Chụp tia X-Quang có cần phải bỏ đồ ra ko ạ?

Thảo luận trong 'Sức khỏe gia đình' bởi sunrose81, 9/3/2010.

1. sunrose81

sunrose81 sunrose81

Cho em hỏi với ạ, em có đứa bạn bị ngã, cảm thấy đâu ở vùng lưng và mạng sườn, đã quyết định đi chụp xem có vấn đề gì không, đến đó bác sỹ bảo phải bỏ hết áo ra, trong khi đó nó thấy có bác già mặc 1 loại áo mỏng để chụp, vậy ai có kinh nghiệm về việc chụp X-quang, chia sẻ thông tin cho em với ạ, em thấy thắc mắc quá????

Xem thêm các chủ đề tạo bởi sunrose81
    Đang tải...

2. tiensigiay

tiensigiay Thành viên sắp chính thức

Thông thường vào các bệnh viện thì phải bỏ hết đồ, còn nếu đi chụp ở 1 số chỗ tư nhân dịch vụ tốt thì mình phải bỏ hết đồ và được khoác hờ hờ 1 chiếc áo mỏng của bệnh viện, điều đó làm mình đỡ ngại hơn.

Tớ đi chụp X Quang nhiều rồi nên thấy vậy, nói chung lần nào phải cởi hết áo cũng rất ngại.

sunrose81 thích bài này.
  3. Trang_MẹChípxinh

Trang_MẹChípxinh mechipxinh.com-0908130366

chụp xp nhiều nơi hiện đại chỉ cần thay áo mình, mặc áo của phòng khám to rộng là được,

n ở nhiều nơi họ ẩu cứ bắt bệnh nhân cởi bỏ hết ra, vô duyên ko tả được

sunrose81 thích bài này.
  4. sunrose81

sunrose81 sunrose81

Hóa ra là ở mọi nơi đều thế, em cứ tưởng cô bạn của mình bị lợi dụng, nhưng có thể mặc áo của phòng khám vẫn xq được, vậy phải chăng mọi người (nữ giới) bị lợi dụng?

5. La_nguyen_bach_linh

La_nguyen_bach_linh Bông " đẹp zai "

Có đôi lúc trong một số trường hợp thì có thể đó là lợi dụng. Nhưng chụp XQ khi bệnh nhân cới áo ra, kết quả trên phim sẽ chính xác hơn là mặc áo, kể cả áo mỏng, vì mỗi bệnh nhân một hằng số khác nhau, thuốc ửa phim cũng khác, rửa ra phim không đẹp, kết quả không như ý thì lại chê.
    Nhưng nói chung thì vẫn có thể mặc một kái áo mỏng và không có kim loại là ok. Chụp XQ thường thì mới phải cởi áo chứ chứ chụp city thì mặc cả đống vô cũng chả sao

sunrose81 thích bài này.
  6. Trang_MẹChípxinh

Chụp XQ thường cũng mặc đc áo dầy bt, áo của bệnh viện như bác sĩ, hay áo bệnh nhân nằm trong viện, thường cởi bỏ áo ra đồng nghĩa bỏ áo trong để bỏ hết kim loại nếu có. Tớ đi khám bên Sing, chụp xq nhiều rồi chẳng lần nào pải lột sạch cả, bao h trc khi vào phòng chụp cũng đc vào phòng thay đồ có sẵn váy sạch thay mặc khi chụp, có ngăn tủ cất đồ của mình...

Tại ở VN bất kì phòng khám, bệnh viện nào, ng ta làm ẩu, làm nhanh, cho đc n bệnh nhân, ai chờ bv thay áo này rồi mặc áo kia, ai chờ được ,nên cứ bắt lột sạch ra thế, thật bất lịch sự và nói thật là chị e phụ nữ đúng là bị "lợi dụng".
    Chưa kể máy chụp của VN cổ điển, lạc hậu mờ tịt nên đành bắt lột sạch cho rõ.

sunrose81 thích bài này.
  7. bobyyeuthuong

bobyyeuthuong Mua đệm Everest tặng ga

ở Việt Nam đi chụp X quang ngại lắm, nhưng ở nước ngoài thì bệnh nhân đều được mặc 1 áo mỏng của Bv để chụp ạ.

8. sunrose81

sunrose81 sunrose81

Thế thì thông tin này phải chia sẻ rộng không nhiều nữ giới không biết, không bị lợi dụng quá, đứa bạn gái em mà biết tin này sẽ ức lắm đây....mà vào chụp XQ ở đó, không thấy có thông tin hướng dẫn bệnh nhân cần làm gì cả, đến gặp bác sỹ là bảo cởi đồ luôn, ngại lắm, nhưng có bệnh chẳng nhẽ lại giấu...

9. HoaSữa

HoaSữa Guest

Ở VN thì em chưa chụp nên không biết, chứ em chụp bên Thái rồi. Họ cho mình mặc quần áo tại bệnh viện, trắng, mỏng nhưng không được mắc áo trong.

10. Trang_MẹChípxinh

đúng là pải lên tiếng, chứ chị em mình đi khám bệnh bị lợi dụng thế là ko được,

thật bất lịch sự, ko văn mình chút nào

11. www.Changagoi.com

www.Changagoi.com Đủ quyền lập Họ

Nền y học của VN và Sing khác nhau rất nhiều mẹ nó ah .

Các mẹ cũng nên thông cảm cho nền y học nước nhà , số lượng máy chụp XQuang đâu có nhiều , các mẹ cứ thử vào BV Bạch Mai mà xem , bệnh nhân nặng còn chờ để chụp , thế nên càng tiết kiệm thời gian thì các BN khác càng sớm được chụp . Mình nói ra thế ko phải để ngụy biện cho cái việc bắt BN cởi áo ra để chụp .

Và các mẹ cứ tướng tượng xem , nếu BN mặc áo và chụp , áo có kim loại sẽ ảnh ưởng đến KQ của Film . Còn nếu thay áo của BV để chụp thì mỗi BN vào chụp sẽ mặc 1 áo riêng biệt ( 1 ngày chụp 200 BN thì cũng cần 1 số lượng ko nhỏ áo để thay , vì áo chỉ mặc 1 lần , tránh lây nhiễm bệnh tật chéo giữa các bệnh nhân ) và rồi thời gian , chi phí sẽ tăng lên như thế nào ? Sẽ ko còn là 50k/1 film XQuang , sẽ có thể lên đến 100k hoặc hơn nữa . Có thể bạn có tiền trả cho những koản tiền nhỏ như thế , nhưng với người nghèo , là cả 1 vấn đề lớn

Còn chuyện các mẹ cảm thấy bị " lợi dụng " , mình nghĩ đó chỉ đơn giản là mối quan hệ giữa thầy thuốc và người bệnh .

Kinh tế , cũng như nền y học nước nhà chưa phải là tốt nhất nên em nghĩ chúng ta nên học cách chấp nhận và dần cải thiện điều đó .

12. Trang_MẹChípxinh

thực ra có những cái mình cứ coi là đương nhiên thành ra mọi thứ nó vẫn trì trệ ko thay đổi
    tất nhiên là cần thời gian, và ko pải so sánh bằng ngay đc như nước khác, nhưng cũng đến lúc nhiều ng cùng có ý nghĩ, cùng có nhận thức mọi thứ tớ nghĩ sẽ thay đổi tốt hơn

đúng là cơ sở vật chật bv kém, quá, ở bạch mai viện đầu nghành mà đợt tớ cần chụp cắt lớp dựng hình 3D, thế mà máy hong chờ 2 tuần ko đc đành xin giấy đi viện khác
    cần mổ gấp ở Việt Đức thì họ bảo chờ 2 tháng nữa, hichic, nghĩ mà chán.

hnay vừa xem tivi thời sự có vụ bán máy móc thiết bị y tế dởm, có 1 bệnh nhân pải mổ 3 lần tất cả vì nhỡ gắn pải cái đĩa đệm lưng dởm, nghĩ mà thương, thế sống sao bình thường nổi sau 3 lần mổ chứ.

13. www.Changagoi.com

Một xã hội muốn tốt , em thiết nghĩ mỗi thành viên trong cái xã hội đó phải sống tốt đã . Chứ 1 mình mình mà đòi thay đổi cả cái bộ máy cồng kềnh kia em e là khó .

Chả riêng gì cái chuyện trang thiết bị y tế ạ , nhiều lúc nghĩ cuộc sống này chả cái gì là an toàn cả , từ mớ rau , miếng thịt , nước uống .. cho đến cả những bông hoa . Còn những người thiếu đạo đức nghề nghiệp , mỗi chúng ta sẽ còn phải khổ nhiều ạ . Ông bác sĩ thiếu 1 chút đạo đức thì có 1 ai đó phải mất mạng sống oan uổng , bác nông dân thiếu 1 chút đạo đức là cả nhà có món thịt chiên với cám tăng trọng ngay.

Sorry các mẹ , nếu em có nói gì ko phải thì các mẹ bỏ qua , hôm nay em hơi stress

14. sunrose81

sunrose81 sunrose81

càng ngày càng thấy nhiều vấn đề xã hội chướng tai gai mắt diễn ra hàng ngày, thật buồn, chẳng nhẽ không có cách nào để giải quyết triệt để vấn nạn đó???

15. nhím béo

nhím béo Banned

Ừ, đúng rồi đấy. Mình đi khám bệnh, phải chụp x-quang, bác sỹ bảo cởi áo để chụp mà ngại quá không biết làm thế nào, chỉ muốn đi về luôn thôi nhưng chẳng lẽ có bệnh lại không khám

16. Chip đại ca

Chip đại ca Bắt đầu tích cực

Hic, e thấy mấy ông bác sĩ nói làm nghề rùi thì thiết tha gì. Ngày nào chẳng nhìn đủ thứ từ A-Z. Mấy ông XQ còn đỡ chứ mấy ông bác sĩ sản thì thôi rồi. Hii, nhg đúng là cũng tùy từng người. E đi chụp XQ trong viện thì toàn phải nude cái vùng mình định chụp ra thôi ạ. Ngại thì ngại thật nhg thấy bs nó cứ quát ầm ầm mà nó cung có ngó ngàng gì đâu nên kệ. Nhắm mắt đưa chân vậy

17. sunrose81

sunrose81 sunrose81

hic hic...hihcccccc..........thời buổi này đành phải thế chứ bít làm sao đây????

18. đến bây giờ nghĩ lại cảnh chụp XQ , em vẫn thấy ức đến nghẹn cổ , như kiểu bị lấy mất cái gì ý . Mặc dù mình biết là ở đâu cũng thế , nhưng cứ nghĩ đến cái cảnh thằng bác sĩ ( xin lỗi các mẹ , cơn ức của em lại nổi lên ) bảo mình cởi áo rồi nằm xuống mà...

www.Changagoi.com thích bài này.
  19. www.Changagoi.com

hôm trước em vào phòng chụp xquang của BV Bạch Mai thấy ko phải cởi đồ nữa đâu ạ , mà chỉ cần cởi áo con ra thôi

20. in_dai_ca

in_dai_ca Mẹ Ỉn (83) con Ỉn (2007)

Tại sao chụp X Quang lại phải cởi đồ, trường hợp nào thì không?

Trước hết các mẹ phải có khái niệm cơ bản về chụp X quang thì sẽ hiểu ngay.
    Chụp X Quang là sử dụng tia X bắn xuyên qua cơ thể bệnh nhân, tùy theo các bộ phận trong cơ thể mà độ đâm xuyên của tia X là khác nhau. Nhờ vậy khi lên film người ta mới phân biệt được các cơ quan trong cơ thể đâu là tim, gan ,phổi, xương ...Để phân biệt các cơ quan người ta dựa vào tỉ trọng của cơ quan đó, tỉ trọng cao thì khả năng đâm xuyên càng khó

Nếu như các mẹ mặc quần áo đặc biệt là áo ngực có gọng kim loại thì trước khi tia X đi qua cơ thể sẽ bị cản bởi kim loại và gây nhiễu trên film, điều này dễ gây nhầm lẫn trong việc chẩn đoán bệnh. Cho nên khi các mẹ đi chụp X quang thì tùy theo vị trí chụp bác sỹ sẽ bắt các mẹ phải cởi bỏ những thứ có thể gây nhiễu cho film. Trong trường hợp cần phải cởi bỏ quần áo do có vật cản gây nhiễu các mẹ có thể yêu cầu bác sỹ cho mặc một chiếc áo mỏng của bệnh nhân thì không ảnh hưởng gì cả.

Nhiều bác sỹ đã tận dụng cơ hội này bắt các mẹ phải cởi đồ mà không cho mặc áo bệnh nhân, thậm chí có những chỗ không chụp tới nhưng vẫn bắt cởi đồ, các trường hợp này các mẹ đã bị lợi dụng. Đặc biệt ở VN người bệnh tâm lý ngại hoặc sợ bác sỹ nên ít khi lên tiếng do đó việc lợi dụng này sảy ra thường xuyên phổ biến ở nhiều bệnh viện và không phải chỉ riêng bệnh nhân chụp X Quang.