Chữa táo bón ở trẻ sơ sinh

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi anhhung249, 6/5/2014.

1. anhhung249

anhhung249 Thành viên đạt chuẩn

Cháu nhà tôi được 24 ngày, từ khi được 15 ngày tự nhiên cháu ko đi ngoài được (trước đó cháu vẫn tự đi ngoài được), 2-3 ngày tôi phải dùng nước ấm thụt vào hậu môn cho cháu cháu mới đi noài được, từ hôm đó tới nay nếu ko thụt thì cháu ko đi ngoài được, tuy nhiên khi thụt cho cháu tôi thấy phân cháu không khô cứng, cháu tỏ ra rất khó chịu và rặn nhiều trong ngày và chỉ ra hơi, xin hỏi bác sỹ cách điều trị và việc cứ thụt hậu môn cho cháu như vậy có hại khộng Xin cám ơn.
    (Nguyễn Hải Như)

Trả lời:
    Bạn đừng quá sốt ruột vì :

Thứ nhất khoảng 4 tháng đầu tiên mà thường hay gặp ở tuần thứ 2 hoặc tháng thứ 2 , các em bé tự nhiên 2, 3 ngày không ị => rất hay gặp tỷ lệ khoảng 7/10 bé ==> đừng vội sốt ruột chữa trị theo nhiều phương pháp khác nhau.

Hãy xem bé đi ị có rặn đỏ mặt không, phân cứng... thì đó là táo bón==> hãy dùng thuốc theo đơn bác sỹ (chỉ nên uống men tiêu hóa thôi)

Nếu không phải táo bón thì chỉ do bé ăn ít, hoặc hấp thụ tốt (cái này thì cân bé thường xuyên sẽ biết) => 3 ngày mới đi là chuyện thường => cho ăn thêm nhiều bé sẽ đi ị đều hơn. Những bé bú mẹ nhiều sẽ không gặp hiện tượng táo bón này. Hầu hết bác sỹ đều khẳng định và qua nghiên cứu cho thấy rằng sữa mẹ không gây táo bón.

Nếu tre so sinh bi tao bon quá => Xoa bụng quanh rốn sau đó ngâm đít bé vào chậu nước nóng (cẩn thận không lại bỏng bé nhé), bé sẽ đi được, hoặc lấy tăm bông chấm mật ong pha nước ấm tỷ lệ 1mật ong 3 nước và bôi vào lỗ hậu môn bé để tạo phản xạ ị cho bé
    Việc phải thụt hậu môn là bất đắc dĩ và không nên làm sẽ gây phản xạ không tốt cho bé
    Chúc bé nhà bạn mạnh khoẻ

Xem thêm các chủ đề tạo bởi anhhung249
    Đang tải...

2. dacsanlongnhanhy

dacsanlongnhanhy 0978 249 568

Ðề: Chữa táo bón ở trẻ sơ sinh

Nhà mình dùng phương pháp này hiệu quả lắm."lấy tăm bông chấm mật ong pha nước ấm tỷ lệ 1mật ong 3 nước và bôi vào lỗ hậu môn bé để tạo phản xạ ị cho bé"

3. Me be hoanglam

Me be hoanglam Bắt đầu nổi tiếng

trứoc con e cung vậy có đột pải đến ngày t5 t6 k đi chỉ đánh hơi thui .nếu 1 tuần k đi đc e lai xit cho bé đi .pải mất gần môt tháng nv y .nhưng đến t4 là bé đi bt ,

4. thuyha1961

thuyha1961

Có một cách rất hiệu quả: cô đặc mật ong cho thành thể rắn nhưng vẫn dẻo dẻo nhé, ngoáy vào lỗ đít cho bé bé sẽ đi ị ngay

5. lien_cute

lien_cute Bắt đầu nổi tiếng

ôi hay quá cám ơn bác chủ top nha. thế mà e ko biết

6. hongdo1

hongdo1 mẹ cún thối

con em , 14 tháng, từ lúc bé 2 tháng, cả tuần ko đi ngoài, đi khám bs cho thuốc với nong hậu môn mãi mới đi đc, đến giờ 3-4 ngày mới đi đc mà lần nào đi thi con rặn kinh khủng người ướt nhèm, phân như phân dê, cũng điều chỉnh chế độ ăn với ăn nhiều rau mà không an thua. mẹ nào có chiêu gì cải thiện ko cho em bít với ạ.

7. kieukhanh2011

kieukhanh2011 Thành viên rất tích cực

đúng là dùng mật ong chữa táo bón rất hiệu quả nhưng mình cugnx nghe nói bé dưới 1 tuổi thì không dùng mật ong vì sợ nhiễm khuẩn

8. Bonbon kidsbox

Bonbon kidsbox Bắt đầu tích cực

sữa mẹ vẫn là tuyệt vời nhất :) :) :)

9. cuc-cu

cuc-cu Thành viên chính thức

Hic hic... con nhà mình bú hoàn toàn sữa mẹ mà sau khi sinh 2 tuần cũng ko đi ị được, mình để lâu nhất là 9 ngày mới thụt cho bé đi đấy, chấm mật ong cũng ko ị nhé mà phải mua thuốc thụt thì 1h sau mới ị được, thế nên con mình còi kinh khủng.

10. Sáng Tạo Vàng

Sáng Tạo Vàng Thành viên tích cực

Tẹt nhà e k đi phân như phân dê nhưng lại nhầy như nhựa chuối các mẹ ạ, hic, k bít em ăn lá mơ lông đc không nhỉ? Có bác nào có kinh nghiệm mách em với ạ,

11. Tầm Xuân Trắng

Tầm Xuân Trắng Thành viên sắp chính thức

Kinh nghiệm hay nè. Note lại bỏ túi để áp dụng khi cần :)