close topic

Thảo luận trong 'Mang thai' bởi lavanghp, 22/12/2011.

Trạng thái đề tài:
Không mở để có thể tiếp tục trả lời.
  1. lavanghp

lavanghp Thành viên kỳ cựu

Các mẹ ơi, cho mình hỏi với:
    Mình hiện nay có 1 cháu trai 4 tuổi và muốn sinh thêm cháu thứ 2. Mình muốn được tư vấn trước khi mang thai.
    Đầu năm mình có thai, nhưng cơ thể phát ban. Ngày 1/3/2011 xét nghiệm máu ở BV phụ sản Trung ương, kết quả là:
    - Rubella IgG: dương tính 23,9 IU/ml
    - IgM: dương tính 2,68 Index.
    Mình phải bỏ thai lúc được 7 tuần.
    Đến ngày 20/12/2011, mình đi xét nghiệm lại ở Trung tâm y tế dự phòng 70 Nguyễn chí thanh. Tuy nhiên, họ chỉ xét nghiệm Rubella IgG, kết quả là >500 (dương tính).
    Mẹ nào biết giải thích giúp mình:
    1. Vì sao chỉ số IgG lại tăng cao như vậy? Và tăng như thế có vấn đề gì không?
    2. Vì sao họ không làm xét nghiệm IgM? Có cần đi làm xét nghiệm tiếp chỉ số này ko? Nếu so với kết quả đầu năm, chỉ số IgM phải như thế nào mình có thể mang thai tiếp? Nếu xét nghiệm mà IgM > 1 thì mình phải làm gì?
    Mong mẹ nào có kinh nghiệm tư vấn giúp. Cảm ơn các mẹ!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi lavanghp
    Đang tải...

Các chủ đề tương tự:

2. kunkute

kunkute Thành viên rất tích cực

Ðề: Nhờ các mẹ tư vấn về Rubella

Mẹ nó ơi, mình ko phải là bác sĩ nên ko trả lời dc mấy câu hỏi của mẹ nó.
    Tuy nhiên mẹ nó nên đến các nơi chuyên về xét nghiêm rubella để tư vấn như bệnh viện phụ sản để tư vấn xem đã nên có bé chưa, có vấn đề gì ko?
    Hoặc mẹ nó xét nghiệm ở Medlatec ở Nghĩa Dũng ý, họ chuyên xét nghiệm rubbela.

3. Sony22

Sony22 Bắt đầu tích cực

Phải bỏ thai nếu mắc rubella khi đang có thai thì hầu như mẹ nào cũng chọ cái này , nhưng còn nếu mang thay dc 2tuan lại đi tiêm ngùa VGB và Rubella thì sao ak :(. em có người bạn như thế BV tỉnh bảo phải bỏ thai nhưng lên BV sản TW HN thì nói ju dc, đợi đến tuần thứ 12 đi siêu âm và sàn lọc trúc sịnh ji đó, hoang mang quá ko bik em bé có bị ah j ko nữa. Có mẹ nào mắc trường hợp như bạn em chưa ak

4. lavanghp

Cảm ơn bạn, mình cũng định xét nghiệm qua Medlatec nhưng mình nghe tiếng ở đây ko đc tốt lắm, với lại mình đc 1 chị ở viện PSHN khuyên nên qua 70 NCT nên mình qua đó thôi.

5. lavanghp

Mình ko phải bác sĩ để đưa ra lời khuyên cho bạn. Nhưng suy 1 cách logic thì theo mình thế này:
    Khi bạn bị bệnh hoặc tiêm phòng (bản chất tiêm phòng là đưa 1 lượng virus yếu của 1 loại bệnh nào đó vào cơ thể để cơ thể sản sinh chất kháng lại, từ đó tăng sức đề kháng của mình), như vậy đã có virus xâm nhập cơ thể bạn. Tùy vào loại virus đó là loại gì, nhưng mình chắc chắc sẽ có ảnh hưởng đến thai nhi, có điều là nhiều hay ít thôi.
    Lẽ ra khi muốn tiêm phòng thì phải đợi vừa sạch kinh thì mới đi là an toàn nhất.
    Còn giữ hay ko thì cái đó mình ko dám khẳng định. Chẳng người mẹ nào lại muốn bỏ đi giọt máu của mình cả. Nhưng mình chỉ sợ sinh con ra mà con ko được toàn vẹn, gia đình sẽ buồn, bản thân con sau này vừa mặc cảm, vừa khổ, nhất là nếu dị tật lớn, không có khả năng tự lo sinh hoạt thì nếu cha mẹ mất đi thì ai sẽ lo cho con??? Đó là điều phải cực kỳ cân nhắc có nên giữ hay ko.

Mình có gọi điện đi nhiều nơi xin tư vấn, trong đó có BS Vỹ ở viện sản HN. Bác sĩ này mình rất ấn tượng. Mình cũng nghe nhiều mẹ khen về chuyên môn của BS, nhưng mình ko dám khẳng định, nhưng mình chắc chắn là y đức của BS đó tốt. Vì chính hồi đầu năm mình có đi khám qua ở chỗ BS. Có 1 lần mình gọi điện cho BS nhưng BS đang ở ngoài đường nên ko nghe rõ. Khi về thì BS gọi lại ngay cho mình, mình thấy thực sự rất cảm động.
    Mới hôm nọ mình lại gọi cho BS xin tư vấn, nhưng chắc lúc đó BS bận nên ko nghe máy. Mình liền nhắn 1 cái tin dài dằng dặc, 5' sau thấy BS trả lời ngay.
    Mình nt lại cảm ơn BS và thêm 1 câu "Trời Phật phù hộ độ trì cho BS" (mình kể cho mẹ mình nghe mà bà phì cười với cái câu này). Bs trả lời: "Thanks, chúc em sẽ được suôn sẻ".
    Mình nghĩ là với những BS có tâm thì sẽ cho mình lời khuyên chân thành và có ích nhất.

6. meChuot

meChuot Thành viên chính thức

Theo hiểu biết hạn hẹp của mình thì giải thích nôm na là chỉ số IgM (+) nghĩa là "đang nhiễm", còn IgM(-) mà IgG (+) nghĩa là "đã từng nhiễm". Vừa rồi mình đi XN Rubella (định tiêm phòng) thì IgG của mình cũng (+) 64.4, bác sĩ bảo thế thì khỏi cần tiêm phòng nữa.

7. lavanghp

Mẹ nó ơi, mình cũng hiểu như thế đấy. Nhưng nếu như IgG của mình cũng tầm mấy chục như mẹ nó thì ko có gì, tại mình thấy nó tận >500 mới lo, k biết vì sao mà lại cao như thế. Trong khi lại ko xét nghiệm IgM cho mình nên chả biết nó - hay +, chả biết đằng nào mà lần. Có lẽ tuần sau mình đi xét nghiệm lại, làm cả 2 luôn.

8. meChuot

meChuot Thành viên chính thức

Mình chờ tin mẹ nó, vì mình cũng muốn tìm hiểu kỹ hơn vđ này

Trạng thái đề tài:
Không mở để có thể tiếp tục trả lời.