Kinh nghiệm: Chồng quản tiền, các mẹ nghĩ thế nào?

Thảo luận trong 'Tài chính gia đình' bởi Gia han 1010, 7/12/2011.

1. Gia han 1010

Gia han 1010 Thành viên đạt chuẩn

Đôi lúc em cứ nghĩ giống trong phim: Khi người ta thấy bế tắc trong cuộc sống thường tìm đến nơi cửa Phật cho tĩnh tại hoặc may mắn được tâm sự với Nhà chùa, lòng sẽ nhẹ nhàng đi. Nhưng hôm nay em lang thang ở LCM, và em cũng đã đọc được tâm sự của các mẹ. E cũng muốn nói ra nỗi lòng của mình. Mong các mẹ chia sẻ kinh nghiệm cùng em.

Công việc của em cũng bình thường chỉ khoảng 4tr/ tháng thôi. Số lương này không thể đủ để chi trả cho tất cả mọi chi phí sinh hoạt trong gia đình được(2 vợ chồng và 1 đứa con). Chồng em lương khá hơn em, nhưng thực ra em cũng không biết chính xác là bao nhiêu, vì chẳng bao giờ chồng đưa tiền cho em giữ mà biết. Chỉ khi nào em tiêu hết sạch tiền rôi, nói thì chồng mới đưa, mà không phải đưa tiền tháng đâu các mẹ ạ. Cứ giỏ giọt như cà phê ấy, khi thì 300k, khi thì 500k. Cãi nhau hàng bao nhiêu lần thì bây giờ khá hơn một tí khoảng 1000k. Mà các mẹ bảo, cầm số tiền đấy đi chợ mấy ngày mà hết đâu, chẳng nhẽ vài ngày tiêu hết em lại phải hỏi anh ấy đưa? Tiền vốn hai vợ chồng có dồn lại từ lúc cưới (ông bà ngoại cho) thì anh ấy cũng giữ, làm gì là anh ấy quyết định, em chỉ tham gia nhẹ nhàng thôi, còn vẫn là anh ấy quyết. Nhiều khi em muốn mua bộ quần áo mới để mặc cũng ngại vì lúc nào anh ấy cũng kêu không có tiền, mà chẳng lẽ lại bảo anh đưa tiền để em đi mua quần áo....E không nói ra chắc các mẹ cũng hiểu, không có đồng nào trong tay thì khổ thê nào rôi. Đành rằng mình có lương, nhưng lương của em cũng chẳng để ra được đồng nào cả vì cứ đến ngày em lấy lương là anh ấy kêu hết tiền, đợi em tiêu hết thì anh ấy mới đưa.
    Nói với vợ thì thế, nhưng mà ngay hôm sau đã rủ bạn đi mua quần áo. Vác cả đống quần áo của NIke, Ck hạ giá về nhà phải đến 4,5 triệu các mẹ a. Các mẹ bảo thế có bực mình không? Rồi em cũng tức nói vài câu thì lại cãi nhau, dần dần mới lộ ra là ânh ấy nói dối em nhiều thứ. Trước khi cưới thì bảo tiền nhà còn nợ khoảng 10 triệu thôi. Sau khi cưới về thì bảo nợ 6, 7 chục tr. Khi thì bảo bạn cho vay hơn 10, khi thì bảo bạn cho vay 4 chục. Có lúc cầm đưa cho bạn cả chục triệu, thế mà chẳng bao giờ đưa cho em được quá 2tr đâu các mẹ ạ.
    Em vốn không phải là người coi trọng kinh tế.Hồi yêu nhau, anh ấy ko có xe máy để đi làm, em còn đưa xe của em cho anhh ấy đi suốt 1 năm liền cho đến khi cưới cơ, vậy mà bây giờ...em không thể không nghĩ các mẹ ạ!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Gia han 1010
    Đang tải...

2. gianhi109

gianhi109 sumi

Ðề: Chồng quản tiền, các mẹ nghĩ thế nào?

Tại chị yêu chồng quá,hi sinh cho chồng từ hồi mới yêu nhau nên bây h chồng chị không hề biết đến cảm nhận của vợ.Chính vì thế này nên đương nhiên chị đã tiếp tay cho hành động của chồng chị rồi.
    Chồng chị không thể gọi là ki bo kẹt xỉ vì còn đi tiêu 5tr cho 1 lần mua quần áo cơ mà.Lỗi của chồng chị là không tin tưởng vợ,coi thường vợ.theo em thấy chị không nên cãi nhau vì em đoán chắc tính ông ấy khá gia trưởng. Như gia đình em chồng cũng là người cầm tiền,mà 2 vc em còn kinh doanh chung nên tất nhiên em có chẳng bao h làm ra đc đồng nào vì chồng thu hết nhưng chẳng bao h chồng em kêu ca khi em mua đồ hay đòi thứ này thứ kia,thậm chí còn tự động đút tiền vào ví của em.Em nghĩ chị hãy tự thay đổi chiến thuật xem sao.Tìm hiểu sở thích của chồng chị.Ví dụ như chồng chị thích mặc đồ thể thao thì chị săm soi xem cái nào đẹp rồi về nói với chồng: Anh ơi hôm nay em vừa đi ngang qua Nike thấy cái áo đẹp lắm tối ăn cơm xong vợ chồng mình ra xem đi,hoặc chị có thể để dành tiền của chính chị mua tặng chồng thứ chồng thích,đêm về nằm thủ thỉ em cũng đang tính mua thêm thứ này,thứ khác.Không biết chị có thích mặc đồ thể thao không nhưng khi 2 vc đi mua hãy mạnh dạn thử 1 2 cái mà mình ưng rồi tự nhiên chồng chị sẽ sinh ra tâm lý so sánh giữa chi tiêu của ông ấy và chị.dần dần rồi sẽ khắc phục đc thôi.chứ chị cứ tức quá mà làm căng thì người thiệt thòi là chị đấy.

taodo2011 thích bài này.
  3. Đèn lồng đỏ

Đèn lồng đỏ Thành viên rất tích cực

Bạn này có ông chồng ''hàng hiếm'' thế nhỉ? Sẵn sàng mua quần áo 3-5tr mà ko đưa nổi cho vợ 2tr. Ko hiểu lão ý có nghĩ cho vợ và con kô nữa. Sống ở HN mà chỉ có luơng của bạn là hơi khó đây. Bạn thử làm theo cách của mẹ gianhi xem sao. Cũng ko nên làm căng quá lại gây mẫu thuẫn với chồng.

4. www.KhoSimVietNam.com

www.KhoSimVietNam.com Banned

Tiền ai quản không quan trọng cái quan trọng là san sẻ được mọi chuyện trong cuộc sống vợ chồng hiểu nhau là ổn rồi.

5. bobyyeuthuong

bobyyeuthuong Mua đệm Everest tặng ga

Sao bạn phải bỏ lương ra để chi tiêu mọi thứ trong nhà???? nuôi ông ấy ăn, nuôi con, mà ko bắt ông ấy trả tiền ăn, tiền nuôi con, sinh hoạt phí của ông ấy? 1 tháng tiêu khoảng 10 triệu, bạn bảo ông ấy đưa 6 triệu đi. còn lại anh tiêu gì thì tiêu. Xem ông ấy thế nào? chứ cứ lúc hết tiền mới hỏi, hỏi mới đưa, chán lắm.
    Hoặc bạn đưa lương của bạn cho ông ấy chi tiêu, xem có chóng mặt ko?
    Và 1 điều quan trọng nữa: 2 vc bạn phải thống nhất về tài chính, công khai về tài chính. TÀI CHÍNH giữ vai trò quan trọng trong cuộc sống gia đình đấy bạn ơi.

6. Nam [P]hong

Nam [P]hong Thành viên mới

Mình nghĩ bạn nên lập bảng thu chi trong tháng. Cuối tháng cho chồng bạn xem, khi anh ấy xem xong chắc sẽ tự giác đóng góp thêm vào tháng sau

7. Gia han 1010

Cảm ơn các mẹ đã cho em nhiều lời khuyên bổ ích. Diễn đàn này đúng là rất có ích. Nghe các mẹ nói em cũng thấy sáng tỏ ra nhiều. Kinh nghiệm của mẹ Gianhi hay quá, em sẽ cố gắng để học tập. Chồng em không phải là không đưa tiền, không có trách nhiệm với chi tiêu trong gia đình, chỉ là kiểu đưa nhỏ giọt thôi. Và không bao giờ tự giác đưa mà phải để em hỏi mới đưa. Cho dù có nhiều tiền thì cũng không bao giờ đưa nhiều mà cứ đưa ít một ít một như em đã nói, và miệng thì luôn nói những lời như là hết rồi, chỉ có thế... lần nào cũng vậy.

Nhưng đúng là bực mình,r tức giận thì chỉ thiệt mình thôi. Mẹ Gia Nhi nói đúng, anh ấy rất gia trưởng và rất khó để thay đổi anh ấy. Có lẽ em phải thay đổi chiến thuật thôi. Một mặt là cố gắng như mẹ Gianhi nói, mặt khác, em muốn thử kinh doanh để kiếm thêm tí đồng ra đồng vào, chứ cứ phụ thuộc vào chồng mãi thế này, em mệt mỏi quá. Ngoài ra, em cũng chẳng biết làm gì bây giờ nữa. Chị hàng xóm còn bảo em : "sao ngày xưa thấy em ăn mặc đẹp, biết cách ăn mặc, thế mà từ khi sinh con xong ....", làm em buồn lắm các mẹ ạ!

8. Livingstone

Livingstone Thành viên mới

Em thấy là lập bảng chi tiêu chỉ là các mục chi thôi. Còn tiền thì cả 2 chung laiij. Tiền chung thì đàn bà nên giữ chị ạ, đàn ông họ tiêu hoang và nhiều khi hào phóng một cách thái quá, chỉ nhắm mắt vung tay cái là đi tong nửa tháng tiền ăn của cả nhà ngay.

9. nganha_16

nganha_16 Banned

chồng em là hàng hiếm rồi, chia sẻ với mẹ nó, để nghĩ cách trị ong chồng này xem thế nào các bác nhỷ?

10. dalathanoi

dalathanoi Banned. Cẩn thận! Người này không trung thực.

hihi, giống nhà mình đấy,
    nhưng ổng chỉ quản lý phần vốn kinh doanh(chiếm khá lớn).
    cũng đúng thôi.
    Mình học kế toán không vì thế mà...
    nhưng được cái 2 bọn mình có sự trao đổi trước một khoản chi lớn nào đó( >1 triệu).
    nói là tra đổi nhưng không đến nõi khắt khe.
    Ox biết mình chi tiêu tiết kiệm, chăm lo cho bé là chính...
    Thế nên mình chỉ có ý kiến là nên trao đổi thui.
    chúc bạn vui

Sửa lần cuối: 11/12/2011
  11. ynhi

ynhi Thành viên tập sự

E xin lỗi nói thẳng nhưng mà chồng c e thấy mắc bệnh keo nặng kẹo với vợ, mà lại rộng rãi với ng ngoài :))
    Loại chồng này c fải dứt khoát bảo hoặc là đưa lương e quản hoặc là lương ai ng nấy tiêu, chứ cứ tn con lớn 1 tí hoặc có bé t2 sẽ khổ lắm c ạ.

12. dochoiIQ

dochoiIQ Thành viên chính thức

Chồng mình là người quyết định hầu hết mọi thứ về kinh tế- tài chính của gia đình. Hồi đầu em hơi bực mình nhưng đành kệ, Bây giờ thành quen. Như thế càng tốt, dỡ phải suy nghĩ nhiều. Cầm tiền đâu phải sướng? :p

13. Thelma

Thelma Banned

Kinh tế trong gia đình gồm nhiều mặt lắm.
    Tiền tiêu dùng hàng ngày, hàng tuần hàng tháng như tiền gas, tiền điện, tiền cáp, tiền nước....các khoản này không thể nào để đàn ông lo được, mà tiền phải là gom góp của cả 2 và vợ quản lí. Chắc chắn phải thế vì đàn ông đố có ông nào nhớ và căn ke được các khoản này.
    Riêng khoản tiền ăn thôi cũng đủ các ông ấy lăn đùng ra vì ngất rồi.
    Còn tiền kiểu mà đầu tư lâu dài thì nên để các ông ấy cầm, nhưng mà nếu xuất kho thì cũng cần bảo và giao hẹn là nên bàn nhau kĩ đã.

14. ruacon1990hn

ruacon1990hn Thành viên chính thức

Nhà e mới cưới nhưng quan điểm chung của hai vc là vợ cầm tiền, chồng e chẳng bao h hỏi đến tiền lương của e. Lúc nào trong gd có việc chồng e chỉ hỏi nhà m còn bao nhiêu tiền. Nói chung là tin tưởng vợ hoàn toàn.

15. mecubin2011

mecubin2011 Thành viên đạt chuẩn

Mẹ nó đã giải quyết được vấn đề chwa? theo e thì sau khi ngọt nhạt mà k thay đổi được vấn đề thì nên thẳng thắn nói chuyện 1 bữa về vấn đề này, nếu ông í vẫn k hiểu được cho c thì cần phải nói chuyện cho ra nhẽ c à,cùng lắm thì lập bảng chi tiêu, tháng bao nhiêu rùi bắt ông í góp vào. chứ để tình trạng này kéo dài là dẫn đến sứt mẻ tình cảm đó c.

16. mechipyeu

mechipyeu

Giống xã nhà mình thế, hehe...

17. luoncogang

luoncogang Bắt đầu nổi tiếng

xem tâm sự của chị mà e biêtf thương chồng e hơn....chị cố gắng khắc phục chuyện gd nhé

18. cuncunbaby

cuncunbaby Bắt đầu tích cực

Theo mình nghĩ bạn và chồng bạn nên nói chuyện bàn bạc lại với nhau, chứ để tình hình như vậy thì không ổn đâu, vợ chồng phải cùng chia sẻ gánh nặng với nhau chứ. Bây giờ giá cả thì ngày càng leo thang, với mức lương như vậy sao đủ sống và nuôi con được.

19. Gia han 1010

Uh nhiều lúc mình cũng nghĩ như thế đấy, nhưng nghĩ là một chuyện. Thật sự rất khó. Anh ấy không đưa hết lương cho mình, còn nếu tiền ai người đấy tiêu thì những khoản của con, tiền ăn, tiền chi tiêu cho sinh hoạt phí gia đình thì là chi phí của ai... rất khó bạn ạ. Mình cũng nghĩ nhiều lắm. Có lẽ mình không thay đổi được tính của ông ấy, chỉ có cách là ngọt nhạt để lấy tiền dần dần thôi...hừ!

20. suchinshop.com

suchinshop.com Thành viên tích cực

nhà em cũng thế đấy, căn bản em bi h ko đi làm,hồi xưa đi làm thì lương ít chả đủ tiêu nên em kiếm đc đồng nào thì chỉ đủ vào em thôi, còn ông ý pải lo hết tất cả, nhưng cũng ko tự giác đưa tiền cho vợ bao h, hỏi mới đưa, nhưng đc cái những thứ chi tiêu cần thiết thì bảo bnhiu đưa bấy nhiêu, còn lúc nào xin đi mua quần áo thì mới tùy tâm ;)). Theo em chị cũng nên giữ 1 khoản riêng cho mình, lần sau thì cứ mỗi tháng cất đi 1tr, tiêu 3tr thôi còn bảo ông ý đưa, em kiếm đc em cũng pải thế đấy