Kinh nghiệm: Chồng Đưa 100 Nghìn/ngày Đòi Cơm 3 Món 4 Người

Thảo luận trong 'Tài chính gia đình' bởi duongmai, 7/8/2017.

  1. duongmai

    duongmai Em là con gái các bác ạ..

    Tham gia:
    28/9/2013
    Bài viết:
    977
    Đã được thích:
    178
    Điểm thành tích:
    83
    Cô vợ trẻ bực bội lên mạng xã hội tố chồng, không ngờ bị chê "chưa khéo vun vén".
    Trong thời buổi bão giá, việc đi chợ mỗi ngày luôn khiến các chị em nội trợ đau đầu bởi bài toán làm sao mua được thực phẩm ngon, sạch với chi phí rẻ không bao giờ là đơn giản.

    Cũng chính vì vậy, những chủ đề về mâm cơm gia đình cùng giá tiền đi chợ xuất hiện trên mạng xã hội luôn thu hút hàng trăm, hàng nghìn chị em tham gia bình luận.

    [​IMG]
    Liệu cầm 100 nghìn thì liệu có rơi vào cảnh "chưa ra đến chợ đã tiêu hết tiền"?

    Một cô vợ trẻ mới đây đã bực bội đăng tải trên mạng xã hội lời than vãn với nội dung "Chồng em cho 1 ngày có 100 nghìn.

    Kêu em đi chợ mua đủ 3 món: Mặn, Xào. Canh. Em không thể hiểu có 100 nghìn di chợ kiểu gì mà được 3 món như vậy cho 4 người ăn."

    Những tưởng sẽ được chị em đồng cảm, ấy vậy mà, cô vợ lại vô cùng ngạc nhiên khi có rất nhiều chị em vào hiến kế đi chợ, thu vén khéo léo để có thể xoay sở được tận ngày 2 bữa cơm cho gia đình 4 người chỉ với 100 nghìn.

    [​IMG]
    Bực bội lên mạng xã hội "tố" chồng đưa tiền chợ quá ít.....

    [​IMG]
    [​IMG]
    ...cô vợ trẻ không ngờ lại bị nhiều chị em chê "chưa khéo vun vén".

    [​IMG]
    [​IMG]
    [​IMG]
    Rất nhiều chị em tư vấn cho cô vợ trẻ cách nấu cơm ngày 2 bữa chỉ với 100 nghìn.

    Tuy nhiên, cũng có không ít bà nội trợ bày tỏ sự cảm thông đối với bài toán khó của cô vợ này.

    Một mẹ có tên Ngọc Hà thừa nhận "Nhiều chị em chê mẹ này không khéo chi tiêu, nói rằng với 100 nghìn hoàn toàn có thể nấu được cho cả nhà 4 người ăn một ngày.

    Mình thấy nấu thế thì cũng nấu được. Nhưng chẳng nhẽ ngày nào cũng quanh quẩn rau luộc, thịt lợn, đậu rán, trứng với lạc rang? Ăn như vậy liệu có đảm bảo sức khoẻ mà đi làm?"

    Mẹ Tuyến Đoan cũng đồng cảm "Mỗi sáng cầm 100 nghìn đi chợ, người như mất sổ gạo, đầu muốn nổ tung vì suy nghĩ: bữa nay ăn gì, mua gì ngon- bổ-rẻ-mà đổi món nữa. Một vài ngày thì được chứ 360 ngày/năm thì chắc không dám nghĩ"

    Chị Ngọc Bích lại thẳng thừng "Tôi thấy các mẹ giỏi tính quá, 100 nghìn mà ăn được một ngày thoái mái luôn, mà 4 người ăn nữa.

    Tôi hỏi nhé chả lẽ chứ thịt lợn và rau một thứ sao. Ăn một bữa 100 nghìn còn được chứ tính cả ngày mình thấy các bạn quá giỏi...."

    [​IMG]
    [​IMG]
    Quả thật, bài toán 100 nghìn mua đủ thức ăn cho một ngày, gia đình 4 người thì khá nan giải, vậy nhưng nếu cầm 500-700 nghìn để mua thức ăn cho một tuần 7 ngày thì lại thành đơn giản bởi thực phẩm mua theo số lượng nhiều sẽ rẻ hơn, ngày thừa ngày thiếu bù cho nhau.

    Và cũng vì thế, ý kiến của mẹ có tên Hoàng Dung "Cầm 100 nghìn đi chợ một ngày thấy khó nhưng cầm 500 nghìn đi chợ cho cả tuần lại thấy cực kì ngon lành.

    Nhà mình 2 người lớn hai trẻ con (một lớp 7 ăn như hùm) thời điểm tháng trước đã từng chi tiêu vẻn vẹn 100nghìn/ ngày tiền thức ăn mà không hề thiếu thốn";

    Hay như mẹ Dung Lê "Chị nên đi chợ một lần vào cuối tuần, mua thịt, cá theo cân vừa rẻ lại lợi khi phân chia để nấu từng bữa ăn.

    Bầu, bí cũng nên mua nguyên trái sẽ rẻ hơn rất nhiều, cũng tiện nấu mà để được lâu".....đang nhận được nhiều đồng tính nhất của các chị em nội trợ.

    Còn bạn, liệu bạn có thế cầm 100 nghìn đi chợ mua được đủ thức ăn cho gia đình 4 người trong một ngày?


    theo Khám Phá
     

    Xem thêm các chủ đề tạo bởi duongmai
    Đang tải...


  2. dautuongsach

    dautuongsach Thành viên rất tích cực

    Tham gia:
    2/7/2014
    Bài viết:
    1,332
    Đã được thích:
    234
    Điểm thành tích:
    103
    100k mà có 1 bữa thì quá đơn giản mà. Loanh quanh thịt cá, bò gà đều ok cả
     
  3. manhmai.

    manhmai. Con la con gai ngoan ^^

    Tham gia:
    17/4/2009
    Bài viết:
    1,062
    Đã được thích:
    185
    Điểm thành tích:
    103
    Các món bình dân thì đơn giản
     
  4. saobang8x

    saobang8x Thành viên chính thức

    Tham gia:
    3/5/2017
    Bài viết:
    148
    Đã được thích:
    36
    Điểm thành tích:
    28
    Cái này còn tuỳ thuộc vào nhu cầu của mỗi gia đình nữa, có gd thích ăn hải sản, ... thì chắc là không đủ, liệu cơm gắp mắm thôi ạ
     
  5. hatran2016

    hatran2016 Thành viên tích cực

    Tham gia:
    6/10/2016
    Bài viết:
    824
    Đã được thích:
    340
    Điểm thành tích:
    153
    100k cho 4 người mà thực đơn chủ yếu là thịt lợn và cá, đậu phụ, trứng,... thì okie mà. Ăn thịt bò, gà, hải sản,... thì thiếu.
     
  6. Huy Lân

    Huy Lân Bắt đầu nổi tiếng

    Tham gia:
    19/2/2016
    Bài viết:
    3,663
    Đã được thích:
    1,507
    Điểm thành tích:
    913
    100k/2 bữa/4 người. Chắc là vẫn đi đc, ăn vịt, lợn, gà vẫn đc mà nhỉ. Dưới nhà e đang bán đồng giá vịt 70k/con. nhà e 5 người thì ăn hết nửa con, hoặc mua thịt rang, thịt rán, thịt xay làm chả lá lốt, nem. Gà thì chắc chỉ ăn gà công nghiệp rang, rán. Đậu phụ, tôm, lạc...
     
  7. mebapcai231

    mebapcai231 Thành viên chính thức

    Tham gia:
    19/4/2017
    Bài viết:
    266
    Đã được thích:
    49
    Điểm thành tích:
    28
    cầm 100k ra chợ chả biết mua gì các mẹ ạ, vèo cái đã hết, may ra đủ 1 bữa cơm cho 4 ng thôi
     
  8. thanhthuyvt46

    thanhthuyvt46 Bánh kẹo giá rẻ 0911039596

    Tham gia:
    4/3/2013
    Bài viết:
    7,209
    Đã được thích:
    2,062
    Điểm thành tích:
    913
    hị hị, chỗ em mới có giá 70k/con vịt chứ, nay chị đi chợ trên chỗ gần cty chị mua đùi gà công nghiệp mà đã 75k/kg rồi ý em ạ. Thực ra 100k/2 bữa/4 người thì mình vẫn có thể làm được nhưng ko đa dạng được thôi ý. Cứ đưa cho ck đi chợ 1 ngày là lão ý biết ngay mà, nhỉ :D
     
    Huy Lân thích bài này.
  9. Huy Lân

    Huy Lân Bắt đầu nổi tiếng

    Tham gia:
    19/2/2016
    Bài viết:
    3,663
    Đã được thích:
    1,507
    Điểm thành tích:
    913
    Công nhận chợ dưới e rẻ thật, hôm lâu về quê mẹ e bảo có ăn k mẹ e bắt cho mấy con, có 45- 50k/con tầm 1kg2 đã làm sạch thui c ạ. Vài tháng nữa nhà e chắc k phải mua gà vịt rùi, thấy bme e dưới nhà bảo mới mua ít ngan vịt về nuôi,hihi, dạo này cũng chả đi chợ búa gì cả, rau toàn bme e dưới quê cho với họ hàng ở quê, tuần nào về cũng 1 bao tải nào rau muống, rau cải, mướp... đủ loại chả thiếu gì, thịt thà thì toàn nhờ các chị ck mua hộ vì các chị ấy đi chợ thịt mua thịt rẻ lắm, hôm nọ mới mua cho e có 30k/kg thịt nạc vụn, e xay ra làm chả lá lốt với nem ăn dần
     
    thanhthuyvt46 thích bài này.
  10. thanhthuyvt46

    thanhthuyvt46 Bánh kẹo giá rẻ 0911039596

    Tham gia:
    4/3/2013
    Bài viết:
    7,209
    Đã được thích:
    2,062
    Điểm thành tích:
    913
    ôi, rẻ thế chứ, chỗ chị trên này thịt đã 80k/kg, rồi, rau thì đắt khủng khiếp, mua 2 bó cải 14k, rau muống 8k, mấy loại rau cứ 20-25k/kg, chẳng hiểu sao đợt này lại tăng giá ác thế chứ, chị thấy nhiều khi mua rau còn đắt hơn thịt, rồi thịt cá trứng cái gì cũng tăng giá hết luôn ý :(
     
    Ha An 0210Huy Lân thích.
  11. dacsanphanthiet01

    dacsanphanthiet01 TRAO GIÁ TRỊ TẶNG NIỀM TIN <3

    Tham gia:
    26/2/2016
    Bài viết:
    9,328
    Đã được thích:
    2,505
    Điểm thành tích:
    913
    100k mua cho đậu nấu canh cà chua, đậu rán, đậu kho chồng ăn cả ngày hi2
     
  12. Huy Lân

    Huy Lân Bắt đầu nổi tiếng

    Tham gia:
    19/2/2016
    Bài viết:
    3,663
    Đã được thích:
    1,507
    Điểm thành tích:
    913
    Thấy hôm qua ẹ ck e bảo vịt lên rồi, hôm qua nhà e ăn vịt mua 85k/con, rau sao đắt thế nhỉ, rau muống dưới nhà e 5k mớ to oành, rau cải mà mua thì e k mua vì k phải mùa sợ nó có thuốc, đợt này mưa nhìu nên rau chết hết c ạ, thấy dưới nhà e mẹ e bảo mấy luống rau của mẹ e cũng bị hỏng nhìu mà
     
    thanhthuyvt46 thích bài này.
  13. thanhthuyvt46

    thanhthuyvt46 Bánh kẹo giá rẻ 0911039596

    Tham gia:
    4/3/2013
    Bài viết:
    7,209
    Đã được thích:
    2,062
    Điểm thành tích:
    913
    uh, giờ thực phẩm cái gì cũng lên em ạ, vườn rau của bác chị trước kia mọc xanh tốt lắm, đợt này cũng ko lên được, chắc do nắng nóng rồi mưa lâu nên nó ko lên được nên đắt. có hôm chị mua 10k/1 mớ rau muống, hichic
    đợt này đi chợ lại khó khăn hơn!
     
  14. Huy Lân

    Huy Lân Bắt đầu nổi tiếng

    Tham gia:
    19/2/2016
    Bài viết:
    3,663
    Đã được thích:
    1,507
    Điểm thành tích:
    913
    c sắp sinh rùi nhỉ, hihi, đi lại cũng nặng nề hơn rùi, à trước thi thoảng e vẫn mua ở vinmart đc rau rẻ đó c, vs thường thì tầm t5 họ sẽ giảm giá các loại rau, hnao c vào mua thử xem
     
    thanhthuyvt46 thích bài này.
  15. thanhthuyvt46

    thanhthuyvt46 Bánh kẹo giá rẻ 0911039596

    Tham gia:
    4/3/2013
    Bài viết:
    7,209
    Đã được thích:
    2,062
    Điểm thành tích:
    913
    uh, chị còn 3 tuần nữa em ạ, nay mới đi khám về xong, đi lại cũng ngại lắm rồi, nhưng vẫn đi làm em ạ, vì cty chị dc nghỉ có 3 tháng thôi :D
     
    Huy Lân thích bài này.
  16. trinh_tri_ky

    trinh_tri_ky Bắt đầu tích cực

    Tham gia:
    13/7/2017
    Bài viết:
    379
    Đã được thích:
    76
    Điểm thành tích:
    28
    cá nhân mình sống mà để ck phát tiền thì sẽ đi ngay,
     
  17. Huy Lân

    Huy Lân Bắt đầu nổi tiếng

    Tham gia:
    19/2/2016
    Bài viết:
    3,663
    Đã được thích:
    1,507
    Điểm thành tích:
    913
    Èo nghỉ ít nhờ, sao c làm cty gì mà nghỉ ít vậy ạ, e bé đc bnhiu kg rùi chị
     
    thanhthuyvt46 thích bài này.
  18. thanhthuyvt46

    thanhthuyvt46 Bánh kẹo giá rẻ 0911039596

    Tham gia:
    4/3/2013
    Bài viết:
    7,209
    Đã được thích:
    2,062
    Điểm thành tích:
    913
    uh, chị làm ở cty luật em ạ, thì kiểu công ty tư, nếu như mình nghỉ lâu thì người ta phải tìm người làm thay mình, mà lúc đấy khi mình đi làm thì cái người làm thay sẽ ko biết sắp xếp việc gì, bởi ai cũng có việc của mình rồi mà e. Em bé nhà chị dc có 2.8kg thôi :D
    hơi nhỏ tí, hihi
     
  19. Huy Lân

    Huy Lân Bắt đầu nổi tiếng

    Tham gia:
    19/2/2016
    Bài viết:
    3,663
    Đã được thích:
    1,507
    Điểm thành tích:
    913
    Hihi, tới lúc sinh tầm hơn 3kg rùi c, như vậy đâu có nhỏ đâu ạ, hihi, bé bé mẹ có sinh thường cũng dễ. Làm tu nhân đúng là vất chị nhỉ, chỗ e đc nghỉ 6 tháng nhưng mọi ng toàn đi làm từ tháng t4 vì mỗi ng 1 công việc, k có ai thay thế đc
     
    thanhthuyvt46 thích bài này.
  20. mebapcai231

    mebapcai231 Thành viên chính thức

    Tham gia:
    19/4/2017
    Bài viết:
    266
    Đã được thích:
    49
    Điểm thành tích:
    28
    chỗ mn ở đâ mà rẻ nhỉ, mình mua vịt ở chợ toàn 70 cả đầu, chân. 1 con cũng 150k
     

Chia sẻ trang này