Chuẩn bị cưới xin, gia đình nhà gái rất phức tạp, cần tư vấn ah!

Thảo luận trong 'Tâm sự về các vấn đề khác' bởi Mẹ Chjp Xynh, 31/7/2012.

1. Mẹ Chjp Xynh

Mẹ Chjp Xynh Banned

Em xin được kể qua về hoàn cảnh nhà em ah.

Bố mẹ em lấy nhau cũng nhiều tuổi, trước khi lấy mẹ thì bố em có 1 bà vợ (đã ly dị) và 4 đứa con. Mẹ em thì có 2 đứa con gái. Em là cả. Bố mẹ sống ko hòa hợp nên ly dị và chia nhà cách đây 6 - 7 năm trước. 2 chị em sống với mẹ. Nhưng trong thời gian gia đình em lục đục đó, em có xích mích với bố nên 2 bố con từ mặt nhau. Từ đấy cũng ko qua lại hỏi han gì cả. Thực tình ... gia đình em rất phức tạp từ hoàn cảnh tới cách cư xử của bố mẹ đối với con cái

Về gia đình thì nhà em rất là nghèo... sống giữa Hà Nội mà cuộc sống còn chả được ổn định như ở nông thôn nên em cũng khá vất vả từ lúc mới tốt nghiệp phổ thông.

May mắn cho em ở hoàn cảnh như thế em cũng có bạn trai và ngta cũng thông cảm cho hoàn cảnh của mình, đối xử rất tử tế và cũng tính chuyện tương lai xa xôi. Thời gian vừa rồi em có qua lại bên nhà cậu ấy và cũng được mẹ cậu ấy đồng cảm chia sẻ. Nói tóm lại là đằng nhà trai tư tưởng cũng thông ko gây khó khăn gì với hoàn cảnh nhà em...

Nhưng nghĩ lại đến hoàn cảnh nhà em, giá mà mọi người có thể hiểu được, em chỉ dám tóm tắt là nhà e khá nghèo, mẹ e có bệnh về tâm thần tuy ko ổn định, nhưng về tư tưởng và lối sống thì khá là bảo thủ và vô trách nhiệm với con cái. Em gái đã đi lấy chồng, còn em thì từ hồi đi làm thì ko còn phụ thuộc vào kinh tế của mẹ. Tuy ko chu cấp được toàn bộ chi phí trong gia đình nhưng em cũng biết vun vén sắm sửa đồ đạc tử tế cho nhà. Nhưng cái nhà em thì nó ko giống nhà lắm... nhìn nó hơi giống cái nhà tạm cho công nhân hơn. Mẹ em trước cũng là công nhân viên chức nhưng do hoàn cảnh và tính nết như vậy nên cuộc sống gia đình em chả ra đâu vào đâu.

Cách đây 1 tháng em biết mình có bầu nên 2 bọn em tính chuyện cưới. Khi về nhà có nói chuyện với mẹ để xem ý kiến mẹ thế nào thì mẹ em ko phản đối, nhưng khi bàn về chuyện thủ tục cưới xin thì rất là khó xử. Mẹ em nói ko cần phải sang nói chuyện với bố em mà tự mẹ sẽ đứng nguyên 1 mình đại diện nhà gái. Suy nghĩ của em thì dù bố e ko chấp nhận e nữa thì e vẫn muốn thông báo cho bố biết việc trọng đại của mình rồi xem ý ông thế nào. Dù ông có trách nhiệm hay thái độ gì thì em cũng chấp nhận.

Sau đó em có gọi điện cho bố nhưng ông đã lạnh lùng từ chối, ko nhận con và cúp máy. Em biết là khó nên nói lại với mẹ để xem mẹ có nói chuyện với bố được ko. Mẹ em nghe xong tỏ thái độ khó chịu và ko bằng lòng. Lời qua tiếng lại... e và mẹ lại có xích mích nên giờ mẹ em tuyên bố là kệ, tự thân em lo lấy. Từ đấy đến nay đã 2 tháng, 2 mẹ con vẫn sinh hoạt bình thường nhưng ko ai đả động gì đến chuyện cưới xin nữa.

Em cũng rất buồn và khó xử, nghĩ rằng chấp nhận cảnh sống như vậy, làm single mom cũng được, vì kinh tế em đã tự chủ được, ko bị phụ thuộc vào gia đình. Nhưng bạn trai - chồng sắp cưới của em thì ko muốn thế. Nhà chồng cũng ủng hộ động viên em rất nhiều để sắp xếp ổn thỏa chuyện nhà mà e cũng chưa biết phải tính sao... Mong các mẹ thông thái chia sẻ và cho em lời khuyên để giải quyết chuyện này!!!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Mẹ Chjp Xynh
    Đang tải...

2. Mẹ Chjp Xynh

Mẹ Chjp Xynh Banned

Em xin được kể qua về hoàn cảnh nhà em ah.

Bố mẹ em lấy nhau cũng nhiều tuổi, trước khi lấy mẹ thì bố em có 1 bà vợ (đã ly dị) và 4 đứa con. Mẹ em thì có 2 đứa con gái. Em là cả. Bố mẹ sống ko hòa hợp nên ly dị và chia nhà cách đây 6 - 7 năm trước. 2 chị em sống với mẹ. Nhưng trong thời gian gia đình em lục đục đó, em có xích mích với bố nên 2 bố con từ mặt nhau. Từ đấy cũng ko qua lại hỏi han gì cả. Thực tình ... gia đình em rất phức tạp từ hoàn cảnh tới cách cư xử của bố mẹ đối với con cái

Về gia đình thì nhà em rất là nghèo... sống giữa Hà Nội mà cuộc sống còn chả được ổn định như ở nông thôn nên em cũng khá vất vả từ lúc mới tốt nghiệp phổ thông.

May mắn cho em ở hoàn cảnh như thế em cũng có bạn trai và ngta cũng thông cảm cho hoàn cảnh của mình, đối xử rất tử tế và cũng tính chuyện tương lai xa xôi. Thời gian vừa rồi em có qua lại bên nhà cậu ấy và cũng được mẹ cậu ấy đồng cảm chia sẻ. Nói tóm lại là đằng nhà trai tư tưởng cũng thông ko gây khó khăn gì với hoàn cảnh nhà em...

Nhưng nghĩ lại đến hoàn cảnh nhà em, giá mà mọi người có thể hiểu được, em chỉ dám tóm tắt là nhà e khá nghèo, mẹ e có bệnh về tâm thần tuy ko ổn định, nhưng về tư tưởng và lối sống thì khá là bảo thủ và vô trách nhiệm với con cái. Em gái đã đi lấy chồng, còn em thì từ hồi đi làm thì ko còn phụ thuộc vào kinh tế của mẹ. Tuy ko chu cấp được toàn bộ chi phí trong gia đình nhưng em cũng biết vun vén sắm sửa đồ đạc tử tế cho nhà. Nhưng cái nhà em thì nó ko giống nhà lắm... nhìn nó hơi giống cái nhà tạm cho công nhân hơn. Mẹ em trước cũng là công nhân viên chức nhưng do hoàn cảnh và tính nết như vậy nên cuộc sống gia đình em chả ra đâu vào đâu.

Cách đây 1 tháng em biết mình có bầu nên 2 bọn em tính chuyện cưới. Khi về nhà có nói chuyện với mẹ để xem ý kiến mẹ thế nào thì mẹ em ko phản đối, nhưng khi bàn về chuyện thủ tục cưới xin thì rất là khó xử. Mẹ em nói ko cần phải sang nói chuyện với bố em mà tự mẹ sẽ đứng nguyên 1 mình đại diện nhà gái. Suy nghĩ của em thì dù bố e ko chấp nhận e nữa thì e vẫn muốn thông báo cho bố biết việc trọng đại của mình rồi xem ý ông thế nào. Dù ông có trách nhiệm hay thái độ gì thì em cũng chấp nhận.

Sau đó em có gọi điện cho bố nhưng ông đã lạnh lùng từ chối, ko nhận con và cúp máy. Em biết là khó nên nói lại với mẹ để xem mẹ có nói chuyện với bố được ko. Mẹ em nghe xong tỏ thái độ khó chịu và ko bằng lòng. Lời qua tiếng lại... e và mẹ lại có xích mích nên giờ mẹ em tuyên bố là kệ, tự thân em lo lấy. Từ đấy đến nay đã 2 tháng, 2 mẹ con vẫn sinh hoạt bình thường nhưng ko ai đả động gì đến chuyện cưới xin nữa.

Em cũng rất buồn và khó xử, nghĩ rằng chấp nhận cảnh sống như vậy, làm single mom cũng được, vì kinh tế em đã tự chủ được, ko bị phụ thuộc vào gia đình. Nhưng bạn trai - chồng sắp cưới của em thì ko muốn thế. Nhà chồng cũng ủng hộ động viên em rất nhiều để sắp xếp ổn thỏa chuyện nhà mà e cũng chưa biết phải tính sao... Mong các mẹ thông thái chia sẻ và cho em lời khuyên để giải quyết chuyện này!!!

3. trangpooh1987

trangpooh1987 Bắt đầu nổi tiếng

Ðề: Chuẩn bị cưới xin, gia đình nhà gái rất phức tạp, cần tư vấn ah!

E chưa lập gd nên chẳng biết nói g nữa. Nhưng theo ý kiến chủ quan của e thì chị và ng yêu nên đến nc vs mẹ chị 1 lần nữa xem sao. Nếu lần này bà vẫn k chấp nhận thì có lẽ chị phải nhờ đến họ hàng, cô dì chú bác đứng ra làm đại diện nhà gái (kinh tế chị tự chủ). nếu bà k cho dùng nhà để đón dâu thì mình có thể đón dâu thẳng từ chỗ ăn cỗ vậy. May mắn là nhà trai thông cảm nên chị cứ thử bàn vs anh xem sao

Mẹ Chjp Xynh thích bài này.
  4. Ðề: Chuẩn bị cưới xin, gia đình nhà gái rất phức tạp, cần tư vấn ah!

mẹ nó hãy cố lên vì con trong bụng mình nữa...bố mẹ bảo thủ thì con gái nên nhẹ nhàng rung chuyển dần nàng ạ

5. vitcon04

vitcon04 Thành viên rất tích cực

mình nghĩ bạn hãy gạt lòng tự trọng của mình snag một bên và bảo cả chồng sắp cưới của bạn nữa cùng đến nói chuyện và thành khẩn xin bà,nếu bạn đã làm vậy mà mẹ bạn còn kệ bạn thì bạn nc với chồng bạn về hoàn cảnh vậy đó,và đến nói chuyện thẳng với nhà chồng,nếu nhà chồng chấp nhận thì bạn có thể tổ bạn chức đám cưới mà k cần có bố mẹ bạn,bạn k phải quá áy láy vì bạn đã làm hết khả năng rồi mà bố mẹ vẫn k mủi lòng.bạn còn có nhà chồng đứng về phía bạn mà,hãy cho con mình một gia đình đầy đủ bố mẹ ông bà bạn à,đừng vì một phút trạnh lòng mà để phải hối hận suốt đời.

6. Ðề: Chuẩn bị cưới xin, gia đình nhà gái rất phức tạp, cần tư vấn ah!

khi bạn làm mẹ rồi thì bạn hiểu.dù thế nào đi chăng nữa bố mẹ bạn vẫn ko bỏ đc bạn đâu.bạn đừng mâu thuẫn với bố mẹ nữa..bố mẹ sẽ vui vẻ ngay..ngày xưa khi chưa có chồng mình cũng rất hay mâu thuẫn với bố mẹ.cứ nghĩ bố mẹ ko yêu thương mình nên mới hay bắt bẻ mình..nhưng khi làm mẹ rồi mình mới hiểu lòng cha mẹ.Nếu mình cư xử khác,nếu mình ko ngang tàng cãi nhau với cha mẹ.thì cha mẹ mình ko nói hay hành động vậy.và họ có hành động hay nói gì thì họ vẫn là cha mẹ bạn.và ko ai có thể yêu thương bạn hơn cha mẹ mình..hãy cố dung hòa cùng cha mẹ bạn nhé

7. braxuatnhat

braxuatnhat shopminhlong.com

em nghĩ là bố mẹ nào cũng thương con nên chị cứ cố gắng thuyết phục chứ làm single mon cũng đc nhưng con cái mình khổ chị ah

8. Mẹ Chjp Xynh

Mẹ Chjp Xynh Banned

Chuyện mẹ em lo thì em ko sợ bằng việc cách cư xử của mẹ em khi nhà trai đến ăn hỏi.

Và còn việc này nữa rất phức tạp:
    - Nhà hiện tại mẹ e đang ở ko lập bàn thờ gia tiên, chỉ có bàn thờ thổ địa thôi ah. Nên giờ nhà trai sang thì e ko biết là thủ tục lễ bái sẽ như thế nào mà mẹ e thì chả biết gì cả. Bàn thờ thì để trên gác xép chật hẹp, nhà thì hơi xập xệ nên em tính thuê 1 cái nhà gần đó để nhà trai đến ăn hỏi cho đỡ ngượng nhưng phải có sự đồng thuận từ mẹ em nữa nên em phải thuyết phục bằng được. Cái này thì hơi khó với tính mẹ em...

- Còn chuyện cưới xin thì, em biết tính mẹ em rất keo kiệt với con cái nên mẹ em ko mời khách, ko làm gì cả để ko bị mất tiền. Cái này em cũng đã dự trước được nhưng mà bắt buộc phải có 1 người nam đại diện cho nhà gái chứ ko họ hàng nhà trai người ta ... khinh em chết mất. Huhu, em ko biết phải nói làm sao với mẹ em nữa, ko mời họ hàng nhưng cũng ko nhờ bác trai nào bên họ ngoại gì cả...

9. Mẹ Chjp Xynh

Mẹ Chjp Xynh Banned

Cám ơn mẹ nó đã cho em lời khuyên đúng đắn như vậy. Em biết thế nên em ko dám nói thêm gì và ko đả động gì đến chuyện đấy nữa, nhưng tận 1 tháng trời rùi, cái bụng em cứ lù lù, mẹ e cũng chả hỏi, kệ thôi ý, em cũng nản lắm...

10. thuyanh.93

thuyanh.93 Thành viên tích cực

mình thì cũng mới cưới và còn khá trẻ nhưg đọc qua bài của bạn thì mình có ý kiến riêng là bạn cứ bàn với chồng sắp cưới của bạn xem ngày đẹp và bạn cũng phải có lời nói trc với mẹ bạn, vì mẹ bạn đã bảo kệ và ko phản đối gì rồi nên cứ đúng ngày đẹp thì nhà trai sang nói chuyện xin cưới thôi. còn vấn đề của bố bạn thì mình nghĩ bạn đã gđ thôg báo cho bố bạn mà ông cư xử như thế thì ko đc đúg lắm, nhà trai hôm ăn hỏi và cưới nên mang chút lễ vật đến nhà ông bà nội bạn để ra mắt tổ tiên và các cụ. và mình đc biết thì ban đã có bầu nên bạn cần suy nghĩ và qđịnh sớm. chúc 2 bạn hp và mọi việc đc thuận lợi!

11. mũi tẹt

mũi tẹt Guest

Ngoài bố mẹ ra còn họ hàng nữa chứ? bạn đã nói với mẹ là mình chót có bé rồng chưa? nếu mẹ bạn biết rồi mà dửng dưng thì cũng buồn thật.bạn nên nhỏ to với mẹ để bà thay đổi ý kiến rồi còn bàn bạc với họ hàng nữa chứ.Còn về phần bố bạn đã báp cho ông thế là được rồi.

12. beyeukute

beyeukute Bắt đầu tích cực

Theo mình nghĩ thì thế này, bạn nên nghĩ tới cái tương lai hơn là cái trước mắt, cố gắng vượt qua thì mọi chuyện sẽ êm xuôi vì con gái lấy chồng rồi thì sẽ theo nhà chồng là chủ yếu (chủ yếu thôi nhé). Bạn biết đc tình hình giữa bạn với bố mẹ rồi mà mềm nắn, rắn buông ko đc thì bạn hãy tính cách bàn bạc với nhà chồng, vì nghe bạn kể thì nhà chồng bạn cũng tuyệt đấy!

Về cái bàn thờ bạn kể ấy, mình thấy bạn nói rất rõ rồi, gia đình nhà chồng đã biết hết và thông cảm, chỉ hôm ăn hỏi mới thắp hương thì thôi hoàn cảnh nào theo hoàn cảnh đó, bên nhà trai đại diện cũng sang ít thôi vậy. Khi thắp hương thì chỉ vợ chồng lên thắp rồi khấn là được. Không chu toàn được hết thì mình tính cách khác, sao cho con cái sau này sinh ra khỏe mạnh, ko vướng bận gì là tốt nhất. Bạn nên từ bỏ cái ý nghĩ xấu hổ và ngại đi, thật đấy.

Mỗi cây mỗi hoa, mỗi nhà mỗi cảnh, quan trọng nhà chồng hiểu cho mình, nếu có người nào tạm thời chưa hiểu thì cuộc sống còn dài, rồi từ từ bạn sẽ làm ngừoi ta hiểu ra dần dần thôi mà. Suy nghĩ nhiều sẽ càng vướng vào rắc rối và khó ra khỏi đấy, đơn giản đi bạn ạ. Vì nếu mình cứ lưỡng lự, cứ suy nghĩ lâu như vậy thì chính chồng tương lai của bạn cùng gia đình của chồng bạn sẽ thấy mệt mỏi theo đấy.

Tớ có đôi bạn yêu nhau mà cả 2 GD đều cấm mà họ còn rủ nhau vào Hà Tĩnh tự cưới đấy, giờ vợ chồng vẫn yêu thương nhau, con cái khỏe mạnh lắm, họ làm ăn rồi dần về thuyết phục GD sau đấy, vậy mà mọi việc vẫn OK, thế nên bạn còn GD nhà chồng ủng hộ thì cũng vẫn là OK đấy, cố lên nhé.

13. phuongthy

phuongthy Thành viên nổi tiếng

khổ thân bạn, nghe bạn nói có vẻ bạn rất tự lập và quen việc suy tính mọi chuyện rồi. hic. bố mẹ bạn trai đã biết nhà bạn chưa? nếu 2 bác đã biết thì mình nghĩ việc về nhà gái rước dâu thì k vấn đề gì đâu, có điều cỗ bàn thì vẫn phải làm chứ nhỉ, hay là 2 vợ chồng bạn tính thuê ở chỗ nào đó rồi tổ chức ở đó, còn rước dâu từ nhà thì chỉ chục ng nhà trai đi đón dâu thôi mà, trong đó chắc có nhiều bạn của 2 bạn rồi thì cũng k phải ngại/
    chúc bạn xắp xếp đc ổn thỏa và chúc 2 bạn hạnh phúc nhé, bạn trai của bạn và gd bạn trai bạn tốt đấy bạn ah. chúc mừng bạn nha.

14. elninolink

elninolink Thành viên chính thức

em thì hơi băn khoăn vì chị bảo chị có em gái đã lấy chồng rồi, vậy hồi đó em chị làm đám cưới thì như thế nào? Ăn hỏi ra sao?

15. nothi1

nothi1 Banned

cưới nhanh còn kịp, bụng lại to lên bây giờ ^^

16. muamaytinhcuhn

muamaytinhcuhn Thành viên rất tích cực

mình ủng hộ bạn, tuy sẽ rất khó khăn nhưng bạn hãy dùng tình yêu của bạn để vượt qua điều đó bạn ah. Chúc bạn may mắn