Cần giúp: Chồng Mình Bị Nợ Lương, Sắp Có Em Bé, Mình Phải Làm Sao Bây Giờ?

Thảo luận trong 'Tài chính gia đình' bởi illusion_8x, 3/7/2013.

1. illusion_8x

illusion_8x Hội rắn đáng yêu 89

Tháng này cty chồng mình khó khăn nên nợ lương. Làm bên Kiến Trúc, ngành xây dựng ngày càng khó khăn, mãi mà không hết. Buồn quá. Lương mình gần 4tr, tháng nào cũng thế vì nhân viên văn phòng mà, lương chồng mình 6tr, nhưng giờ thì sắp có nguy cơ nghỉ việc rồi. Hai vợ chồng vẫn phải thuê nhà trọ, sáng sáng kèm nhau đi làm, tối lại cùng nhau về. Cuộc sống giản dị, cố gắng tích cóp tiền nuôi con. Vậy mà giờ em bé mới được 5 tháng, chồng thì đứng trước nguy cơ thất nghiệp cao, với mức lương của mình sống sao được. Thêm chút nữa còn ở nhà sinh con nữa. Mà sinh con ra thì bao nhiêu là thứ tiền phải lo.
    Mình không muốn nghĩ trước sẽ thế nào, nhưng thật sự bây giờ phải nghĩ, mỗi ngày mình cố gắng dành thời gian lên LCM học hỏi cách kinh doanh của các mẹ, hi vọng kiếm thêm tiền mua sữa cho con. Nhưng bây giờ thì đang đứng trước nguy cơ chỉ có tiền chi tiêu hàng tháng cũng không đủ. Mình thương con lắm, sợ con sẽ khổ nhưng biết làm sao được......

Xem thêm các chủ đề tạo bởi illusion_8x
    Đang tải...

2. mini_shop

mini_shop Thành viên rất tích cực

Ðề: Chồng mình bị nợ lương, sắp có em bé, mình phải làm sao bây giờ?

chia sẻ với bạn, chồng mình cũng mở cty xd, thời buổi xd khó khăn này cũng phải cố gắng lắm. Nhưng chưa bao giờ xã mình để nợ lương nv 1 ngày, nói chung mình vẫn đánh giá cao trách nhiệm của xã với cty. Hy vọng xd sớm vượt qua khó khăn này.

kakakeleduong0105 thích.
  3. illusion_8x

Mình cũng mong xây dựng sớm thoát khỏi khó khăn. Xã nhà mình nói thời sinh viên làm ra đơn giản vậy, mà khi ra trường sao lại khó khăn thế chứ. Thất nghiệp cứ hàng loạt.

kakake thích bài này.
  4. má mì ^_^

má mì ^_^ Thành viên kỳ cựu

ck bạn mới có tháng này bị nợ lương thôi á, ck mình bị nợ lương từ tết đến h nè ~!~

5. Anhtrangshop

Anhtrangshop SỮA CHO BÉ

Đâu chỉ có mỗi xây dựng không đâu,ox nhà mình cũng tháng chậm tháng không nè.thời buổi kinh tế khó khăn người nghèo thì vẫn nghèo người giau thì vẫn giàu thui hic hic...:(

6. vi_vi2011

vi_vi2011 Bôngytế cắt miếng p/vụ bé

hic hic chán thiệt các chị nhỉ?kinh tế khó khăn buôn bán kinh doanh ế ẩm.Làm gì cũng thấy k khởi sắc hic hic nhà em 2vc thất nghiệp.May có ông bà lo cho a....>z bùn thê thảm

7. hapiu08

hapiu08 Thành viên rất tích cực

chị cứ bình tĩnh, khó khăn nào rồi cũng sẽ được giải quyết thôi, cố lên ^^

8. oanhoanh4558

oanhoanh4558 Thành viên kỳ cựu

Trong giai đoan khó khăn này , bạn hãy tim sự chia sẻ từ hai bên gia đinh, vì ban đang nghỉ sinh con cũng khó mà tim viec gi trong lúc này.sau cơn mưa trời lại sáng, đừng suy nghĩ khi đang nuôi con nhỏ ' vì vay mươn hoặc ơn nghĩa có thể trả nhưng sức khỏe và tinh thần là ko thể vay mượn đc đâu. Chúc bạn lạc quan và đừng lo lắng nhé." Trong cai khó ló cái khôn" ...

leduong0105 thích bài này.
  9. mina1011

mina1011 Thành viên kỳ cựu

Em ui, sau cơn mưa trời lại sáng, có mẹ một mình nuôi ba con kìa.
    Chồng em thất nghiệp thì kiếm việc khác, chỉ sợ có chịu khó không thui.

10. tunglam0983

tunglam0983 a

thay vì lo lắng thì hãy học cách tự chăm sóc con và bản thân từ bây giờ mẹ nó ạ. Gấu nhà mình 1 năm đầu chẳng ốm đau gì nhiều, bú sữa mẹ và 1 ít sữa bột, không tốn kém mấy đâu.
    hồi xưa các cụ có ăn nhiều dinh dưỡng đâu mà vẫn thông minh, quan trọng là tinh thần mẹ phải thoái mái.
    4 tháng nữa vào mùa đông rồi, nếu không có điều kiện lắp điều hòa thì nên mua 1 cái quạt sưởi dầu (đừng mua sợi đốt vì nó đốt oxy) và 1 chậu nước để giữ ẩm và ấm cho bé trong mùa lạnh.

11. minioliver

minioliver Tiệm Ve Chai

Đúng rồi chị ạ, ngày xưa không có gì mà bố mẹ rồi mình vẫn lớn khỏe mạnh đó thôi. Em đang cần cộng tác viên không cần vốn, việc nhẹ nhàng thôi, rảnh chị cứ làm cũng được, kiếm đồng ra đồng vào :)

illusion_8x thích bài này.
  12. MEBAOCONG

MEBAOCONG

lại gặp bà ở đây, chia sẻ với bà nha, gia đình tôi cũng y hệt hoàn cảnh gia đình bà
    chồng cũng thất nghiệp mấy tháng nay rùi, mà tôi còn có 1 đứa con nhỏ ở quê, và giờ mang song thai nữa cơ, hoàn cảnh cũng khó khăn lém

13. illusion_8x

Lên đây mí gặp nhiều người hoàn cảnh giống mình. Cơ mà MEBAOCONG còn biết kinh doanh, ít ra cũng kiếm thêm chút ít. Mình đây đi làm công ty, hết giờ là về, cuối tháng nhận lương. Mình nhìn các mẹ kinh doanh mà ngưỡng mộ quá. Thời buổi khó khăn, học xong thất nghiệp như châu chấu

14. illusion_8x

Bạn cần cộng tác viên thì PM vào inbox cho mình nhé. Mình sẽ cố gắng làm thêm, mong sao cải thiện thêm chút ít.

15. sweetmoon_1511

sweetmoon_1511 Thành viên tích cực

chồng c cũng là dân kiến trúc... tình cảnh cũng giống nhà em... hi vọng mọi việc sẽ tốt đẹp hơn... chứ nhiều lúc c nản lắm ý...

16. thinhthikhuyen

thinhthikhuyen

thời gian nghỉ sinh thì bạn về nội hoặc ngoại, vừa tiện bề chăm sóc, vừa tiết kiệm dc nhiều khoản,chồng thì kiếm việc làm thêm ngoài này

17. huongpl1

huongpl1 Bắt đầu tích cực

Ôi, đồng cảnh ngộ rồi, mình cũng làm xây dựng cũng bị chậm lương 2 tháng rồi. Chồng thì đang thất nghiệp ở nhà, cho thuê xe bập bõm lúc có khách lúc không. Nuôi 1 con 15 tháng + 1 giúp việc. Đợt này đau đầu vì nghĩ cách kiếm tiền mà chưa ra, hic hic....

18. thuhang84

thuhang84 0129 689 1111

Mình chỉ chia sẻ 1 vài thứ giúp đỡ tốn kém khi nuôi con thôi, từ kinh nghiệm nhà mình mà ra.
    - Nuôi con bằng sữa mẹ 100% trong 6 tháng đầu: Nhà mình thì chỉ 100% được 3.5 tháng đầu thôi, khi mẹ gần đi làm thì cho bé tập ăn ti ti sữa ngoài. Việc nuôi con 100% bằng sữa mẹ là lựa chọn tốt nhất. Các bác sỹ đều khuyên thế, vì sẽ mẹ có đủ chất, có kháng sinh, giúp bé khỏe mạnh. Trong thời gian này tiết kiệm được cực kỳ nhiều tiền sữa, mà con bú sữa mẹ thường cứng cáp hơn sữa công thức (tuy nhiên không mập = các bé bú sữa công thức, nhưng chả sao đâu, khỏe mạnh là được). Từ 3.5 tháng trở đi mình cho uống sữa ngoài, theo mình, chả cần sữa ngoại gì đâu, mình cho con uống thử sữa Dielac của Vinamilk, thấy con chả chê, thế là dùng luôn sữa này. Rẻ được 1 nửa so với sữa ngoại. (Đến gần 1 tuổi, con bị nóng nên mình chuyển sang NAN).
    - Chuyện bỉm: Ngày sưa chẳ có bỉm, mọi người vẫn tồn tại được, giờ có bỉm, lại cứ phải phụ thuộc vào bỉm. Khi nhỏ, ban đầu là dùng tã giấy, sau đó mình dùng bỉm, nhưng hạn chế thôi, ngày lạnh, thường ngày hết 1-2 miếng, đến mùa hè là mình không dùng bỉm cho con ban ngày, sau 1 tgian, cũng bỏ luôn bỉm đêm. Nếu như vây, tiết kiệm tiền bỉm kha khá. Tuy nhiên, cách này thì các mẹ phải kiên trì xi tè, xi ị cho con, và cũng cbij tinh thần, có ngày con tiêu tốn đến 15-20 chiêc quần đấy.
    - Chuyện ốm đau: trẻ nhỏ không tránh được ốm đau, nhưng nếu biết cách phòng, và cách trống thì cũng không tốn tiền đâu. Con mình đến giờ 1.5 tuổi chưa phải dùng KS chút nào, mọi ốm đau đều tự chữa. Năm đầu tiên thì do bú mẹ, nên có kháng sinh, trộm vía ít ốm lắm, có chăng là sốt mọc răng thôi. Qua 1 tuổi, đi lớp thì có ốm, nhưng bố mẹ cháu tích cực lên mạng tìm cách phòng, và tìm cách chữa ngay khi con có biểu hiện đầu tiên.
    - Mua sắm quần áo: Nếu xin được quần áo người quen thì cũng đỡ tốn kém nhiều. Còn mua quần áo cho con thì nên mua loại rộng. trẻ lớn nhanh lắm, 3 tháng khác hẳn hồi 1 tháng. Đầu mùa nóng thì bé, cuối mùa đã khá hẳn, mẹ nó nên mua quần áo rộng cho con mặc cả mùa.
    - Đồ dùng khác. Mua mới thì khá đắt, nếu có tgian, mẹ nó tích cực vào mục thanh lý tìm hiểu, có mẹ bán rẻ lắm. Tất nhiên dùng cho con nhỏ thì không nên mua toàn đồ thanh lý, nhưng 1 số có thể mua như: Tủ nhựa cho con, chậu tắm, xe đẩy...

19. thuhang84

thuhang84 0129 689 1111

Con 15 tháng rồi sao mẹ nó không gửi con đi lớp, và không cần giúp việc nữa. Như vậy đỡ tốn kém hơn đấy.

20. batgioi

batgioi 0984 397 758 - QUẢ ÓC CHÓ

rồi sẽ qua thời kỳ khó khăn thôi mn à, cố lên. Mình năm ngoái cũng y như bạn vậy, vợ thì bầu bí chồng thì đi làm ko lương (sau nghỉ nó có trả đồng nào đâu 1 năm ko lương). Đến khi mình đẻ chồng cũng chưa xin đc việc, nên từ hồi cưới 2 vc có ít tiền tiết kiệm bỏ ra trang trải hết vì lương mình ko đủ. Nhưng bâyh chồng đi làm cs vợ chồng con cái cũng đã đỡ đi rồi
    Rồi sẽ quá thôi, mẹ nó đừng nghĩ nhiều mà ảnh hưởng tới con.