Toàn Quốc: Cẩn thận đối với dịch vụ "chạy" việc

Thảo luận trong 'Việc làm' bởi webmaster, 7/6/2011.

1. Mẹ Ku Tũn

Mẹ Ku Tũn Thành viên kỳ cựu

Ðề: Cẩn thận đối với dịch vụ "chạy" việc

quan trọng ko phải là cao thấp mà quan trọng là uy tín và chất lượng
    đừng so sánh bởi vì chỉ nghĩ đến so sánh đã là 1 sự khập khiễng rồi

Đang tải...

2. Mẹ Ku Tũn

Con cũng ko đến cái mức quan hệ tốt để đưa vào miễn phí được cô à
    người khác lấy chứ con lại ko quan tâm đến vấn đề này lắm
    cái con cần ở diễn đàn này là cái khác chứ đây cũng ko phải chuyên ngành của con:D
    Dù sao, trong cuộc sống,con nghĩ đơn giản cái gì thì dễ sống cái đó.
    Nếu thuộc lĩnh vực của mình, xin dễ thì chẳng ký do gì mà ko giúp nhau cả
    nhưng con cũng nghĩ, đôi khi, lòng tốt cũng dễ bị lợi dụng. Nhưng ko suy nghĩ sâu vì thà tin để bị phản bội còn hơn sống ko tin ai
    :D
    tính con thì thẳng tính, có gì nói thẳng, đơn giản và thoải mái.
    Hợp thì đến với nhau, không thì thôi, vì đơn giản tình cảm hay sự hiểu nhau ko ép được
    có người nọ, người kia, ngay cả khi mình có lấy đắt ở dịch vụ này, nhưng tân tình khi họ nhận vào làm thì không nơi nào làm được
    con thì đảm bảo được điều đó
    chưa có nơi nào nhận mà dám đảm bảo như con cả đâu
    đó cũng là 1 điều mà ko phải ai cũng tận tâm được
    biết đâu, đó là 1 cái phúc
    phải ko cô/.

3. menghe032009

menghe032009 Thành viên rất tích cực

Mẹ nó tự tin quá rồi mẹ nó ơi! Hôm nào e với mẹ nó gặp nhau mẹ nó sẽ thấy có phải e nói đúng ko nhé! Tháng nào e cũng đưa ít nhất 2 đến 3 người vào ngân hàng mà.

4. Mẹ Ku Tũn

tớ đã bảo bạn rồi mà
    mỗi người mỗi khác
    bạn đừng nghĩ chỗ bạn cũng như chỗ tớ, tớ ko muốn tranh luận với bạn ở nơi như thế này
    nhưng tớ đã nói rồi
    tớ thừa tự tin để khẳng định chỗ cậu với chỗ tớ sự chênh lệch khác nhau vì cái giá trị nó khác
    cậu hiểu chứ

5. menghe032009

Mẹ nó ơi, hiện tại e cũng làm ngân hàng đây! E hiểu giá trị của từng vị trí trong ngân hàng mà! Mẹ nó có làm ngân hàng ko mà nói vậy hả mẹ nó ơi!

nganson_backan thích bài này.
  6. namsoshop

namsoshop Thành viên đạt chuẩn

Các mẹ ơi, theo các mẹ, như thế này có phải bị lừa không ạ? Có người gọi điện cho em bảo là Công ty của nhà nước, có nhận được hồ sơ của em và muốn sáng hôm sau em đi phỏng vấn, em hí hửng lắm, sáng hôm sau mưa tầm mưa tã, phi lên nhà người ta( không phải phỏng vấn ở cơ quan ạ), rồi đến nơi họ lại bảo họ không ở nhà, lại đi ra 1 địa điểm khác, rồi lại đứng dưới mưa chờ, rồi mới thấy, rồi lại vào quán cafe phỏng vấn, rồi họ đề cập chuyện chạy chọt vào nhà nước, giá rẻ bất ngờ, em cũng hí hửng ok, hồ sơ em gửi lại cho họ chờ chiều về rút tiền đem qua, nhưng không may tài khoản ngân hàng của em bất ngờ bị khoá(lý do riêng ạ), thế nên em rất tiếc, tiếc lắm, em nt cho họ thì họ bảo không sao, tối hôm đó họ gọi cho em bảo là e không được vào biên chế, nhưng vẫn được làm hợp đồng, mừng thế, hơn 1 tuần sau em hí hửng ra trước cửa cơ quan, cơ quan to lắm cơ các mẹ ạ, nhà nước mà, đứng chờ hơn nửa tiếng họ mới xuất hiện, nhưng không phải đi từ cơ quan ra ạ, rồi họ bảo em đi cùng họ ra 1 chỗ khác, chứ không phải vào cơ quan ạ, sau lại ra quán trà đá ngồi chờ( không hiểu lắm), nghe họ nói chuyện thì câu trước với câu sau cũng không khớp nhau, cứ kiểu gì ý, xong bảo chiều lại ra cơ quan kí, (hợp đồng ạ) em lại về, đầu giờ chiều chuẩn bị đi thì họ lại nt bao la mai qua, không mất đồng nào nên em cũng tặc lưỡi nghĩ là họ bận thật, sáng hôm sau em dậy, họ gọi cho em bảo là phải có tiền quà cáp trước khi kí hợp đồng, không thì mai qua lấy hồ sơ, có lẽ đầu em cũng hiểu thêm được 1 chút, thế là thôi em xin hồ sơ về, và từ hôm đó không gặp nổi họ để xin bộ hồ sơ, và em chấp nhận thôi không lấy hồ sơ về nữa. Thế có phải là em suýt bị lừa không?Em có may mắn không? Hay em trách oan họ rồi

7. menghe032009

Bạn may mắn rồi, quá may mắn!!!

8. botreccon

botreccon Thành viên tích cực

thanks bác bay h lừa đảo kiểu đấy nhiều lăm

9. namsoshop

namsoshop Thành viên đạt chuẩn

Oài, thế mà đến bây giờ em vẫn đang còn chút tiếc nuối, hic

10. bobyyeuthuong

bobyyeuthuong Mua đệm Everest tặng ga

bạn may thế, xin vào cơ quan nhà nước ko đơn giản tí nào cả đâu bạn ơi, toàn con ông cháu cha, có xuất có phần hết rồi bạn ạ. Nếu có thật thì ng ta cũng xin cho họ hàng, con cháu, bạn bè nhà ng ta thôi.
    Bạn tin ng quá, nhưng bạn lại rất may mắn. Chúc bạn sớm tìm đc việc

11. phuongbelo

phuongbelo

Tớ chưa bao giờ tin tưởng ai chạy việc cho mình trừ người nhà, ng thân quen. Nhiêu khi có các bạn viết topic chạy việc ở đây, tớ cũng k tin được. phòng trường hợp hy hữu, Tiền trao rùi chẳng lấy lại đc, mất tiền mất của, mất lòng tin, Tốt nhất các mẹ đừng bao giờ tin việc này có thật

vovientron thích bài này.
  12. botreccon

botreccon Thành viên tích cực

bây h dịch vụ chạy việc phát triển lăm, mọi người cẩn thận nhé

13. me_be_meo79

me_be_meo79 Thành viên tập sự

14. nganson_backan

nganson_backan Thành viên tích cực

mẹ này có người bác là bác Cúc là Chủ tịch hội tư vấn thuế.
    mẹ này nhiều mối quan hệ rộng. quen cả bên thuế cơ mà chắc xin việc ok thôi

Sửa lần cuối: 28/9/2012
  15. Mẹ Ku Tũn

sao bạn biết bác tớ vây????
    tớ ko chạy việc vào Thuế đâu, ko care
    đơn giản vì tớ chẳng thích nữa
    hí hí...
    chúc các mẹ sớm tìm được việc bằng cách thi thố cho đỡ tốn tiền

16. thuongcon1

thuongcon1 Thành viên đạt chuẩn

Rất cảm ơn chị đã đưa ra 1 số thông tin hữu ích.

Sửa lần cuối: 9/10/2012
  17. thuongcon1

thuongcon1 Thành viên đạt chuẩn

Cảm ơn chị về những thông tin trên.

Sửa lần cuối: 9/10/2012
  18. Mẹ Ku Tũn

Có bài này khá hay, xin gửi đến các bạn:-------
    -------
    Thời gian gần đây, trên UB xuất hiện một số topic bàn tán sôi nổi về chủ đề phải nói là rất nóng của mùa tuyển dụng vào Ngân hàng năm 2012 - Dùng tiền chạy vào Ngân hàng! Một loạt các topic được dựng lên với những title giật gân như: Chạy vào Agribank giá 500trđ có nên hay không? Vào Vietinbank 400trđ thì thế nào? Có người chạy cho vào MB có nên đồng ý hay không?....

Những topic này, không ít thì nhiều, đã có ảnh hưởng nhất định đến tư tưởng của các Future Bankers tại UB. Khoan nói về động cơ của người đăng hàng loạt bài này (nếu tôi nhớ không nhầm thì cùng một nickname), chỉ nội việc hàng trăm cm được đăng tải đã thấy hầu hết Future Bankers đều quan tâm đến vấn đề này.

Để rộng đường dư luận, tránh trường hợp thông tin một chiều (teen thường gọi là: chết vì thiếu hiểu biết) tôi có một lời bày tỏ cùng các FB như sau:

Chạy vào Ngân hàng! Có hay Không?

Với kinh nghiệm của mình, tôi phải khẳng định rằng, hiện trạng Chạy vào Ngân hàng là Có! Bằng nhiều hình thức khác nhau, nhân sự ngành Ngân hàng cũng như các ngành khác, đều tồn tại một thức gọi là "góc tối" dành cho các "Mối quan hệ". Tuy nhiên, nếu nói thẳng là "chạy" theo kiểu "mặc cả theo giá thị trường" thì tôi cũng phải khẳng định là Có, nhưng không nhiều. Nó rơi vào một số cán bộ thoái hóa biến chất, trục lợi cá nhân tranh thủ "đục nước béo cò" để kiếm chác thông qua kênh nhân sự. Cần phải hết sức cảnh giác với những đối tượng này.

Chiêu trò thuyết phục "khách hàng" của các đối tượng này thường đánh vào tâm lý nôn nóng tìm việc của FBs, đồng thời dẫn chiếu một số mẫu CV của các Ngân hàng có dòng: "Bạn có quen ai làm việc trong Ngân hàng/Ngành Ngân hàng không? Ghi rõ họ tên" để nói rằng: Ngân hàng là thứ Nhất thân nhì quen, không thân quen, không tiền bạc thì ...đừng hi vọng!

Xin thưa với các bạn rằng, chúng tôi, những người làm nên cái form đó với một ý nghĩa hết sức trong sáng: Ngân hàng kinh doanh rủi ro, Nhân viên Ngân hàng là một nghề "nguy hiểm" đòi hỏi sự nhạy bén, thành thạo trong nghiệp vụ để giảm thiểu tối đã rủi ro tác nghiệp (nếu có). Vì thế, chúng tôi ưu tiên những người có người nhà làm Ngân hàng chỉ đơn giản một điều: bạn sẽ được học hỏi không chỉ ở Ngân hàng, mà còn ngay tại già đình mình (người thân người quen thông qua các câu chuyện nghiệp vụ trao đổi ngoài lề). Tuy nhiên, chúng tôi chỉ ưu tiên hơn trong trường hơp 2 ứng viên bằng nhau mà thôi, chứ phải khẳng định rằng, điều đó không bao giờ là tất cả!

Chạy vào Ngân hàng, nên hay không nên?

Giả sử, một ai đó "mời chào" bạn "chạy" vào Ngân hàng, bạn nên cân nhắc giữa cái Được & Mất trước khi lựa chọn, tôi sẽ sơ lược cả 2 mặt Được và Mất để các bạn dễ hình dung:

Được gì?: Đương nhiên rồi, bạn được vào làm việc trong Ngân hàng bạn mong muốn, thu nhập ổn định, "ăn ngon mặt đẹp" với vô số thông tin lương, thưởng (thưởng định kỳ, thường tết ...);

Mất gì?: Cái mất đầu tiên là Tiền, bạn phải bỏ ra một số tiền kha khá để kiếm được một chân Chuyên viên QHKH hoắc GDV. Tất nhiên rồi, một số bạn cho rằng, mất tiền là chuyện đương nhiên, đổi lại ta được cái ta mơ ước, thế còn đòi hỏi gì nữa .

Xin thưa, bạn nên suy nghĩ lại! Ta thử nhìn theo một hướng khác xem nhé:

Thứ nhất: Ngân hàng là một ngành có sự biến động nhân sự rất cao, từ nhân viên đến lãnh đạo (cái này bạn chỉ cần hỏi bất kỳ một ai đang làm việc trong ngành Ngân hàng sẽ rõ) vì thế, rất có thể "người đỡ đầu" cho bạn một ngày nào đó sẽ "bỏ bạn mà ra đi" để bạn bơ vơ trước một ekip lãnh đạo mới (mà tất nhiên rồi, họ cũng không quá vui vẻ khi chấp nhận bạn).
    Thứ hai: Trong Ngân hàng, có rất nhiều vị trí, giả sử bạn được vào một vị trí đang được cho là "ngon nhất" đối với sinh viên mới ra trường Chuyên viên QHKH, nếu bạn không có năng lực thật sự, chỉ cần qua vài ba kỳ giao chỉ tiêu bạn không đạt thì chắc chắn, nếu không bị out thì bạn cũng sẽ bị đá qua chỗ này chỗ khác. Đấy là chưa kể, nếu bản thân bạn không đủ trình độ, nhận thức để làm việc tại vị trí đó, có khi bạn lại tự "mua dây buộc mình" bằng sự thiếu hiểu biết về nghiệp vụ của bản thân. Không khó để nhận thấy rất nhiều CV QHKH, Cán bộ tín dụng đã được vinh hạnh "bóc lịch" chỉ vì thiếu hiểu biết, chỉ vì bị khách hàng lừa ...
    Thứ ba: Ngân hàng có thật sự như bạn tưởng? Bạn cho rằng, kệ, cứ vào cái đã, gắn cái mác, rồi lấy chồng đại gia, lấy vợ nhà giàu ... Xin thưa, cái sự này lỗi mốt rồi. Thời nay, nhân viên Ngân hàng bóng thì có bóng nhưng cũng vất vả trăm đường. Ngoài chỉ tiêu, kế hoạch, còn môi trường, nhân sự , khách khứa với vô số phức tạp đeo bám bạn. Bạn có sẵn sàng đi hàng chục km để chăm sóc khách hàng, đi ngoại tỉnh để thẩm định KH, sẵn sàng nghe KH "mắng chửi" như tát nước vào mặt mặc dù KH mới là người sai mà không dám phản ứng gì? Bạn có sẵn sàng thức đêm thức hôm, lo lắng ngược xuôi mỗi lần Kiểm toán nội bộ xuống kiểm tra chi nhánh ..... còn rất và rất nhiều.
    Thức tư: Bạn nghĩ gì nếu cả phòng đều "ghét bạn". Tất nhiên rồi, nếu là tôi, vất vả bao công sức tôi mới vào được, đằng này tôi biết bạn "dùng tiền" cạy cửa sau để chui vào phòng. Bạn nghĩ tôi sẽ thoải mái đối xử bình thường với bạn? Không phải nói nhiều, tâm lý người Việt Nam, bạn có sẵn sàng tâm lý "sống trong sợ hãi"?
    Thứ năm: Đấy là chưa kể, nếu "qua cò" rất có thể bạn sẽ gặp phải tình trạng "đem con bỏ chợ". Ừ thì họ lo cho bạn vào Ngân hàng, nhưng khi vào rồi, trụ lại được hay không là việc của bạn! Vì không phải ai cũng đủ khả năng đỡ đầu cho bạn trước những cái mất từ Thứ nhất đến Thứ tư đã nêu ở trên! Lúc đó thì đúng là tiền mất tật mang! .... Và còn rất nhiều hệ lụy khác mà trong phạm vi bài viết nhỏ, thời gian hạn hẹp nhất thời chưa suy tính tới ....

Có bạn đọc đến đây sẽ hoang mang đặt câu hỏi: Chả lẽ ông này đang dọa mình? Nếu mà phức tạp như thế thì ai mà dám vào làm Ngân hàng chứ nói gì đến chạy vào Ngân hàng?

Các bạn yên tâm, nếu bạn có năng lực thật sự thì Ngân hàng là môi trường tốt để nuôi dưỡng năng lực của bạn. Không phải quá tự hào, nhưng dù gì Ngân hàng vẫn là nơi có môi trường làm việc tương đối chuyên nghiệp, tiên phong trong nhiều lĩnh vực, trong đó có dịch vụ khách hàng (đặc biệt ở các Ngân hàng đã và đang đổi mới mô hình dịch vụ).

Có bạn khác lại hỏi: "Nếu nhà em có người thân, em lại có năng lực, em vẫn thi, nhưng mất một chút kinh phí để chắc ăn, có nên không?" Không ai trả lời được câu hỏi này của bạn ngoại trừ bạn! Theo tôi, đang có một sự mất tự tin trong câu hỏi! Nếu bạn tư tin thật sự, thì ngại gì thử thách! Còn nếu, thật sự bạn không quá tự tin, bạn có thể dùng "tuyệt chiêu" của gia đình để dễ dàng hơn về đầu vào, nhưng tuyệt đối không được ỉ lại vào nó và phải chuẩn bị tâm lý thật tốt đối với một số cái Mất mà tôi đã nêu ở trên!

Cuối cùng, Lời khuyên tôi muốn nói với các FBs đang chinh phục lĩnh vực Ngân hàng là: Hãy tự tin, đi bằng đôi chân của mình! Tôi tin các bạn làm được! Hành động thế nào - tùy bạn. Tuy nhiên, trước khi hành động hãy cân nhắc kỹ giữa cái Được và cái Mất, biết mình đang ở đâu, đang muốn gì. Đừng để những "lời đường mật" khuất phục để rồi Tiền mất tật mang.

muathu.clht thích bài này.
  19. meanhphuc

meanhphuc Thành viên mới

chuẩn rồi đấy, may mà em ko có tư tưởng lớn là phải vào nhà nước, lương cao chứ ko thì giờ cũng dính đòn rồi. May quá, cảm ơn mod và mọi ng đã chia sẻ

20. pnh11082005

pnh11082005 0988.44.00.51

Mình cũng đang nhờ em thuphuong0186 này đấy! Không biết có thành công hay không nữa :-k