3 tháng đầu: Có 2 con rồi, thử que 2 vạch, phải làm sao??

Thảo luận trong 'Mang thai' bởi Golden_Pig, 25/11/2009.

1. Golden_Pig

Golden_Pig Thành viên tập sự

Chào các Bố Mẹ trên diễn đàn! Mình là một thành viên khá quen của diễn đàn nhưng hôm nay mình có vấn đề tế nhị nhờ mọi người tư vấn giúp nên phải dùng Nick mới. Các Bố Mẹ tư vấn giúp mình với nhé!
    Mình đã có 2 con rồi, cách đây nửa tiếng linh tính thế nào mình lại đi thử que, cả 2 lần đều 2 vạch :-( Cảm giác thật khó tả. Đây là lần thứ 3 mình nhìn thấy kết quả 2 vạch nhưng không giống tâm trạng vui mừng như 2 lần trước. Mình biết mình ko thể trải qua 1 lần sinh nở nữa vì các lý do:
    - Sức khỏe mình ko còn tốt nữa để có thể sinh một đứa con khỏe mạnh
    - 2 con mình còn nhỏ quá, việc chăm nom 2 cháu vẫn một tay mình lo. Nếu mình mà sinh đứa con thứ 3 này ra thì mình ko đủ thời gian và sức khỏe để chăm sóc và dạy dỗ tốt cả 3 cháu
    Tuy nhiên, mặc cảm tội lỗi vẫn ám ảnh mình nãy giờ .....
    Mình nhờ mọi người tư vấn hay giải tỏa giúp mình với .... Rất cám ơn mọi người

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Golden_Pig
    Đang tải...

2. vuonglinh

vuonglinh Thành viên đạt chuẩn

nếu mà mọi ng tư vấn thì em chắc rằng phải có 90 % mọi ng khuyên chị giữ lại. chị ạ.

Golden_Pig thích bài này.
  3. *MEBIMBIM*

*MEBIMBIM* CẢNHÀTACÙNGYÊUTHƯƠ NGNHAU

Ôi vấn đề này khó đây.Mình chẳng biết nên làm thế nào.Các me. cho ý kiến giúp mẹ nó đi a!

4. King of Foods

King of Foods Bắt đầu nổi tiếng

Chào chị
    Nếu chị là vợ tôi..thì hay quá
    Giữ lại chị ạ, đúng như chị nói cảm giác về tội lỗi sẽ bám theo chị suốt cuộc đời, đã không có thì thôi, phải dùng các biện pháp tránh thai, chứ đã có rồi bỏ đi, khổ đứa bé lắm. Có thể hiện tại sức khỏe chị không được tốt, nhưng với các chế độ ăn uống và chăm sóc bản thân, sức khỏe sẽ lên ngay
    Đừng bỏ phí của trời cho như thế chị nhé, nhiều người ngày đêm mong mỏi cũng không dược đâu chị
    Many thank

5. Muối

Muối www.nii-shop.au.com

ôi, thật là khó xử nhỉ. Nhưng chắc em cũng sẽ giữ lại nếu là em. Làm sao đành lòng bỏ đi đứa con của mình được. Nó cũng muốn ra đời và lớn lên chứ. Nhưng hoàn cảnh em khác với hoàn cảnh chị, nên em chẳng biết khuyên chị thế nào. Chỉ chia xẻ với chị thôi. Nhưng em vẫn cầu mong chị đừng bỏ bé đi nhé... Hic.. tội nghiệp lắm...

6. momo

momo Thành viên Hội Rắn

Đẻ đứa thứ 3 thôi. Sau đó nhớ giữ gìn, ko khổ thân con...

...................................................

7. MeBovaChep

MeBovaChep Thành viên chính thức

Mình nghĩ mẹ nó cũng đang muốn giữ lại nhưng còn băn khoăn..., mình tiếp thêm sức cho mẹ nó nhé. Mình cũng đang vất vả chăm 2 con rất nhỏ, sức khỏe cũng khônng tốt và phải sinh mổ 2 lần, nhưng nếu trời thương cho thêm đứa con thứ 3, mình cũng sẽ giữ lại đến cùng.
    Chúc mẹ nó có quyết định sáng suốt :)

8. Thai Anh

Thai Anh

con cái là của trời cho, nhiều người mong và ao ước cũng chưa được nên mẹ nó nghĩ lại đi, cố gắn lên, khó khăn rồi sẽ qua, thấy con lớn lên trưởng thành là hạnh phúc lắm rồi

9. Golden_Pig

Golden_Pig Thành viên tập sự

Mình cám ơn các Bố và Mẹ đã khuyên mình nhưng mọi người ơi, sẽ ra sao nếu mình sinh ra bé mà mình ko chăm sóc và dạy dỗ cả 3 được chu đáo??!! 2 bé lớn của mình đến giai đoạn phải gần gũi để uốn nắn, hình thành tính cách cho cháu rồi. Nếu có baby lần nữa thì mình sẽ ko thể quan tâm, theo sát 2 con hiện giờ của mình ..... Ko có thời gian nghe bé kể chuyện, ko có thời gian để trò chuyện để biết con suy nghĩ gì, ko có thời gian chơi với con, ko có thời gian dẫn con đi chơi ..... :-( ..... Cả 2 vợ chồng thu nhập khá cao nhưng 5 năm nay mình ko kiếm được NGV vừa ý nên mình rất vất vả trong việc chăm con vì một mình phải làm tất cả mọi việc. Công việc của chồng thì phải ra khỏi nhà từ 6 giờ sáng và về đến nhà lúc 7 giờ tối ..... 2 bên Nội NGoại thì ko nhờ được vì 2 Bà cứ đau ốm mãi ....
    Mọi người ơi, cho mình thêm lời khuyên với .....

10. honeymoon

honeymoon Happy Palm

Chị ơi tiếp tục tìm người giúp việc đi, đừng yêu cầu người ta cao quá, cứ tạm chấp nhận người vừa vừa thôi để giúp đỡ cho mình. Đừng bỏ em bé đi chị nhé. Bố mẹ em bảo, mỗi con mỗi phúc. Chúc chị có sức khỏe và nghị lực và quyết tâm giữ lại em bé này nhé.

11. chuot

chuot Thành viên tích cực

Bạn nói chuyện với chồng chưa??? Ý kiến chồng bạn thế nào???
    Từ trước đến khi sinh em bé thứ 2 mình luôn nghĩ sẽ phải sinh 3 bé mới vừa lòng, chồng mình cũng vậy. Tuy vậy, sau khi sinh bé thứ 2 mình nghĩ sẽ dừng lại ở đây để nuôi dạy con cho tốt (và mẹ đỡ vất vả, đỡ chóng già...). Nhưng ông xã thì vẫn thích 3 con đấy. Thực ra điều mình sợ là mình sẽ vất vả và lo lắng cho bé lúc mình mang bầu, lúc bé ốm đau, thương con lớn không được mẹ gần gũi, thương con bé còn nhỏ dại, còn bản thân sẽ vất vả, chứ có thêm con thì thích lắm chứ (vì vợ chồng mình đều có ba anh em mà nhiều lúc vẫn thấy ít cơ đấy). Vì vậy, tuy kế hoạch chỉ có 2 con nhưng vợ chồng mình luôn xác định nếu nhỡ có bầu thì lại sinh tiếp.
    Tuy vậy, lúc đó bạn sẽ phải tìm được người giúp việc tốt, điều này khó nhưng không phải là không thể. Lúc bạn đi làm lại, bạn nên nhờ ông bà nội ngoại lên ở cùng để trông người giúp việc giúp mình, chắc ông bà thương con cháu sẽ nhận lời mà (chắc chắn mình sau này cũng thế). Một điều quan trọng nữa là bạn nên đơn giản mọi việc hơn, điều quan trọng nhất bạn cần ở người giúp việc là gì thì chỉ tập trung vào điểm chính đấy thôi để có thể chọn được người làm. Chứ thực ra nhiều khi chính bản thân mình làm việc nhà mình còn chưa hài lòng mà. Ông bà nội ngoại cua mình đều ở quê, không ra giúp trông cháu được nhưng ông bà nhờ người họ hàng ra trông giúp. Mình xác định người họ hàng sẽ tập trung vào bé, các việc khác mình sẽ làm (nấu cơm, dọn dẹp...) nếu không làm được thì thuê người theo giờ đến dọn dẹp. Mọi việc nhà sẽ không được hoàn hảo và sạch sẽ như khi mình chưa có bé. Nhưng mình chỉ cần người giúp việc chăm tốt cho bé, mọi thứ của bé đều sạch sẽ là đạt rồi. Bạn có thuận lợi là hai vợ chồng lương cao vì vậy nên trao đổi với chồng, xác định khi có thêm bé bố phải dành thêm thời gian để lo cho các con (hướng dẫn bé lớn học, phụ trông bé nhỏ...). Và giờ bạn chỉ cần cố gắng ăn uống bồi dưỡng sức khỏe để em bé khỏe mạnh nữa là ok thôi. Bạn nên đơn giản mọi thứ đi vài năm chờ bé lớn thì mọi việc sẽ lại đâu vào đấy mà. Chúc bạn yên tâm dưỡng thai, chuẩn bị tốt sức khỏe để chăm 3 bé. Mình cũng thèm nhiều con lắm rồi đây.

Last edited by a moderator: 25/11/2009
  12. meoquynh

meoquynh Thành viên tích cực

Nếu là mình là mình sẽ giữ lại, tuy có vất vả khó khăn nhưng bạn hoàn toàn có điều kiện tìm NGV mà, đâu đến nỗi phải bỏ đứa bé. Mong bạn bình tâm suy xét, tốt nhất là thảo luận cùng chồng

13. Linh_famill

Linh_famill Bắt đầu nổi tiếng

Nhà có kinh tế lo gì nữa nhỉ???
    Vất vả đã có giúp việc ( họ sẽ chăm cháu và lo công việc nội trợ, Chị chỉ việc cho con ti, chơi với nó và vẫn có thời gian cho 2 nhóc kia mà? )
    Không có sức khỏe thì bồi bổ ác chiến vào
    Nói chung là ai cũng sẽ khuyên chị giữ lại thôi. Em cũng khuyên chị thế.
    Có thể sẽ vất vả thêm 3 hay 4 năm nhưng chị lại được cả cuộc đời sau này vui vẻ hạnh phúc, vì con đàn cháu đống đấy.

14. MomMi

MomMi Chia sẻ nếu cần sẻ chia

Mình nghĩ bạn nên giữ lại bạn ạ. Mình cũng 2 lần sinh rồi, cũng nghĩ nên dừng lại ở 2 con để nuôi con cho tốt, nhưng rồi mình lại vừa mất em bé thứ 2 của mình, mình thấy đau đớn lắm. Mà 2 lần sinh mổ rồi, chẳng biết có sinh được nữa hay không đây. Con cái là lộc trời cho, đừng lỡ tước đi quyền được sống của bé nhé.

15. Mebacongai

Mebacongai Thành viên tích cực

Mình cũng 3 đứa đây, một đứa lớp 6, một đứa lớp 4 và một đứa 4 tuổi - chồng còn đang muốn đẻ đứa thứ 4 :mrgreen: - Bạn bàn với chồng xem sao, nếu chồng cũng đồng ý thì nên giữ lại, thêm người thêm của mà, tớ sinh bé thứ 3 xong 2 vợ chồng làm ăn tốt lắm.
    Còn việc lo chăm sóc thì cứ sinh xong bạn sẽ thấy, nuôi con đàn dễ hơn nhiều, chắc chúng nó cũng biết thân biết phận nên ngoan hơn nhiều đấy. Không phải lo về vấn đề kinh tế thì chả có lý do gì bỏ bé đâu, tội nghiệp lắm.

16. Xiuhan

Xiuhan Thành viên rất tích cực

Bạn ơi có người mong còn không được đấy, nếu có kinh tế thì nên để lại bạn nhé, tư tưởng của tớ là càng nhiều con càng thích vui cửa vui nhà, tớ cũng có 2 con rồi kế hoạch là 2012 làm bé nữa đấy. Tớ làm ở nhà nước chấp nhận bị phạt. Chúc bạn có sự lựa chọn đúng.Cố lên.

17. MẹNắng

MẹNắng Thành viên tích cực

Chị ơi chị cố lên....đừng bỏ bé tội lắm...!!!Em nghĩ là với những tiến bộ hiện này thì việc sức khỏe là không đáng lo đâu chị ạh...em có 1 ng quen 44t mà vẫn sinh bé thứ 3 đấy...và bé khỏe mạnh,bụ bẫm ngoan ngoãn lắm....Em chỉ sợ chị ko đủ kinh tế để chăm sóc các bé tốt nhất thôi,chứ nếu thu nhập cao thì chị hãy giữ bé lại....Nếu là em...em sẽ giữ bé....Mỗi người 1 hoàn cảnh,em ko biết phải khuyên chị thế nào nữa....Nhưng chị hãy cố lên...!!!Mong chị và bé khỏe mạnh :X

18. Gửi trọn niềm tin

Gửi trọn niềm tin Banned

theo em chị nên giữ lại ạ ,ở gần nà em cũng có một chị ra bắc vào nam thụ tinh tới 4 lần mà không được .Trời cho chị của quý như thế chị phải giữ chứ ạ ,cố lên chị nhé

19. huynhdoanthuc

huynhdoanthuc Thành viên chính thức

Đừng bỏ con tộ nghiệp lắm chị ơi! Chị cứ nhìn hình ảnh 2 bé lớn sẽ tưởng tượng ra bé nhỏ sau này, làm sao mà nỡ tước đi quyền sống của con. Chị hãy nhìn những gia đình ko may có con bị tậ nguyền hay bệnh hiểm nghèo đi- hoàn cảnh người ta bi đát lắm mà đứa con thì người ko ra người, chỉ sống quặt quẹo mà người ta còn nâng niu chăm sóc giành sự sống của con từ tay thần chết đắng này mình có điều kiện nỡ nào tước đoạt sư sống của con. Vì con mà chị hi sinh bản thân 1 chút, cố gắng bồi bổ cơ thể để đón con ra đời và hãy yêu thương con như những anh chị của nó, đừng để bé thiệt thòi tội lắm nha chị. Thân chào.

20. mecunpop

mecunpop Bắt đầu tích cực

Mình cũng đang tâm trạng giống bạn, cũng vừa thử que lúc trưa. mình mới sinh mổ bé thứ 2 đc 7 tháng ( cả 2 lần trước đều sinh mổ), cả trưa nay mình ko nghĩ đc j cũng ko làm đc j, về nhà nằm đến bây h, buồn và cảm giác tội lỗi kinh khủng . Chồng mình làm nhà nước, lại lfm về chính trị nên việc sinh bé thứ 2 đồng nghĩa chồng mình ra khỏi ngành. vào đây mong tìm người đồng tâm trạng và tìm hướng giải quyết. mong các mẹ giải toả giúp mình nữa.cảm ơn cả nhà

Sửa lần cuối: 25/11/2009