Cần giúp: Chọn Trường Cấp 2 Tốt Ở Hà Nội

Thảo luận trong 'Trường lớp, học hành' bởi Vuvuzera, 30/12/2010.

1. mevittytach

mevittytach BA ĐÌNH FAMILY-0912082284

Ðề: Chọn trường cấp 2 tốt ở Hà Nội

Mình kết Chu Văn An và Giảng võ, nhưng 2 trường này nếu con mình học thì trái tuyến .....haizzz làm thế nào vậy ta

Đang tải...

2. vitcon6127

vitcon6127 Dân Ba Đình-Quân hội Ngựa

2 trường này là trường điểm rồi! Bạn phải xem khả năng của bé có theo được ko thì hãy tính. Ko cố sức xin vào rồi làm khổ con ra bạn à.

3. lucychu0218

lucychu0218 CÔNG CHÚA ÚT ĐÁNG YÊU

Đúng đấy, bố mẹ nào cũng muốn chọn cho con trường tốt, lớp tốt, con học thật giỏi. Nhưng mỗi trường có những ưu nhược điểm riêng, có những yêu cầu về khả năng và trình độ của các con riêng, mình cũng có con năm nay vào cấp 2, cũng băn khoăn nhiều, lo lắng nhiều và tham khảo nhiều ý kiến của các mẹ trên các diễn đàn và mình thấy nhận định và ý kiến chung của các mẹ là quan trọng nhất là lựa sức con mình để con hòa nhịp được với môi trường nơi con học chứ vượt quá sức con không nhưng khổ con, khổ cả bố mẹ và làm cho con bị tụt lùi đi về nhiều mặt lắm các mẹ ạ.

4. gdlongngoc

gdlongngoc Thành viên chính thức

Tất nhiên là khi chọn trường và lớp cho con bố mẹ đã phải tính toán cho phù hợp với năng lực của con mình rồi. Hơn nữa mỗi trường cũng chỉ có một số lớp chọn. Các con thi đỗ mới dược học. Thế nên, với mình thì việc chọn trường cho con là do bố mẹ (còn phải lo trái tuyến nữa, điều này thì con không lo được), còn việc thi được vào lớp nào là do lực học của con. Tất nhiên khi chọn trường mình cũng phải xem sức học của con thế nào rồi. Nếu con học tốt, mình cố gắng để con có cơ hội được thi và học theo khả năng của con. Bé nhà mình thuộc dạng học cũng được, một trong những bé đứng đầu lớp ở lớp chọn trường làng. gần đây mình cũng cho con đi thi vào lớp 3 Trí Đức và Trung tâm thầy Việt. Bé được cọ xát với nhiều bạn ở các trường khác và kết quả đều nằm trong tốp đầu. Đây là bé đầu của mình trong khi mình không phải là dân gốc ở đây nên không có kinh nghiệm về các trường và phải lần mò tìm hiểu. Gần nhà mình có trường Lê Quý Đôn và trường Chu văn An. Trường LQĐ mình hướng cho con thi vào chọn toán 1, còn CVA mô hình chuyên chọn và chất lượng ntn mình chưa biết gì cả. Có mẹ nào biết thì chia sẻ cho mình với.

5. Vuvuzera

Vuvuzera Thành viên tích cực

Trời trời, em vừa lượn một vòng về tình hình xin lớp chọn trường trái tuyến,
    nghe giới thạo tin nói mà em xuýt nữa té ghế các mẹ ạ :
    - Trường A 2K$ đặt trước ko hứa, ...
    - Trường B 3K$ phải đi đúng cửa...
    - Trường C phải có công văn của đơn vị đóng trên địa bàn từ đầu năm và có giao lưu tài trợ trường...
    Trời ơi các cháu chỉ cắm đầu vào học, bố mẹ cháu chỉ cắm đầu vào lo miếng cơm mạnh áo và kèm cặp con hàng ngày lấy đâu ra cả đống tiền gần trăm triệu để làm cái việc đó các mẹ nhỉ ?
    ?!

6. tiger98

tiger98 Thành viên mới

Hi mẹ nó,
    Theo mình thì không nhất thiết phải là trường nào cụ thể đâu mà là tùy theo điều kiện cụ thể (như gần nhà hay gần cơ quan mẹ) để tiện đưa đón. Với mình thì là gần cơ quan mẹ.:p. Nếu con bạn học khá, có năng lực thì tập trung ôn luyện để thi vào chuyên (toán, anh, văn). Nếu không thì cố gắng vào lớp chọn. trường nào cũng có lớp đó, môi trường học tập rất tốt. Con mình sau 1 tháng học lớp 6 với các bạn mới đã đòi mẹ mua cho truyện bằng tiếng Anh vì các bạn ngồi cạnh con toàn đọc thế! Bố mẹ choáng!
    Lúc đó mình mới hiểu rõ vì sao có nhiều "mức giá" đặt ra cho lớp chuyên, lớp chọn như thế

7. Me-Bin-Bo

Me-Bin-Bo Bắt đầu nổi tiếng

Con mình đúng tuyến vào Trưng Vương nhưng mình không biết lớp nào là lớp chọn và xin vào lớp chọn (hay thi) thì phải làm thế nào, các mẹ chỉ giúp xem ạ

8. tiger98

tiger98 Thành viên mới

Nếu con bạn đúng tuyến vào Trưng Vương thì nhà trường tổ chức ôn thi vào các lớp chuyên Toán (H1, H2), chuyên Anh (K1, K2), chuyên văn, lớp chọn là lớp A.
    Nhưng ôn thi từ 1/6 (do nhà trường tổ chức), còn tùy vào việc con mình thi vào chuyên gì thì mình phải tìm giáo viên ôn luyện môn đó. Nói chung là phải từ đầu năm. Con mình thi vào chuyên Anh nhưng đã học tiếng Anh được 3 năm, tập làm khoảng 40 bài thi tuyển vào lớp chuyên Anh các loại đấy.
    Nếu con bạn đang học lớp 5 thì thời gian chuẩn bị là ổn. Cần thì nhắn cho mình mình giới thiệu cho mấy cuốn sách tiếng Anh để chuẩn bị. Còn nếu đã lên lớp 6 rồi thì chịu.

minhhong189, Me-Bin-BoShare thích.
  9. Vuvuzera

Vuvuzera Thành viên tích cực

Thankss mẹ Hổ98 đã đưa thông tin quý;
    Ngô Sỹ Liên or Trưng Vương đều trên đường mình đi làm hàng ngày cả nên được vào đó thì đưa đón cháu rất tiện.
    PM giùm cho mình xin tên sách cần thiết cho chuyên Anh nhé
    Nếu bạn biết có nhóm học thêm ôn luyện thì PM giúp mình luôn;
    Cảm ơn bạn thật nhiều.

10. lamanh0502

lamanh0502 Bắt đầu tích cực

Con mình năm nay lên lớp 7, cháu luyện thêm ở trung tâm Học Mãi - ở Nguyễn Chí Thanh từ năm lớp 4. Mình nghĩ cấp 2 các cháu còn nhỏ vẫn phải đưa đón nên học ở đâu mà tiện cho việc đi lại nhất là ok. Cháu nhà mình học ở trường Thăng Long (Gần nhà) đi bộ mất 5p, học lớp chọn. Môi trường cũng tốt, cô nhủ nhiệm rất nhiệt tình. Ngoài ra cháu vẫn học thêm ở Trung tâm.
    Mình thấy rất ổn.

11. tiger98

tiger98 Thành viên mới

Đó là các sách: Bài tập bổ trợ tiếng Anh lớp 6, Ôn tập và kiểm tra tiếng Anh lớp 6, ôn tập và kiểm tra trực tuyến trên EnglishTestStore (phần 6 grade)
    Mình còn sưu tầm được một ít đề kiểm tra đầu vào từ những năm trước. PM cho mình email mình gửi cho.
    Còn lớp ôn tập thì phải sau Tết DL mới có. Mình sẽ hỏi giúp cho.
    Nhưng nói chung, 2 mẹ con cứ cày hết mấy cuốn sách đó (khoảng nửa đầu của sách thôi) thì đã hoành tráng lắm rồi.

me cua mit thích bài này.
  12. khangan

khangan Thành viên tập sự

Có bác nào biết chất lượng trường cấp 2 Đoàn Thị Điểm ko ạ, cho em tý kinh nghiệm với...

13. huonghoahien

huonghoahien Thành viên tập sự

chọn trường cấp 2 tốt ở Hà Nội
    Kinh nghiệm đi trước
    Trường công lập ở gần nhà là thuận tiện và tốt nhất
    chọn giáo viên chủ nhiệm nhiệt tình với học sinh
    Chủ yếu vẫn là ý thức học tập của con em mình
    Vì cả hai phía thầy và trò cùng cố gắng mới thành công

14. ANS

ANS Thành viên tập sự

Quan niệm về trường tốt là trường có đội ngũ giáo viên giỏi và chương trình học phù hợp với nhu cầu xã hội. Anh Chị có thể tham khảo về trường Trung học Alfred Nobel của thầy hiệu trưởng Đỗ Lệnh Điện (thầy Điện nguyên là hiệu trưởng trường Ams, người có công đầu trong việc xây dựng và đưa trường Ams về địa điểm mới bây giờ ở Hoàng Minh Giám). Đa số giáo viên của trường đều là giáo viên từ trường Ams và trường Việt Đức, đều có học sinh đạt các giải thành phố và quốc gia. Các chương trình tiếng Anh, tin học, kỹ năng của trường rất khác biệt. Ngoài ra học sinh được hoạt động rất nhiều. Tham khảo: http://vipschool.edu.vn/Default.aspx?p=352&Chuong-trinh-Trung-hoc.html .

Vuvuzera thích bài này.
  15. Me va Nghe

Me va Nghe Thành viên chính thức

Mình đang nhắm cho con vào trường THCS Ngô Gia Tự trên đường Bạch Mai, có mẹ nào có kinh nghiệm cho con thi vào trường này thì giúp mình với nhé. Mình xin cảm ơn trước.

16. Phuongltl

Phuongltl Thành viên tập sự

Hi các mẹ,
    Mình có con trai vừa vào cấp 2 trường Cầu Giấy thuộc Quận Cầu Giấy, chia sẻ với các mẹ 1 chút nhé:
    1. Mình tham khảo ý kiến của các tiền bối thì thấy bảo " Cấp 1 chọn cô, cấp 2 chọn lớp, cấp 3 chọn trường"; cấp 1 mình chỉ chọn các cô nhiệt tình tại một trường bình thường, con nhà mình rất nghịch nên thường phải nhờ các cô để ý và kèm cặp (chủ yếu về mặt ý thức) thấy khá ổn. Cấp 2 thì chọn lớp thôi chưa đủ vì mình thấy khi con vào được một trường cần phải thi đầu vào thì chất lượng học sinh cũng tốt hơn nhiều rồi. Các con thi khắc nghiệt lắm, có khi cả phòng chỉ 1-2 con đỗ thôi ( Mình nghĩ các trường hợp không vào bằng sức các con chỉ chiếm 1 tỷ lệ nhỏ thôi nên các mẹ hãy để con đi bằng đôi chân của mình).
    2. Để thi được các mẹ phải tập trung cho con luyện 02 môn Toán và Tiếng Việt (Đừng coi thường môn Tiếng Việt nhé vì khi thi nó có tác dụng gỡ điểm cho con nhiều lắm). Mình cho con luyện ở nhà 01 cô giáo già ở Đào Tấn (Cô là giáo viên trường tiểu học Dịch Vọng B đã về hưu). Các con được luyện các dạng Toán nâng cao (Phương pháp của cô là luyên theo dạng, về nhà bố mẹ phải kiểm tra và chô con làm lại bài ở lớp + Làm thêm các bài tương tự trong quyển đề của cô).
    3. Các mẹ nên chọn cho con trường gần nhà để các con tự đi học (cấp 2 lớn rồi cho con tập tính tự lập là vừa). Mình ở Cầu Giấy thì có trường Cầu Giấy, Nguyễn Tất Thành, Lương Thế Vinh... Con nhà mình thi NTT và CG nhưng mình chọn CG vì cơ sở tốt và là trường công lập.

17. Shop_Bay

Shop_Bay Thành viên rất tích cực

Quan trọng là mọi người quan niệm... thế nào là tốt?

18. DK&DM

DK&DM Thành viên đạt chuẩn

Các mẹ cho mình hỏi trường Đống Đa ở quận Đống Đa thì được đánh giá như thế nào?

19. Me Kiens

Me Kiens Thành viên đạt chuẩn

Theo mình biết: Đống Đa có cơ sở vật chất OK, giáo viên bình thuờng, học sinh là con em cán bộ nhiều nên cũng chịu khó học, tuy vậy sức chiến đấu chưa cao (so với một số trường như GV,NTT...). Nếu vào lớp chọn thì cũng tạm được.
    Đống Đa có phong trào học thêm mệt khiếp. Không học là không được.

ShareDK&DM thích.
  20. anhphamhn

anhphamhn Bắt đầu nổi tiếng

Đầu vào trường THCS Ngô Gia Tự không phải thi mẹ nó ạ. Nếu con đúng tuyến thì mẹ nó cứ việc ôm hồ sơ đến nộp thôi.
    Nếu trái tuyến thì:
    - 5 năm cấp 1 đat hs giỏi trở lên, hạnh kiểm tốt
    - năm lớp 4 và lớp 5 điểm thi môn toán và tiếng việt toàn 10 (năm 2011-2012 do lượng hồ sơ quá đông nên trường còn mở rộng đến cả học kỳ 2 năm lớp 3 cũng phải đạt 2 môn toàn 10)
    Nếu không đạt 1 phần trong các điều kiện trên thì phải tìm nơi gửi gắm ...

Sửa lần cuối: 13/9/2011
    MeKhanhDiep thích bài này.