Chồng các mẹ đối đãi nhà nội, nhà ngoại như thế nào?

Thảo luận trong 'Các vấn đề gia đình khác' bởi tiger&pig, 22/12/2014.

1. tiger&pig

tiger&pig Thành viên chính thức

Em muốn lập topic này để trao đổi với các mẹ về cách quan tâm ứng xử của các đức ông chồng giữa nhà nội, nhà ngoại như thế nào?
    Cá nhân em nhận thấy, là người vợ mình sẽ phải để ý rất nhiều đến mối quan hệ với bố mẹ, anh chị em bên chồng, nhiều khi còn hơn cả bên ngoại nữa, còn chồng, cho dù có tốt vẫn cứ 1 phần coi nhẹ bên vợ.
    Ví dụ nhà em, cháu ở quê ko nói, trên HN e có 2 đứa cháu, 1 con chị chồng, 1 con chị ruột, e thi thoảng làm ruốc cá ruốc tôm lại làm thêm cho cả 2 đứa, lại cho cháu ở quê ck 1 hộp nữa, dù sao 2 vợ ck vẫn mang ơn anh chị vì cho 2 vk ck vay tiền mua nhà.
    Tết nhất, bố chồng bảo con là dâu trưởng nên ko thể có việc vắng nhà đc, nên ko nghĩ tới việc về nhà ngoại ăn Tết đc, có về ngày thường thì về thôi :'( ( đoạn này bị buồn mất mấy hôm).
    Bố dạy cách đối nhân xử thế, dặn dò nhớ phải thi thoảng gọi điện về cho người này người kia hỏi thăm. Tự nhủ: Mình gọi thì nhiều nhưng cấm thấy lão chồng tự nhiên gọi điện cho mẹ vợ/chị vợ bao giờ.
    Có 2 đứa cháu, anh cứ hay khen con Cún cháu anh ngoan ngoãn, thằng Tít cháu e cũng ngoan lắm mà chả bao giờ anh khen. Noel anh lo mua quà cho con Cún, e im lặng thử xem thế nào, thế mà anh ko mua cho thằng Tít thật. Đến khi e nhắc mới bảo: Uh quên đấy, ko biết t Tít nó thích j nhỉ....
    Khéo đc cái nhà 2 bà chị gần nhau, anh lôi cổ e xuống nhà c anh chơi 2 ngày thì đc, nhưng sang nhà chị e cứ đc đến 2 tiếng là bị giục về, nào là mẹ gọi, chị gọi.... trong khi xuống nhà chị anh e nấu cơm, rửa bát, dậy con Cún học.... sang nhà chj e em sướng như tiên, ko phải làm gì hết :'( . Đành rằng nhà chị anh có nhà riêng, có phòng riêng cho 2 đứa, còn nhà chị e chỉ là nhà trọ nho nhỏ, nhưng dù sao ....
    .... Túm lại e đang có cảm giác rất chi là ko vui, vì thấy a ko thực sự nhiệt tình với nhà ngoại.
    Các mẹ thấy sao, vào chia sẻ với e nhé.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi tiger&pig
    Đang tải...

2. kittymummi

kittymummi Thành viên sắp chính thức

Ðề: Chồng các mẹ đối đãi nhà nội, nhà ngoại như thế nào?

Ức chế lắm, tôi chả biết rơi vào cảnh này thì vợ chồng có hạnh phúc được hay không chứ là tôi trước sau tôi cũng tỏ thái độ.

Thứ nhất nhà chồng đã chả coi mình ra gì, cũng chỉ là Osin thôi, ngày Tết là ngày đoàn viên mà nỡ lòng nói không được về ngoại thì tôi làm tanh bành luôn cho xem. KHông có tôi cũng chả chết ai, trước khi có con dâu Tết ai làm gì thì giờ cứ thế mà làm. Tôi ở ngày 1-2 thôi còn tôi đưa con tôi về ngoại. Giận hả, thế thì tự đi mà hầu nhau.

ANh chị em chồng , uhm thì tôi mang ơn cái vay tiền nhưng thực sự thaí độ đối xử hằng ngày mới là quan trọng. Nếu cho tôi vay tiền rồi kể công, rồi mang điều ấy ra để làm áp lực bắt tôi phải ơn cả đời thì nực cười quá. Còn với ông chồng nhé, anh mua quà cho cháu anh thì em mua quà cho cháu em, thậm chí mua nhiều hơn đẹp hơn, và cứ thản nhiên quan tâm tới gia đình anh em nhà mình thôi. Tóm lại đây là vấn đề rất tế nhi, mình chả hơn thua gì chút vật chất nhưng nó thể hiện cái ý thức, tình người và sự tôn trọng nhau. Bố mẹ chồng có thể coi tôi là Osin chứ chồng mà cũng thế thì có ngày tôi nói cho nhục luôn. Có thể có những người phụ nữ sợ chồng hơn sợ bố, coi chồng hơn cả cha mẹ mình, sống phụ thuộc chồng nên không dám ý kiến gi, nhưng tôi không thế. Vợ chồng tình có thể nhạt nhưng sống có nghĩa thì vẫn hạnh phúc dài lâu, còn khi đã coi rẻ nhau thì nhất là chia tay tôi không tiếc.

3. Đăng- Phong

Đăng- Phong Thành viên tích cực

Cũng giống chủ top ạ. Nhà ngoại e gần, ông, bà ngoại vẫn khỏe nên cuối tuần, e về nhà ngoại nhiều hơn. Còn những dịp lễ tết nghỉ dài e mới về nhà nội. Chuyện quan hệ với nhà chồng e cũng cố gắng làm tròn và thích nghi hết. Còn chồng e thì đúng là lấy nhau gần chục năm chưa bao giờ gọi điện hỏi thăm bố, mẹ, ông, bà của vợ, ko bao giờ nhắc tuần này về ngoại chơi mà e toàn rủ hay tự túc về. Về đến nhà ngoại còn vội vàng đi luôn. Nhiều lúc e nói nhà e có ma hay sao mà anh lúc nào cũng vội vàng thế. Im re luôn. Thôi mn à, mình phận làm dâu, cứ làm cho tốt thôi, e nghĩ đến lúc thằng chồng của chúng ta sẽ phải nhận ra nếu ko chúng ta sẽ nhắc nhở nhẹ nhàng theo kiểu mưa dầm thấm lâu thôi.

4. tiger&pig

Bác ơi, e ko nói xấu nhà chồng đâu ạ, e chỉ là muốn các mẹ chia sẻ cùng e xem chồng các mẹ đối đãi với 2 bên nội ngoại như thế nào thôi. Chẳng biết đc bao nhiêu ông chồng quan tâm nhà vợ như nhà mình, thậm chí còn hơn nhà mình...
    Chứ thật tình bố mẹ chồng e thương con cháu lắm, e về nhà chồng cũng sướng, chỉ có cái bố bảo là bắt buộc e phải có mặt, vì e là dâu trưởng thôi, chứ chẳng ai bắt e làm gì cả. Năm đầu về ăn Tết, bố ân cần hướng dẫn cho hết, đi thăm ai, quà cáp ra sao...
    Anh chị e cũng ko kể lể, e vì tự thấy mình mang ơn, e nghĩ đến các cháu nên mới thế, có điều e buồn vì e thấy mình nghĩ vì các cháu thế mà chồng ko nghĩ đc cho cháu mình...

5. tiger&pig

Ông ck của e cũng vậy ạ, nhắc thì biết để làm, còn ko, chẳng bao giờ tự nghĩ đến việc quan tâm đến nhà ngoại đâu mn à :'( Sao mà bực mấy ông này thế. Tính mình thì...lúc nào ghét lên mới nhắc, vì mình muốn để nta tự giác nó sẽ vui hơn, chứ nhắc thì còn nói làm gì. Hic hic

6. me-dautay

me-dautay Thành viên nổi tiếng

nói là công bằng nhưng sẽ vẫn có 1 chút thiên vị hơn mà mn, kể cả mình cũng vậy mà

tiger&pig thích bài này.
  7. chích chòe lửa

chích chòe lửa Thành viên rất tích cực

huhu em cảm ơn chị chủ top đã lập topic đúng thời điểm này để em có chỗ tâm sự và chia sẻ, xả bớt cả cái cục giận chồng em ra đây ạ
    Em ra trường lấy chồng ở HN luôn.
    Ngày trước em học đại học vì hoàn cảnh khó khăn nuôi 1 lúc mấy anh em học đại học nên bố mẹ em vay ngân hàng cho em học vào năm thứ 3 ạ. Khoản tiền ấy bố mẹ em bảo bố mẹ em lo trả, con gái lấy chồng lo việc nhà chồng cho vẹn toàn, chu đáo. Em cũng từ ngày lấy chồng con cái hay ốm đau lại mới đi làm lại sau nghỉ sinh nên cũng không mấy khi gửi tiền biếu ông bà được. Nhưng vừa rồi em trai em học trường quân sự QK 1 cũng phải chạy để vào chuyên nghiệp nên cách đây mấy hum, mẹ đẻ em có gọi điện bảo ở nhà đang thiếu gần 10 triệu trả tiền ngân hàng. Số tiền này trước vay lo học hành cho em đấy ạ. Nếu em có tiền thì gửi về 10 triệu giúp bố mẹ trả cho xong.
    Mẹ em phải mấy hôm vòng vo mới dám nói ra đấy ạ. Mà là em thấy mẹ nói chuyện lạ lạ em gặng hỏi mẹ mới nói. Em nói chuyện lại với chồng em. Chồng em nói luôn:"Chẳng lẽ ông bà không xoay được ở đâu hay sao mà lại hỏi con gái. Ngang đánh đố." Em có nói là bố mẹ ko mún hỏi đâu nhưng bố mẹ chắc không biết làm sao nữa mới nói vs mình,mà đây là tiền ngày trc lo cho vợ ăn học mà.
    Chồng em ko nói năng j. Anh cg không hỏi han j thêm mà rõ ràng tr tủ có hơn 30 triệu.. Em thương bố mẹ khóc cả đêm. Sáng hum sau em tự vay bạn bè gom đủ 10 triệu gửi về cho bố mẹ. Em nghĩ mà buồn quá. Bố mẹ chồng thì tháng nào lấy lương em cg biếu tiền hoặc quà nọ quà kia không phải vì nghĩa vụ mà là em thật sự chân thành. Nghĩ bố mẹ chồng sinh ra chồng mình, chồng mình cg y thương bố mẹ chồng như mình yêu thương bố mẹ đẻ vậy nên em đối xử vs bmc rất thật lòng và yêu thương.
    huhu, vậy mà sự việc xảy ra hôm đó cùng những lời chồng nới và thái độ thờ ơ của chồng khiến em buồn lắm ạ.
    các chị bảo em nên làm sao để chồng em quan tâm hơn tới nhà đẻ ạ.hic. nhà mẹ đẻ em cách nhà chồng em gần 200km nên 1 năm em mí về đc 1 lần ạ. chồng em thì ko bao jo gọi về hỏi han ai ở nhà vợ cả. chỉ khi nào có việc j cần mới gọi ạ,
    Em tủi thân và thấy thương bố mẹ quá. n ng nói gả con gái lấy chỗnga coi như mất con.huhu. em thấy sao mà thấm thía quá các chị ạ

Sửa lần cuối: 22/12/2014
    me_nhim_bongtiger&pig thích.
  8. nhantranda196

nhantranda196

Cảnh này k chỉ chu top mới gặp đâu, em thấy đầy đây này. Quan niệm lấy chồng phải lo cho nhà chồng là điều hiển nhiên, k có chuyện lo cho nhà ngoại đâu, nản lắm. Thôi mn cố lên, cứ động viên bản thân mình xoay sở đc giúp bố mẹ thì tốt nhưng cẩn thận kẻo chồng ban lại hiểu nhầm là bạn đang vơ vét tiền về cho bà ngoại nhé. Khổ lắm ý, mình có tiền mình biếu bố mẹ mình mà còn bị chồng mắng cho ý,

9. abayviet

abayviet Nhiệt tình

Rất muốn tâm sự với mẹ nó. Cách đây không lâu em cũng lập topic vì cảm thấy ấm ức như mn ấy. Em cũng mới cưới. Nhưng ck em thì không thờ ơ với gia đình nhà vợ .Nhưng mà ck lại quá nặng bên nhà ck nhiều hơn haizz nên việc gì em cũng phải lo hết cả bên nhà ck. Em nghĩ thương bố mẹ quá ;(

10. tiger&pig

Đọc bài của mn mà thấy đắng lòng quá, chồng thật là vô tâm quá mức luôn. em mà như mn sau này e sẽ rút kinh nghiệm, hoặc mình phải lập cho mình 1 quỹ riêng nho nhỏ, phòng khi ko nhờ vả gì đc còn co cái mà xoay xở, với cả nói thằng với ck luôn ý, bố mẹ nuôi e vất vả mới đc như ngày hnay, e biếu bố mẹ anh tiền tiêu hàng tháng thì lâu lâu cũng phải biếu bố mẹ e, cái này cứ nói ra xem ck phản ứng thế nào mn à. Ck e vô tâm vậy nhưng e cũng bảo rồi, Tết mình biếu bm ck bao nhiêu thì nhà vợ cũng thế, mình còn khó khăn, có ít biếu ít, nhiều biếu nhiều, chồng cũng thấy phải nên đồng ý thôi ạ. Như mn thấy thương bố mẹ mình lắm, bất đắc dĩ mới phải vậy, vậy mà..
    Mn cố gắng lên nhé.

chích chòe lửa thích bài này.
  11. tiger&pig

Càng lâu càng thấm thía lòng bố mẹ phải ko hả bạn? Mọi năm cứ ngày nghỉ là tót về nhà với mẹ, giờ thì bị bắt cóc về nhà ck rồi, nhà mẹ xa nên chắc phải lâu lâu mới về đc, cảm giác nhớ và thương quay quắt...

12. maiphuong41288

maiphuong41288 Mỹ phẩm Nga xách tay_0973.333.499

Nhà mình cũng thế thôi, chồng thì chăm chăm lo cho gia đình nhà chồng, còn nhà mình thì mặc kệ..............

tiger&pig thích bài này.
  13. khanhcun

khanhcun Hàng mỹ authentic

ck m thì chả lo cho nhà nào sất, chỉ quen 2 bên nội ngoại lo cho thôi, nhưng thực lòng máu mủ ruột già mới thương nhau thực sự, nếu ck ko quan tâm nhà ngoại thì mình tự quan tâm, lo cho nhà ngoại nhiều hơn. chả thay đổi đc mấy ông ck đâu mất công làm gì cho mệt

tiger&pig thích bài này.
  14. chích chòe lửa

chích chòe lửa Thành viên rất tích cực

em cảm ơn chị ạ. Chồng em thì khoản biếu tết nhà bố mẹ đẻ thì em không chê trách j đâu ạ.anh ý chuẩn bị chu đáo lắm.
    Nhưng việc xảy ra hum vừa rồi làm em sốc quá, buồn quá chị ạ

tiger&pig thích bài này.
  15. Giadinhtoi01

Giadinhtoi01 Thành viên tích cực

Mình nghĩ việc mình quan tâm nhà ngoại các ông biết không ý kiến là được rồi chủ top ạ. Đừng cầu toàn quá làm gì. Mình thấy bạn có một gia đình chồng tuyệt vời đấy. Bố chồng rất đề cao vai trò của bạn, cụ là người truyền thống nhưng không phải gia trưởng lắm đâu. Yên tâm hưởng hạnh phúc đi đừng nghĩ ngợi quá.

tiger&pig thích bài này.
  16. kem chanh

kem chanh Thành viên kỳ cựu

May quá ck em không như thế? Nhiều khi nhà em có việc em thấy ck còn lo hơn cả em ý. Các cô bác em xuống chơi, ai cũng đưa đón, quà cáp đầy đủ. Có thể ck thương em lấy chồng xa, ít có dịp về nhà, bố mẹ ở quê cũng có mình em với 1 cậu út còn nhỏ, sợ ông bà buồn nên quan tâm hơn. Nói chung không có gì phải chê trách. Chẳng biết vài năm nữa có thay đổi không, nhưng em cũng chỉ mong thế này là đủ :)

tiger&pig thích bài này.
  17. tiger&pig

Chúc mừng mn nhé, thế là hạh phúc viên mãn rồi, mong là sẽ luôn và hơn như thế (u)

18. tiger&pig

em cảm ơn chị à, bố mẹ ck e đúng là rất tốt, các cụ có chê trách e vụng về hay thế nào thì chê chứ còn e cho đến giờ chưa có gì dám chê trách các cụ cả, còn cái nghĩa vụ âu là lấy phải ông trương họ nên mới vậy thôi, giá như ck hiểu và vì thế mà càng thương vợ, bù đắp cho vợ hơn nữa thì.. :D

19. Bé ThyThy

Bé ThyThy Thành viên nổi tiếng

túm lại ông chồng nào cũng vậy thôi mn ah,, nhà tớ đây ở quê 2 ông bà cách nhau có 11km, bm vợ biết về quê cho ít đồ quê mang ra ăn còn lười ko xuống lấy, bảo chứ ra chợ mua cũng được, nghĩ mà điên tiết...., rồi 1 mình lại lóc cóc đi về nhà mình.. Chả thay đổi đc mấy lão này đâu mà..

tiger&pig thích bài này.
  20. hongbuivt88

hongbuivt88 Bắt đầu nổi tiếng

nhà mình cũng thế, cảm giác ko quan tâm nhà ngoại lắm. hicccc

tiger&pig thích bài này.