Kinh nghiệm: Tuổi Trẻ, Sức Khỏe Và Tiền Bạc. Bạn Chọn Tiết Kiệm Thứ Gì?(page 5)

Thảo luận trong 'Tài chính gia đình' bởi jadecloudshop, 20/6/2016.

1. jadecloudshop

jadecloudshop

Mời bạn theo dõi bài viết dưới đây nhé!

Đang tải...

2. jadecloudshop

jadecloudshop

Chuyên đề 18:
    NĂNG NHẶT CHẶT BỊ...
    và CHỈ TIÊU ĐỒNG TIỀN MÌNH LÀM RA.

Thoáng qua thì có thể thấy đây là một đức tính tốt của người Việt. Thế nhưng, mỗi người sẽ lại hiểu "NĂNG NHẶT CHẶT BỊ" và "CHỈ TIÊU ĐỒNG TIỀN MÌNH LÀM RA" theo những cách khác nhau.

Tất cả cũng chỉ ở chỗ người Việt chúng ta không định nghĩa, nói đúng hơn là chưa định nghĩa hết cuộc đời mình phải trải qua những gì? Ai cũng nằm lòng cụm từ "SINH, LÃO, BỆNH, TỬ" nhưng gọi là biết để đấy chứ không cắt nghĩa. Vậy là khi nghĩ đến BHNT cũng phải "NĂNG NHẶT CHẶT BỊ", phải lãi bao nhiêu mới tham gia mà quên mất rằng "TÔI ĐƯỢC LỢI GÌ?"

1. BHNT là cách bạn bảo vệ cái "BỊ" của bạn, bạn chỉ đi "NHẶT" được khi khỏe mạnh thôi, yếu đau nằm một chỗ bạn có "NHẶT" được nữa không? Tắt thở rồi bạn còn "NHẶT" được nữa không? Khi khỏe mạnh bạn đi "NHẶT" vì ai? vì cái gì? Bạn sẽ đi "NHẶT" được trong bao nhiêu năm? Bạn nằm xuống rồi cái "BỊ" bạn "CÓP NHẶT" được kia còn nguyên vẹn không? Và bạn có nhớ câu chuyện "Lão hà tiện" thưở thơ bé bạn đã được đọc không? Ý nghĩa của câu chuyện năm nào là: Tiền dù có nhiều đến mấy mà không phát huy được tác dụng của đồng tiền thì cũng chỉ như đống sắt vụn mà thôi.

2. Đến đây sẽ có nhiều bạn lại nghĩ: nhiều tiền mới "CHƠI" bảo hiểm được, tiền tiêu không xong lấy đâu ra mà "CHƠI". Bảo hiểm là một cuộc "CHƠI" chỉ rõ người thắng cuộc nếu cả hai bên cùng "CHƠI ĐÚNG LUẬT" tham gia bảo hiểm kiểu gì cũng nhận tiền, chỉ là bạn "ĐỨNG NHẬN TIỀN" hay "NẰM NHẬN TIỀN" mà thôi.

- Bạn ít tiền thì bạn đừng có tham lãi, bạn cần có cho mình sự bảo vệ, nó có thể lên con số tiền tỷ khi mà bạn chỉ cần bỏ ra 13 - 15 ngàn/ngày. Bạn có thể không giàu khi bạn còn sống, nhưng bạn có thể thay đổi cả cuộc đời cho vợ/chồng con cái bạn khi bạn ra đi với hợp đồng BHNT bên mình hoặc bạn sẽ tiếp tục nhấn chìm cuộc sống của họ, những người thân yêu của bạn vì túng thiếu có thể cãi vã, chửi bới thậm chí là xảy ra cả bạo lực gia đình, vậy là sống cãi vã nhau vì túng thiếu, chết để lại uất hận cho người ở lại vì không ai tiếp tục kiếm tiền về được nữa, đã khó càng thêm khó, nối tiếp sẽ là câu chuyện vợ nọ con kia thậm chí là tệ nạn xã hội phát sinh.

- Bạn có tiền nghĩa là bản thân bạn sinh ra đồng tiền? Giá trị con người của bạn là do bạn định đoạt. Vô giá là bạn và vô giá trị cũng là bạn. Nếu BHNT mang giá trị bảo vệ chỉ phát huy tác dụng khi người ta "NẰM NHẬN TIỀN" thì BHNT mang tính chất "ĐỨNG NHẬN TIỀN" ngoài chi trả quyền lợi "NẰM" sẽ lại chi trả cả quyền lợi bảo hiểm bệnh tật, đầu tư sinh lời. Nếu bạn gặp một tư vấn chuyên nghiệp bạn hoàn toàn có thể có thêm một kênh đầu tư thông qua BHNT.

3. Tôi đồng ý với bạn "CHỈ TIÊU ĐỒNG TIỀN MÌNH LÀM RA" là một đức tính tốt, nhưng bạn tốt quá ư mộc mạc và giản đơn. Vì bạn mộc mạc, giản đơn theo nghĩa làm công ăn lương nên bạn kiếm tiền cũng chật vật lắm, bạn may mắn sống khỏe đồng tiền bạn kiếm ra đã giật gấu, vá vai thì đau mệt bạn có dám vào viện không? Bạn sợ lắm, tiền đâu mà đi viện, thế là bệnh mới dễ chữa, bệnh để lâu nó sinh ra gì đây? Lúc này, bệnh tật ai là người cho bạn vay mượn? Mà vì bạn kiếm tiền khó khăn nên bạn sợ người khác vay bạn tiền lắm, bạn cũng chẳng đi vay ai vì vay thì lấy đâu ra mà trả. Cảnh gì diễn ra sau đó, tôi nghĩ ai cũng hiểu... người nằm xuống có khi còn chẳng có tiền mà chôn, lại chờ đợi tiền phúng viếng, vì bạn kiếm tiền khó nên bạn KI BO lắm, bạn từng phúng viếng, thăm hỏi bằng con số bé tí thì giờ người ta cũng phúng viếng, thăm hỏi gia đình bạn bằng cái con số KI BO thế thôi. Mà kể cả bạn có RỘNG RÃI trong văn hoá phong bì này cũng có đủ không bạn? Mà RỘNG RÃI xong thì nhà bạn tìm ai làm TỪ THIỆN cho mình bây giờ?

Vì bạn KI BO nên bạn sẽ không nghĩ sẽ có người rộng lượng với bạn, bạn bè và người thân là chắc chắn luôn rồi, nhưng dù bạn KI BO đến mấy công ty bảo hiểm cũng không biết chuyện đó, họ chỉ biết bạn "MANG PHONG BÌ" đến cho họ, nhiều ít không quan trọng, chỉ cần thế thôi là họ đã RỘNG LƯỢNG với bạn rồi.

Bảo hiểm là hình thức vô cùng thông minh mà loài người đã nghĩ ra, thay vì cái quỹ dự phòng bé tí của người dân Việt thông qua cái văn hóa phong bì trong cưới hỏi, ma chay, đau ốm mà người ta mang đến cho nhau không thể sinh lời mà chỉ mang ý nghĩa trả nợ cho nhau thì Công ty bảo hiểm lại gom cái "VĂN HÓA PHONG BÌ" của cả cộng đồng lớn những người cả biết và không biết nhau thành một cái quỹ thật lớn giúp bạn đầu tư sinh lời để nhận tiền khi còn "ĐỨNG" và lo hậu sự, giúp người thân bạn vượt qua khó khăn khi bạn "NẰM".

Bạn thấy đó, tiền dù ít, dù nhiều mà biết chi tiêu đúng cách mới là tuyệt. Tiêu khi khỏe cũng phải cần dự phòng những lúc yếu đau thậm chí là nhắm mắt xuôi tay. Tiền thì chẳng bao giờ là đủ nên khi khỏe bạn cần biết bỏ tiền vào nhiều ngăn và nhớ bỏ cả vào ngăn dự phòng hậu sự bất kỳ, nếu tự để dự phòng hậu sự hay bệnh tật thì con số không biết bao nhiêu cho đủ vì nó sẽ ngốn tiền hơn cả khi bạn khỏe mạnh nên hãy nhờ công ty bảo hiểm giúp bạn, họ sẵn sàng mà. Nhưng bạn phải nhớ, họ chỉ nhận giữ tiền cho bạn khi bạn còn khỏe mạnh mà thôi, công ty bảo hiểm không chê bạn nghèo nhưng sẽ chê nếu bạn có bệnh. Nhớ nhé!

NS Vân _ #Cathayhanoi

3. thuhien

thuhien Mỗi ngày một niềm vui!

Khi tham gia bhnt, cái chị quan tâm nhất là tính bảo hiểm của nó chứ k phải tính tích luỹ. Bởi vậy nên k lăn tăn xem mất giá hay lãi suất bao nhiêu.

jadecloudshop thích bài này.
  4. Ha An 0210

Ha An 0210 0966 30 20 46 THANH LÝ BALÔ, cặp HS, túi đựng đồ

ít nữa có đk hơn chắc t cũng phải c họn 1 gói bảo hiểm để mua cho cả nhà :)

5. online_tainha

online_tainha Thành viên hội Cún 82

Nhiều bài chia sẻ hay m ạ, hy vọng nhiều người đọc được để có cái nhìn tổng quan hơn về bhnt

6. nguyenthu82

nguyenthu82 TAKE IT EASY

Muốn tham khảo một loại hình bảo hiểm tiết kiệm là chính, và bảo vệ cho mẹ với con trai thì nên tham khảo loại nào ạ

7. jadecloudshop

jadecloudshop

BHNT có nhiều loại hình khác nhau, nếu chỉ quan tâm đến tính bảo vệ thì phí rẻ, nếu quan tâm cả bảo vệ và tiết kiệm thì phí sẽ cao chị nha :) Nếu người có tiền thì giá trị của họ tăng gấp nhiều lần nếu gặp được tư vấn có tầm, đặt tiền đúng chỗ để tạo nên giá trị của khách hàng.

thuhien thích bài này.
  8. jadecloudshop

jadecloudshop

Bảo hiểm mà chờ đợi khi nào? bao giờ? đến lúc đó chưa chắc sức khỏe của gia đình đạt chuẩn nữa bạn ạ :)

9. jadecloudshop

jadecloudshop

Ý tưởng của t khi lập lên topic này là như vậy mà :) KHi nào mọi người thoát khỏi suy nghĩ bảo hiểm phải sinh lời tốt thì sẽ chỉ gặp phải tư vấn lừa phỉnh mà thôi!

10. jadecloudshop

jadecloudshop

Bạn ơi, BHNT là một kế hoạch dài hạn, bạn nên gặp tư vấn, tư vấn sẽ giúp bạn cởi bỏ mọi lo lắng khi tham gia BHNT và giúp bạn có một kế hoạch tốt nhất có thể. Là một kế hoạch tài chính dài hạn, bạn cần tìm một tư vấn làm chuyên môn tốt để có được sự yên tâm và thỏa mãn mong muốn của bạn :)
    Thân ái!

11. nguyenthu82

nguyenthu82 TAKE IT EASY

Làm sao mà em biết được thế nào là chuyên gia tốt hic

12. jadecloudshop

jadecloudshop

Mình tin là bạn đủ cảm nhận khi gặp tư vấn sau khi theo dõi topic này của mình :)
    Nếu bạn đang có nhu cầu, mình có thể giúp bạn.

13. thuhien

thuhien Mỗi ngày một niềm vui!

À, thảo nào mà phí của c thấp. Tại chưa có xèng để tham gia phí cao đó.

14. jadecloudshop

jadecloudshop

Chị ơi! Ở các nước bảo hiểm phát triển mạnh thì người tư vấn bảo hiểm hay chỉ bán bảo hiểm sẽ không thể tồn tại được. Đây chính thực là nghề tư vấn hoạch định tài chính cho khách hàng. Vì sao có những người sẵn sàng bỏ nhiều tiền ra để bỏ vào bảo hiểm? Bởi vì họ gặp được người hoạch định tài chính gia đình giúp họ đó chị :)

thuhien thích bài này.
  15. online_tainha

online_tainha Thành viên hội Cún 82

Bản chất của bhnt không xấu, nhưng tư vấn viên lại chỉ đề cập đến cái lợi cho khách mà quên đi những ràng buộc , thành ra, toàn tự mình hại mình, hại những người chưa hiểu hết về bhnt ==> ai cũng ác cảm với bhnt
    Chẹp, khi tao hỏi mấy người bạn, lớn tuổi hay trẻ tuổi đều có, đều bị chửi cho 1 trận: mua làm gì hoặc có thái độ với bhnt luôn.
    :D

jadecloudshopthuhien thích.
  16. jadecloudshop

jadecloudshop

Họ có cho m tiền k?
    Họ nuôi m khi về già k?
    Rủi ro đến họ có lăn xả ra cứu m k?

17. jadecloudshop

jadecloudshop

Chuyên đề 19: Nếu bạn chỉ nghĩ đến lãi suất khi tham gia BHNT?

Tất cả những gì bạn đang nghĩ về lãi suất khi nghe tư vấn BHNT chia sẻ chỉ là mức lãi hiện tại của các ngân hàng. Việt Nam là đất nước đang phát triển nên có mức lãi suất như vậy, càng trên đà phát triển, lãi suất ngân hàng sẽ ngày càng đi xuống.

Nhìn lại một chặng đường từ 2011 đến giờ, các bạn có thể check lại lãi suất công bố của hệ thống ngân hàng, đỉnh cao từ 18%, sau 5 năm, con số đang là bao nhiêu? Ai nói trước 20-30 năm nữa, lãi suất ngân hàng ở Việt Nam sẽ là bao nhiêu? Khi mà Ngân hàng TW Nhật Bản và Ngân hàng châu Âu đang công bố lãi suất âm. Lãi suất âm là gì? "Đây là một cách để tiếp thêm sức mạnh cho nền kinh tế khi không còn cách nào khác." Nghĩa là khi gửi tiền, người dân sẽ phải mất phí để ngân hàng giữ tiền giúp.

BHNT không phải là kênh để gia đình bạn gửi trọn số tiền tiết kiệm đang có, bạn cần chia ra nhiều ngăn khác nhau để sử dụng khi cần thiết. Những thứ bạn cần thiết phải dùng sẽ tiêu hao, nhưng BHNT sẽ vẫn còn đó với mức lãi suất ổn định cam kết trên suốt chặng đường công ty BHNT đồng hành với bạn nếu như bạn bình yên. Thế nhưng, nếu không may biến cố cuộc đời xảy đến, ngân hàng nào dám cạnh tranh lãi suất với BHNT? Chứng khoán nào, bất động sản nào, quỹ đầu tư nào...dám cạnh tranh lãi suất với BHNT?

Bạn thấy đó, bảo hiểm mà muốn sinh lời lớn thì lúc đó tính mạng của bạn còn không? Rủi ro xảy đến thì tiền ngân hàng, tiền đầu tư kinh doanh còn không? Nếu bạn nói chết rồi tiền bảo hiểm cũng chẳng để làm gì thì tiền bạn đang ủ ấm kia sẽ còn được mấy đồng dành lại cho gia đình. Bạn nghĩ xem?

(NS Vân_#Cathayhanoi)

18. huongnx13

huongnx13 Thành viên chính thức

Chào chị, em thấy bài viết của chị rất có ích cho mọi người, em đang làm cho Generali Việt Nam và rất muốn học hỏi từ chị , vậy nếu được chị em mình găpj nhau đc ko ạ

19. jadecloudshop

jadecloudshop

Được em nhé :)

20. jadecloudshop

jadecloudshop

VIỄN CẢNH CỦA HỢP ĐỒNG BẢO HIỂM NHÂN THỌ...
    - Không phải là kết thúc hợp đồng nhận được bao nhiêu tiền? Cứ so đo mãi rồi chẳng có gì?
    - Không phải là sự kiện bảo hiểm xảy ra, gia đình nhận được bao nhiêu tiền từ phía Công ty BHNT?
    Cả 2 hạng mục trên hợp đồng bảo hiểm rõ ràng rồi, vui lòng:
    - Kê khai trung thực.
    - Tuân thủ đóng phí đúng hạn.
    - Nắm rõ những điều khoản loại trừ.
    - Nắm rõ quyền lợi bảo hiểm của bản thân.

Vậy thì, có BHNT bạn có lợi gì? SỰ YÊN TÂM.
    - Bạn muốn đầu tư kinh doanh?
    - Bạn muốn cuộc sống sung túc?
    - Bạn muốn con cái được đầy đủ?
    - Bạn muốn những chuyến du lịch?
    - Bạn muốn thoả mãn những đam mê bản thân?
    ...
    Tất cả những cái MUỐN trên bạn chỉ có được khi,
    - Mọi rủi ro trong đầu tư kinh doanh đều không ảnh hưởng đến cuộc sống của gia đình bạn. Một nhà đầu tư kinh doanh đẳng cấp là người có hoạch định chiến lược kiểm soát rủi ro.
    - Cuộc sống chỉ sung túc khi mọi rủi ro trong cuộc sống (tai nạn, bệnh tật...) cần phải được chuyển giao cho phía chịu mua lại rủi ro. Ngoài doanh nghiệp bảo hiểm, không một ai dám mua rủi ro. Cần bán khi nó chưa xảy ra, đã xảy ra rồi vui lòng tự chịu trách nhiệm cuộc sống của mình.
    - Con cái đầy đủ khi cha mẹ biết nhìn xa, trông rộng. Kiếm ra tiền hay chưa có nhiều tiền cũng cần để cho con thấy sự kỷ luật chi tiêu, để con lớn lên đủ đầy hay chưa hẳn sung túc nhưng là một đứa trẻ ngoan. Chuyển giao rủi ro cho bảo hiểm cũng có nghĩa nếu không thể đồng hành bên con được nữa, công ty BHNT phải có trách nhiệm với đứa con khách hàng của họ sinh ra.
    - Những chuyến du lịch, ai cũng cần, nó giúp chúng ta đẩy lùi stress nhưng cũng hàm chứa rủi ro. Vui vẻ nhưng đừng quên bắt công ty bảo hiểm phải hứng chịu rủi ro cho mình, chứ k phải đi du lịch nên chưa có tiền tham gia BH.
    - Đam mê bản thân được thoả mãn nghĩa là kinh tế gia đình phải chia sẻ cho những đam mê đó. Có tốn kém không các bạn?
    ...
    Ý nghĩa của BHNT là để giúp bạn có được sự an tâm cho cuộc sống, giúp bạn được sống và thoả mãn đam mê. Hãy quên những so đo hơn thiệt bạn sẽ luôn có một năng lượng tốt giúp cuộc sống của bạn may mắn và bình yên, mọi sóng gió đi qua cuộc đời BHNT sẽ lo liệu.
    (NS Vân_#Cathayhanoi)