Chồng quản lý chi tiêu gia đình

Thảo luận trong 'Các vấn đề gia đình khác' bởi mebong4285, 17/9/2010.

1. mebong4285

mebong4285 Thành viên chính thức

Không biết mình tự hỏi liệu chồng mình có còn yêu và tin tưởng mình không nữa.
    Từ ngày cưới sống chung với nhau đến giờ. Anh tháng nào tháng ấy vẫn đưa lương cho mình ( lương anh 10tr). Thế mà tháng vừa rồi anh bảo bây giờ anh giữ để trả nợ ( vợ chồng mình vẫn nợ 100 triệu vì đợt mua nhà ). Lương mình cũng chỉ 4 triệu. mình còn chi tiêu gđ, con cái. Mình thuộc dạng rất biết cách chi tiêu và cóp nhặt cho gđ. Ngày xưa a đc tiền anh đưa hết cho mình, mình giữ, 2 vc chi tiêu rồi chả nợ nhưng bo anh bảo lương e 4 tr, hàng tháng em cứ trả ngân hàng 1 tr. Còn chi tiêu thiếu mỗi tuần anh đưa cho e mấy trăm. Để hạn chế chi tiêu. Tiền nhiều hay ít ko quan trọng nhưng anh làm như vậy mình thấy tổn thương ghê ghớm. mình biết anh rất tiết kiệm, mình cũng ko hoang phí và chi tiêu cho bản thân. Nhưng a làm thế mình buồn quá vì anh ko còn tin tưởng vợ nữa, là lí do mà vc mình cãi
    nhau.

Mình biết anh thuộc dạng rất chi li trong chi tiêu, mỗi lần đưa lương cho vợ cứ phải dặn e chi tiêu tiết kiệm, Của chồng công vợ mình cũng ko dám chi tiêu nhiều cóp nhặt để mua nhà cửa. Thế mà hôm qua.

-Sao, tháng này a đc lương chưa ?
    - Bây giờ anh sẽ giữ lương, trả nợ.
    - Sao bây giwof anh lại ko đưa lương em giữ.
    - Đưa cho e hết, sau này anh thành cái xác khô à
    - Anh nói gì vậy. A đưa lương em giữ em trả nợ chứ e có phải tiêu phung phí đâu. E lấy hết cho bản thân em à mà anh bảo a còn cái xác ko ?
    - Ý anh là vợ chồng mình còn phải trả nợ. Anh làm như vậy để hạn chế chi tiêu cho gđ.
    - Anh nói vậy là anh ko tin tưởng em đúng ko ? Đc tiền anh cứ đưa em cất,e trả nợ. A cần gì em lại đưa cho a. Thế mà sao anh lại làm vậy ?

Hoàn cảnh vợ chồng mình Tháng 2 vc 14 tr. mà e chỉ chi tiêu gđ, con cái, xăng xe có tròn 4 tr. Nếu lương e thì e đủ chi tiêu. nhưng lại phải đóng ngân hàng 1 tr. Nên mỗi tháng lấy của a 1 tr. Như thế vc bảo nhau làm việc và trả nợ em cũng ko có vấn đề gì. Đằng này anh cầm tất, quản lý rồi mỗi tuần đưa vợ mấy trăm. Có đợt đưa lại hỏi" sao e tiêu lắm thế? tiết kiệm thôi "

- Của chồng công vợ. anh biết từ khi lấy anh. vc mình đã mua sắm, mua nhà và làm đc những gì không. Nếu anh bjo ko tin tưởng e thì tehes này. Lương em e chi tiêu con cái, gđ. Lương anh trả ngân hàng 1 tr. còn lại a trả nợ. Tự cho anh lo kiếm tiền mà trả nợ Vợ anh nhẹ đầu

- Anh ko đồng ý. a ko hiểu con người em nữa. Sống ích kỉ quá. Tiền ai cầm chả đc. Anh có gái gú, cờ bạc gì đâu mà em cứ thế.

- Anh cũng pahir hiểu thế này . Bjo có con cái rồi. Vc làm 14 tr thì cũng phải chi hết 4 tr. Là e đã tiết kiệm lắm rồi.

Rồi anh phi xe về. Mình và bé đang ngủ. Anh nói với mình

Sao con người em lại khốn nạn thế hả ? E ko biết thương chồng à ? E ko tin tưởng nah à......

Mình nói thế nào anh cũng vẫn thế. Chán và thất vọng về chồng lắm
    MỌi người cho e lời khuyên.

1. Hàng tháng lĩnh lương 4 tr. Đủ cho e chi tiêu cho gđ. Thoải mái ko ngửa tay xin anh thêm tiền nữa ( Cách này mình thấy kiểu mình sẽ tự do cho mình, thoải mái ko cần dựa dẫm, xin xỏ chồng nhưng chồng lại than vãn và giận )

2. Tháng lĩnh 4 , noppj ngân hàng 1. Còn 3 hết lại xin anh. Mà nói thật mình ko muốn xin anh tiền chi tiêu. ( cách này chồng thích, mình ko thích tẹo nào )

Chồng mình thế đấy. MÌnh cũng đã nhẹ nhàng khuyên nhủ nhưng ko đc . Ông chồng này nên làm thế nào bây giờ ? E đang stress nặng.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi mebong4285
    Đang tải...

2. titt

titt Thành viên đạt chuẩn

Ðề: Chồng quản lý chi tiêu gia đình

haiz! nên trao đổi bàn bạc thẳng thẳn với chồng bạn ạ, chẳng hạn như thu nhập của 2 vc, mức chi tiêu tối thiểu cho gd, kế hoạch trả nợ...
    Mình là man, nhà mình cũng đã từng phải vay nợ, trả nợ. lương về đưa vợ và bảo vợ chi tiêu tính toán sao cho còn trả nợ.

3. otvang

otvang Bắt đầu tích cực

1. Hàng tháng lĩnh lương 4 tr. Đủ cho e chi tiêu cho gđ. Thoải mái ko ngửa tay xin anh thêm tiền nữa ( Cách này mình thấy kiểu mình sẽ tự do cho mình, thoải mái ko cần dựa dẫm, xin xỏ chồng nhưng chồng lại than vãn và giận )

Đã thế chị chọn phương án trên đi ,không cần nhờ vả gì cho mệt .

4. hoangminh_231

hoangminh_231 Thành viên kỳ cựu

Re: Ðề: Chồng quản lý chi tiêu gia đình

Tớ cũng nghĩ giống bạn này. Cứ thỉnh thoảng ngửa tay ra xin vài trăm ngàn giống như mình là đứa ăn bám ý bạn ạ. Rồi còn những lúc con cái hay chính bản thân mình đau ốm, việc nọ việc kia nữa chứ. Bạn cứ quyết như thế có thể chồng bạn giận vài lần đầu, nhưng sau rồi sẽ quen và bạn cũng sẽ thoải mái hơn nhiều.

5. nguyenbaochau

nguyenbaochau Thành viên nổi tiếng

he he, ông chồng nhà này giống nhà mình rồi.

Cách đây 2 năm, tụi mình mua nhà vay 250tr, mỗi tháng phải trả 1,000$ (lúc đó tầm 15,16tr), lương chồng vừa đủ.
    Hàng tháng lương chồng để trả khoản nợ đó, còn tiền tiêu vặt của chồng mình đưa (1 tháng từ 1 đến 1,5tr). Mọi khoản chi trong nhà ( BMC, 2 vo chong, 1 dua con) mình chi hết, lương mình lúc đó hơn 7 triệu - vừa đủ.
    Từ 1 năm nay trả hết nợ, chi tiêu trong nhà mình chi hết (BMC, 2 vợ chồng, 2 đứa con) - tổng cộng 1 tháng hết 8,9tr (lương mình vừa đủ), tiền chồng để tiết kiệm xây nhà, mua sắm. Hôm vừa rồi cũng bảo mình chi tiền tiêu vặt nhưng mình không chịu, giờ không phải trả nợ, anh tự lấy tiền anh ra mà tiêu.
    Chồng mình chưa bao giờ có suy nghĩ sẽ cho vợ tiền cả, mọi chi tiêu trong nhà đều do mình chi trả hết, thỉnh thoảng hỏi xin tiền mua sữa cho con, hay tiền đóng học cho con cũng khó lắm
    Tự dưng thành 1 cái quy định vô hình : vợ lo sinh hoạt phí, chồng lo việc lớn, híc
    cũng may lương mình cũng đủ chi tiêu, không thì mệt đầu lắm. Ấy thế mà, thi thoảng lão ấy vẫn hỏi : em tiết kiệm được bao nhiêu rồi? tức ơi là tức!!

6. vuha1818

vuha1818 Thành viên rất tích cực

Nhà em bố em quản lý chi tiêu, lương + lậu của bố em, mẹ em không biết, mẹ em chi tiêu ăn uống cho cả nhà chỉ trong lương của mẹ, các loại quần áo, đồ chơi, đồ dùng học tập... của chị em em + điện, nước, internet... hiếu hỉ, phát sinh... bố em lo hết. Thế mà bố em sắm đủ cho cả nhà từ plasma đến size by size, từ spacy của mẹ đến lexus, xây nhà cửa (trên đất ông bà để lại)... một năm cho cả nhà đi nghỉ resort một lần trong ít nhất một tuần, không thì 10 ngày. Em cưới bố lo tất, tặng em cả chiếc váy cưới, mua ấy, để làm kỷ niệm. Túm lại mẹ em chả lo cái gì, chỉ có làm được bao nhiêu tiêu bấy nhiêu, thiếu quá bảo bố em đưa thêm... hì hì
    Em lấy chồng về nhà chồng, bảo chồng ơi làm như bố em đi, chồng bảo thui, hàng tháng anh xin được nộp hết lương cho em, anh tiêu gì, bạn bè gì... thì khắc có "lậu" tự lo thêm, hihi
    Chồng em cho em hẳn cái thẻ mà công ty anh ấy làm cho, vì lương chuyển qua tài khoản mà, hic, em thấy như mẹ em sướng hơn í

Nguyễn Khánh Bảo Linh thích bài này.
  7. let it be

let it be Thành viên rất tích cực

ôi chị ơi, chị còn làm đc nhiều tiền thế, em có 2,3 tr mà ông ý bắt em lo chi phí sinh hoạt cho cả gd thì em chết luôn, may em lấy ông chồng ko kẹt chứ mình có làm ra nhiều tiền đâu, cứ như thế ai mà chịu đc

8. let it be

chị chủ top ơi, chị chi tiêu giỏi thế, cả tháng mà hết có 4tr cho cả gd thì em phục rồi, thế mà vẫn còn nghĩ vợ tiêu hoang

ông chồng chị mà lấy em chắc 3 ngày ông ý lót lá chuối đuổi em về nơi sản xuất mất

9. nguyenbaochau

nhà mình tiền sinh hoạt 2 ông bà, 2 vợ chồng, 2 đứa con (1 đứa đi trẻ, 1 đứa ở nhà) tháng hết 8,9 triệu.
    Chồng không phải bỏ ra đồng nào nhưng vẫn luôn mồm kêu sao vợ tiêu hoang thế.

Xichlaigannhau thích bài này.
  10. let it be

ôi, đúng là có voi đòi 2 bà trưng, ông chồng chị lấy người làm ít tiền như em chắc ông ý phải nộp cho vợ 1 khoản khá để chi tiêu gd ý chứ, sướng mà ko biết đường sướng

11. phuonglan83

phuonglan83 Thành viên rất tích cực

Mẹ bạn sướng thế nhỉ :D

12. Mr Nổ

Mr Nổ Thành viên chính thức

Còn em thì luơng KS cũng được có 4tr, vợ chưa đi làm chỉ ở nhà lo gia đình, cty trả vào tk nên đưa luôn thẻ cho vợ, nhà chỉ có 2 vc + 1 baby...trong bụng. Toàn bộ chi tiêu gia đình đều gói gọn trong 4tr ấy, em nghĩ là tiêu đủ cho gia đình nhỏ, thế mà "mụ" kia cứ bắt nộp thêm, hây da - hằng ngày đi làm thêm thỉnh thoảng lại phải nộp thêm cho mụ ta, kẻo tối về mụ ta không...cho "nộp thuế" :)).
    Đi làm thêm + tiền thưởng của công ty thì em ..."tự xử" để lo việc lớn, hê. Chắc mụ ta nhìn vào đó nên hay nghi ngờ em, nhưng mà may là mụ ý không biết em làm thêm được bao nhiêu và công ty thưởng bao nhiêu haha.

13. nguyenbaochau

cái đợt mình sinh bé đầu lòng, suốt thời gian mang bầu mình không đi làm, lúc đó lương chồng mới có 5,6 triệu thôi. Tiền chi tiêu mỗi tuần cho vợ 300K, híc.
    Khổ không chịu được nên sinh con được 4 tháng là mình mau chóng đi làm...tự do vẫn là sướng nhất, hi hi

14. Mevac

Mevac Thành viên tích cực

Đúng là tự do sướng nhất.
    Em giờ không đi làm, tiền nong trông cả vào chồng mà lương chồng cũng chỉ 5tr thôi. Nhưng được cái chồng thương vợ lắm, có kiếm thêm được đồng nào cũng đưa vợ hết. Giờ chồng đi làm xa, hằng tháng lấy lương xong lại chia đôi, gửi về cho vợ 1 nửa, còn lại mình tiêu 1 nửa. Tháng nào ko tiêu hết lại gửi cho vợ.
    Em đang mong con nhanh lớn gửi trẻ được để đi làm lại, vừa có thoải mái chi tiêu mà cũng đỡ cho chồng.

15. Mevac

Mevac Thành viên tích cực

Nếu là mình thì mình sẽ làm theo cách 1. Còn chuyện 1 triệu trả NH ý mà, thì đằng nào cũng thế, hết phải lấy của chồng. Thế nên chồng trả luôn 1 triệu ấy đi cho xong, còn bắt bạn trả rồi lấy tiền của chồng cho rắc rối ra. Có 1 triệu chứ 10 triệu đâu.
    Ở thành phố mà chi tiêu có 4triệu/ tháng cho cả gđ là tk lắm rồi. Bạn hãy chỉ cho chồng thấy giá cả sinh hoạt để chồng " choáng".
    Nói chung cái này phải nói để chồng " thủng" chứ ko là mệt lắm.

16. bigfamily

bigfamily Thành viên rất tích cực

Sao lại có thể chi tiêu 4tr cho cả gia đình trong 1 tháng được nhỉ? mình không thể giải được bài toán này.
    Kinh hãi nhất là lấy phải ông chồng kẹt (quan điểm của mình).

17. let it be

chị ơi em thấy nhiều người tiêu đc đấy, như chị em mình thì còn thêm tiền shopping và mua sắm linh tinh, còn nhiều người thì chỉ tiền ăn, tiền xăng xe và điện thoại, chấm hết

em tính như nhà em nếu chỉ ăn ko thì ko đáng mấy, nhưng hay mua linh tinh, và nhà em thì tiền hoa quả cũng tốn kha khá, ngày ít nhất cũng phải 50k, chưa kể đi chơi vợ chồng con cái...

nhà em tháng nào ít cũng 8tr, còn có tháng nhiều hơn, đấy là chỉ 2 vc và đứa con đấy

18. nguyenbaochau

có nhiều tiêu nhiều, có ít tiêu ít thôi.
    còn nói đủ thì khó lắm, không biết thế nào là đủ.

19. mebong4285

ôi ôi cám ơn các mẹ, mình đúng là vớ phải cái ông chồng kiệt chứ ko phải mình tiêu hoang. Lương tháng 2 vc có hơn 10 tr. Mà mỗi tháng trung bình chỉ có 4 tr thôi. Mình ở với bố mẹ chồng, ông bà vẫn còn đi làm nên nhờ đc, bà nhà mình cũng bảo nó tiết kiệm lắm. Bjo lương mình mình tiêu cho gđ con cái, chồng tiêu của chồng và trả nợ.hi hí Hắn kiếm đc tiền giữ và trả nợ.

20. mebong4285

Hắn muốn cầm tiền cho cầm, càng rảnh nợ. Thỉnh thoảng lại bảo vợ ko phải lo nghĩ gì, chồng còn 1 đống nợ. Mình bảo tự thân làm khổ đời. Muốn muốn quản lý chi tiêu cho gđ, giúp chồng gánh vác mà còn ko biết ơn lại còn trách nọ kia. Không gì bằng độc lập tự do các mẹ nhỉ.

linhdan30 thích bài này.