Tranh luận: Chồng thất nghiệp trong cơn khủng hoảng: ứng xử thế nào

Thảo luận trong 'Tài chính gia đình' bởi missshine1984, 26/4/2012.

1. missshine1984

missshine1984 Bắt đầu nổi tiếng

Chồng em cũng thất nghiệp gần 2 năm nay, mới đi làm lại được mấy tháng (trv)
    Giai đoạn chồng thất nghiệp nhà em cũng tù túng, bí bách lắm. Nhưng may quá suốt thời gian ấy em vẫn kìm được mình, ko để VC có xích mích gì. Vì thế bây giờ, chuyện ấy chỉ là chuyện đã qua.
    nhưng nhà mấy đứa bạn em, có đứa căng lắm, VC cãi nhau liên miên, thấy khổ lắm.
    Có nhà mẹ nào ở trường hợp này không ạ?

Xem thêm các chủ đề tạo bởi missshine1984
    Đang tải...

2. dochipxinh

dochipxinh

Ðề: Chồng thất nghiệp trong cơn khủng hoảng: ứng xử thế nào

Hix, chia sẻ với các bạn có chồng thất nghiệp. Thời buổi bão giá thế này lương 2 VC chi tiêu còn hạn hẹp nói chi trông vào 1 người
    Nhưng sông có khúc người có lúc. Vận vào mình rồi thì phải chấp nhận
    Ngày xưa xã thất nghiệp ở nhà 3 tháng thôi mà mình đã thấy sợ rồi, ngày đó mới cưới còn nợ + có bầu bí nữa. lo lắng lắm. Mình đi làm chi tiêu cho 2 VC, thuê nhà
    Vậy mà về nhà vẫn cơm nước, làm hết ông ấy thích giúp gì thì giúp, chẳng dám nói nặng sợ chạm tự ái. Động viên chồng đi phỏng vẫn, tớ đi làm còn dành cả time search các đơn vị tuyển dụng in ra về đưa chồng xem có phù hợp ko rồi kêu xã đi pv, làm cả hồ sơ. cv cho lão nữa. HIx, may quá khoảng time dó cũng ko kéo dài.

volam078missshine1984 thích.
  3. missshine1984

Có vợ như mẹ nó thì là hạnh phúc của các ông chồng đấy ạ. Em cũng nghĩ lại thời ấy mà rùng mình, lúc thất nghiệp các bố hay tự ái lắm

dochipxinh thích bài này.
  4. dochipxinh

dochipxinh

Mình biết tính xã sĩ diện + tự ái cao nên chẳng dám nói nặng, nhưng cũng tùy ông chồng nữa ông ấy thực sự cầu tiến lo lắng thương vợ thì sẽ sốt sắng đi kiếm việc mới
    Chứ gặp ông nào ù ì chắc cũng stresss lắm!

5. sukem_85

sukem_85 Thành viên mới

Trời ạ, sống trong cái thời bão giá này mà chồng lại thất nghiệp thì muốn phát điên lên thật.
    Nhưng các mẹ cũng phải cố gắng kiềm chế thôi ạ. Điều quan trọng là phải động viên các lão ấy kiếm công việc khác, làm ra tiền. Không xoay được cách này thì xoay cách khác.
    Nhà em chồng cũng mới chuyển cty, mở văn phòng kinh doanh cùng mấy ông bạn. em cũng đau đầu vì mấ vụ tiền nong lắm. Nhưng bít làm sao được, chỉ bít động viên và cả hai cùng cố gắng thôi ạ.

missshine1984 thích bài này.
  6. hahien139

hahien139 Sơ mi Nam 0994540206

Xã chị có người vợ như chị thật là may mắn đấy ạ .

7. Dau Tay Be

Dau Tay Be Thành viên tích cực

Em cũng đang trong tình trạng này chị ạ. VC em mới cưới + em đang có bầu nữa. giờ có mỗi mình em đi làm, lương thì chẳng đc bao nhiêu mà lại đang trong thời kỳ bão giá nữa. 2 vc em trông vào mỗi đồng lương của em. Em tiết kiệm lắm nhưng tháng nào cũng âm, chưa hết tháng mà đã hết sạch lương, tháng nào cũng phải ứng trước. Chồng em đang đi học nữa, Em cũng chẳng dám nói nặng sợ chạm vào tự ái, chỉ thỉnh thoảng động viên chồng cố gắng học nốt cho xong ra trường đi làm thôi. Hix, k biết tình trạng này kéo dài đến bao giờ nữa.

8. sukem_85

sukem_85 Thành viên mới

Khổ thân Day Tay Be, lấy nhau trong khi đi học thì đúng là vất vả quá rồi, nhất là lại đang bầu bí. Dạo chị cưới cũng là khi chị đang học năm cuối ở trường ĐH đấy, nhưng may là anh nhà chị đi làm rồi, gia đình chồng cũng có điều kiện, bố mẹ thoải mái nên không vấn đề gì. Mẹ nó cố gắng lên vậy, mà em bàn bạc với chồng, bảo anh kiếm việc gì làm thêm xem sao, được đồng nào hay đồng ấy, chứ vợ bầu bí mệt mỏi thế, mà chồng lại chỉ trông vào vợ thì chị thấy không ổn lắm.

Ngày nay sinh viên vừa làm vừa học là chuyện bình thường mà. Không biết anh nhà em học theo hình thức nào, nhưng dù gì thì chị nghĩ vẫn có thể làm được. Đang thời bão giá, phải biết thương vợ mình chứ

9. dochipxinh

dochipxinh

Chia sẻ cùng em, nhà chị năm đầu sau cưới nếu ko có bà ngoại ,họ hàng thi thoảng cho thì cũng chẳng biết xoay xở kiểu gì, dù mỗi người thi thoảng chỉ cho vài trăm K thôi.
    Thời buổi này mà thất nghiệp thì cực kỳ mệt mỏi chứ ko phải ko, cái đợt thất nghiệp đó xã nhà chị bảo hay để anh đi xe ôm kiếm tiền phụ em, cơ mà nhà 2 VC có mỗi cái xe chị đi làm rồi cũng phải đi đây đó công việc nữa nên xã cũng ko mượn được. Nghĩ lại thấy sợ
    Chị cưới chồng đúng là cưới nguyên 1 ông chồng chứ ko có 1 tí tài sản hay vốn gì dắt lưng của ông ấy cả ( cái tối thiểu là xe máy cũng ko có nốt) thế mà VC bảo ban cố gắng bây giờ vẫn đi thuê nhà nhưng cs cũng dễ chịu hơn nhiều rồi! Cố gắng lên em nhe

10. ms.ngoctam

ms.ngoctam Thành viên mới

đọc mấy post này tự nhiên thấy khâm phục các mẹ :X

11. hahien139

hahien139 Sơ mi Nam 0994540206

Hichic, thấy sang chồng em bảo công ty dạo này ít công trình nên cho nghỉ luân phiên nửa tháng, thế là lĩnh đc có 50% lương thôi. Chả biết tháng này có tiết kiệm đc j k đây. Đau đầu quá

12. phuong_ga

phuong_ga Bắt đầu tích cực

Thương cho chị nào lúc này mà chồng bị thất nghiệp quá.
    Sống tại TP mà cuộc sống lúc nào cũng quay cuồng vì tiền như vậy thì không có tiền sẽ sống thế nào được...
    Các chị cố gắng lên nhé, động viên xã và tìm kiếm việc gì để xã cùng làm đi.
    Khi đàn ông bị thất nghiệp dễ tự ái, nổi cáu lắm. Cố gắng giữ gìn hạnh phúc gia đình rồi mọi chuyện cũng sẽ qua thôi...

13. vongdautam

vongdautam Cơ sở sản xuất vòng dâu tằm An huy 0909886836

Uhm, dễ nổi cáu thật, mà kinh tế chật vất quá. Mình vay mượn cho ax làm tự do rồi mình hí hoáy tìm cách làm thêm kiếm tiền lo cho con và gd, nhiều lúc oải quá.

14. CuMiu

CuMiu Thành viên chính thức

Khâm phục các mẹ quá, xã nhà em làm công ty ngoài nên lúc kiếm được lúc không, may mà trước lúc sinh cũng dự phòng một khoản, rùi mình cũng cố gắng làm đủ chi tiêu, xã có tiền thì để dành, không thì coi như vẫn đủ chi tiêu cho cả nhà, hic, nói thật thời kì khó khăn thế này, cầm tiền đi chợ như bị móc túi mà chỉ có 1 người làm thì đúng là vất vả...

vongdautam thích bài này.
  15. vongdautam

vongdautam Cơ sở sản xuất vòng dâu tằm An huy 0909886836

Hic, oải lắm nhưng biết làm sao, 5 tháng nay mình nghỉ sinh ax không có việc, tiền dự trữ hết lâu rồi vì sinh ngay dịp tết nên cũng tốn tiền khác, giờ phải lăn lưng ra thôi. Nhiều lúc ax cáu gắt mà nghĩ tủi thân, được cái cáu gắt xong giờ ax rất siêng và rất thích chăm con. Vậy cũng hạnh phúc rồi, giờ phương trâm là tiết kiệm, gắng kiếm tiền trả nơ và luôn cười hơ hơ:-\"

16. bobyyeuthuong

bobyyeuthuong Mua đệm Everest tặng ga

Híc, em nghỉ đẻ ở nhà ôm con gần 4 tháng nay cũng thấy bí bách lắm, trông vào xã thôi, tiền Thai sản chưa đc lấy, mà còn đc sếp hỗ trợ cho 10 triệu rồi đấy ạ. Công nhận, nghỉ ở nhà thì bí bách và tù túng lắm, chia sẻ với các mẹ trong hoàn cảnh chỉ trông vào 1 người kiếm tiền ạ

17. Me Timua

Me Timua Bắt đầu tích cực

Tình hình chung của cả xã hội, huhu, gia đình nào cũng khó khăn, cũng phải làm 2-3 jobs mới sống nỗi

18. thuyvy090

thuyvy090 Thành viên tích cực

hic , đọc topic này mới thấy mình đòi hỏi quá nhiều ở chồng , thương xã quá .

nhà mình buôn bán , kinh doanh nên cũng kiếm khá . vì oto từ đầu năm đến h tình hình thị trường hơi kém , nhiều luật mới ra nên bán kém hơn , 2 tháng nay chỉ bán vớ vẩn mà mình cứ cằn nhằn với xã . đọc xong topic này thì bớt mồm , bớt miệng đi thôi .

19. missshine1984

Đún rồi mẹ bé ạ, phụ nữ mình hay bị bệnh lắm mồm. Nhưng sau đợt ox em thất nghiệp, em chừa được hẳn bệnh này. Bây giờ, cái gì quá lắm mới lên tiếng, còn hầu như VC rất hiếm khi đòi hỏi hay chê bai nhau... thấy cuộc sống cũng dễ chịu hơn khá nhiều.
    Em chỉ mong ox em ko thất nghiệp thôi, còn lương bao nhiêu thì bao. Có nhiều chi nhiều, có ít lại chi ít

bobyyeuthuong thích bài này.
  20. bobyyeuthuong

bobyyeuthuong Mua đệm Everest tặng ga

bệnh của phụ nữ nhỉ, em cũng hay cằn nhằn xã về tiền nong, nhưng thực tế xã chả bao giờ xã động vào tiền của vợ, toàn tự làm tự tiêu, mỗi tháng đưa vợ hết lương, ngoài lương thì tiêu vặt, vậy mà mình vẫn .... thương xã quá ạ