Kinh nghiệm: Chữa viêm loét đại tràng- trực tràng: có quá khó không?

Thảo luận trong 'Sức khỏe gia đình' bởi Mr.Chanh, 17/12/2013.

Trạng thái đề tài:
Không mở để có thể tiếp tục trả lời.
  1. Mr.Chanh

Mr.Chanh Thành viên chính thức

Mình bị viêm đại tràng cách đây gần chục năm, từ thời còn là sinh viên. Thời ấy r*** chè suốt ngày, đã phải nhập viện mấy lần nhưng vẫn chưa biết sợ vì uống thuốc thấy đỡ đỡ, nên cứ ăn uống vô tư bù lu lên.

Cuối năm ngoái, khi sự nghiệp của mình bắt đầu ở thời kỳ... lên vù vù, thì bỗng dưng sức khỏe suy sụp nghiêm trọng. Nhập viện 2 tháng ở Bắc Ninh vì bị chảy máu toàn bộ đại- trực tràng, mình bị kiệt sức. 2 tháng bệnh viện tìm đủ mọi phương pháp cầm máu, tiêu viêm, chống loét... nhưng không có kết quả. Các bác sĩ ở Bắc Ninh khuyên nên đến BV Việt Đức cắt bỏ đại tràng. Sau khi viết đơn nghỉ việc, đầu năm nay mình lên BV Việt Đức làm thủ tục cắt bỏ đại tràng và trực tràng.

Sau khi ký cam kết xong, các bác sĩ ngồi tư vấn lần cuối cho mình về những biến chứng và hậu quả của việc cắt bỏ Đại- trực tràng đem lại, mình nghe xong mà thấy hoảng. Chẳng lẽ bao nhiêu năm học ĐH, xong ra trường chưa kịp làm được gì, sự nghiệp của mình lại có thể bị chấm dứt ngay tại đây sao?

Cân nhắc kỹ lưỡng, mình quyết định hỏi BS: "Còn con đường nào khác nữa không?". Các bác sĩ nói có thể điều trị bằng nội khoa bên BV Bạch Mai, vì bên đó là tuyến mạnh nhất về nội tiêu hóa, nhưng hy vọng sẽ rất thấp. Vẫn còn hy vọng tại sao mình không thử nhỉ?

Chuyển sang BV Bạch Mai, các bác sĩ nói "Vẫn còn hy vọng, nhưng sẽ phải chung sống với bệnh, uống thuốc đều đặn cả đời, và thường xuyên bị tiêu chảy, không thể đi nhoài phân thành khuôn được".

Mấy tháng điều trị ở Bạch Mai, tiền của cứ đội nón ra đi, trong khi sức khỏe của mình thì giảm sút nghiêm trọng, không thể đi làm được, cứ chốc chốc lại chạy vào nhà vệ sinh. Không tạo ra tiền của, mà tiền thuốc thang lại mất quá nhiều (mỗi tháng hơn 5tr, mà phải uống thường xuyên cả đời- theo lời BS), có lúc mình nghĩ quẩn vì mình đã làm bố mẹ khổ quá rồi.

Có bệnh vái tứ phương, mình nghĩ Tây y không chữa được thì chưa chắc Đông y, nam y cũng không chữa được. Nên mình quyết định tìm đến thuốc nam, đông y.

Thế nhưng, cứ uống vào là tình trạng tiêu chảy của mình lại càng trở nên nghiêm trọng. Trải qua nhiều thày, nhiều thuốc, mình đã ngưng hoàn toàn với ý định chữa bệnh bằng thuốc đông- nam y.

Nhưng không ngờ, một phương pháp rất đơn giản (mà cũng chẳng đơn giản tí nào), lại có thể giúp mình nhanh chóng thoát khỏi cơn địa ngục này, đó chính là việc cải thiện bằng chế độ ăn uống.

Ban đầu, việc cải thiện chế độ ăn uống (vẫn uống thuốc của Bạch mai) có tác dụng rất chậm. Xong từ lúc ăn lá mơ lông, thấy tình trạng cải thiện nhanh chóng.

Từ lúc đó, mình ăn lá mơ hàng ngày. Tuy sẽ phải đánh răng nhiều lần hơn, nhưng sức khỏe của mình cải thiện nhanh chóng. Đi kiểm tra (nội soi) thấy các vết loét đang lành đến 60-70%.

Hiện nay mình đã bỏ thuốc kháng sinh của Bạch Mai, chỉ dùng 1 loại men vi sinh của BV và kết hợp với cải thiện chế độ ăn uống, thấy sức khỏe trở lại bình thường.

Cứ tưởng cuộc đời này sẽ không còn dành cho mình nữa, nhưng nay mình đã bắt đầu lại niềm tin và hy vọng. Và hiện nay mình cũng bắt đầu lại sự nghiệp mới với 1 công việc khá tốt.

Người ta bảo bệnh lâu thành bác sĩ. Tuy không thể thành BS thật được nhưng những hiểu biết của mình về căn bệnh quái quỷ này, hy vọng sẽ giúp đỡ được nhiều người thoát khỏi sự dày vò của nó. Ai có thêm kinh nghiệm về cách chữa bệnh này xin hãy cùng nói ra, chia sẻ những kinh nghiệm cho mọi người.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Mr.Chanh
    Đang tải...

2. mecun14410

mecun14410 Thành viên kỳ cựu

Ðề: Chữa viêm loét đại tràng- trực tràng: có quá khó không?

thông tin hữu ích cảm ơn chủ top nha

3. Mr.Chanh

Hình như rất hiếm người bị bệnh này sao ấy nhỉ?

4. hoa_thực phẩm chức năng

hoa_thực phẩm chức năng Thành viên rất tích cực

Cảm ơn thông tin rất hữu ích của bạn nhé! :)
    Chúc mừng bạn vì đã khỏe lại. Chúc cho sự nghiệp của bạn ngày càng phát triển và luôn may mắn :)

5. Mr.Chanh

Cảm ơn bạn rất nhiều. Chúc lại bạn- và tất cả các mẹ khác- dồi dào sức khỏe (em chỉ cần chúc sức khỏe thôi vì có sức khỏe sẽ có tất cả mà)

6. hht7879

hht7879 Thành viên tập sự

Bạn có thể nói rõ hơn về chế độ ăn uống như thế nào không? Và cách dùng lá mơ lông như thế nào bạn? Mình cũng bị bệnh viêm đại trạng này đã 6 tháng nay rất khổ sở!

7. hht7879

bác chủ này có vẻ ít online nhỉ!

8. hht7879

Chủ thớt có vào xin giúp em với nhé!

9. hht7879

bác chủ có vào giúp em với nhé!

Trạng thái đề tài:
Không mở để có thể tiếp tục trả lời.