có ai biết về "kem trộn" trị mụn làm trắng da không ạ

Thảo luận trong 'Làm đẹp' bởi cuncun09, 4/5/2010.

1. sociu2002

sociu2002 Thành viên mới

Ðề: có ai biết về "kem trộn" trị mụn làm trắng da không ạ

corticoid mẹ nó ạ, cái này làm teo da, bào mòn da, các mẹ cảnh giác nhé

Đang tải...

2. The Best

The Best Thành viên chính thức

Mình thấy một số người dùng kem trộn sau một thời gian da mặt bị phá hại đó ,tốt nhất là không nên dùng những loại mặt hàng đó hại da .

3. kathymy

kathymy Amigen 100% Collagen Nguyên chất từ Cá

Đầu tháng 9/2007, tại bệnh viện Da liễu Cần Thơ đã tiếp nhận tới 11 cô gái với gương mặt khủng khiếp do làn da bị tàn phá sau khi sử dụng một loại “kem trộn” làm trắng da.

“Em mới bị vầy”, cô kể, “Lúc đầu nổi vài mụn, em đi mua một hộp kem không rõ nhãn mác về bôi, mụn hơi xẹp xuống nhưng chỉ được một tuần thì mụn nổi nhiều như bây giờ, nóng và ngứa lắm”.

Cô Lê Thị B. (huyện Vũng Liêm, Vĩnh Long) hai má của khuôn mặt như bị ép hai miếng cơm cháy. “Em xài kem trộn”, cô đau khổ kể, “da em hơi đen, bạn bè bảo bôi kem trộn sẽ trắng ra. Tháng đầu bôi thì trắng ra chút ít nhưng sang tháng thứ hai thì mặt mọc dày đặc mụn như thế này”.
    Cô Nguyễn Thị C. mới 14 tuổi là học sinh ở quận Ninh Kiều và cô Trần Bích D. buôn bán tại chợ huyện Thốt Nốt (đều ở Cần Thơ) cũng theo bạn bè mua kem về bôi lên mặt, được 3 ngày thì mụn nổi đỏ, ngứa và mặt sưng lên.

Cô Lê Thị M. hơn 20 tuổi, thợ may ở huyện Cầu Kè (Trà Vinh) đã phải điều trị 6 tháng nay. Cô kể: “Da em bình thường mịn màng nhưng hơi đen. Bạn bè bảo mua kem trộn của Trung Quốc về bôi sẽ trắng ra. Mỗi túi giá 200.000 đồng có 3 hộp bôi trong một tháng.

Em mua 3 túi bôi 3 tháng, da sáng lên, mịn hơn nên thích lắm. Nhưng sang tháng thứ 3 thì mụn li ti bắt đầu nổi lên, em sợ quá vội ngừng bôi kem không ngờ mụn nổi lên càng dữ dội, mụn lớn và dày đặc má, trán. Mặt em sưng húp, há miệng ăn cơm cũng khó”.

Cô đã phải nằm viện 1 tháng và điều trị ngoại trú 5 tháng tiếp theo. Bây giờ mụn đã xẹp nhưng sẹo vẫn còn, mỗi khi nắng nóng các vết mụn lại đỏ rực lên. “Mấy đứa bạn em bôi cũng bị như em, có đứa không có tiền đến bệnh viện điều trị nên tội lắm”, M. nói.

Chúng tôi theo chân một nhân viên bỏ mối một loại kem khá nổi tiếng đến một tiệm mỹ phẩm ở quận Cái Răng (Cần Thơ). Tiệm nhỏ có tủ kính bày nhiều loại kem đặt bên ngoài. Bên trong, cô chủ đang dùng đũa khuấy “kem trộn” ở một hộp nhựa.

Hóa ra “kem trộn” là trộn một số kem lại với nhau và thêm thắt thứ nọ thứ kia theo “kinh nghiệm dân gian”. Sau đó, cô ta dùng thìa múc vào các hộp và … bán.

Cô khẳng định với anh nhân viên bỏ mối kem là “kem trộn” của cô tốt hơn kem chính hãng của anh. Nhưng cô vừa dứt lời thì một cô gái chạy đến hớt hải nói: “Em tôi xài kem của cô bây giờ mặt bung bét hết trơn rồi, giờ làm sao đây?”. Cô chủ tiệm há hốc mồm, im lặng.

Hậu quả của sự kém hiểu biết

Trao đổi với Thạc sĩ, Bs Huỳnh Văn Bá, Giảng viên Bộ môn Da liễu, Trường ĐH Y Dược Cần Thơ, giải thích: “Tình trạng trứng cá ấy là do dị ứng thuốc bôi. Các cô gái khi bị mụn hay vết nám đã tự ý bôi thuốc không có sự hướng dẫn của thầy thuốc mà theo thói quen hoặc theo truyền miệng của những người xung quanh.

Phần lớn, các loại thuốc ấy có chứa chất CORTICOID. Bên cạnh, một tỉ lệ không nhỏ bệnh nhân sử dụng “kem trộn” với mục đích trị mụn, làm trắng. “Kem trộn” thường có Cortibion, Becozym, Aspirin PH8, Vitamin E… đem trộn với nhiều loại kem khác nhau.

Người ta cho rằng bôi “kem trộn” da có vẻ trắng hơn, hết mụn và truyền miệng từ người này sang người khác. Các loại “kem trộn” không nhãn hiệu, đang được bày bán và sử dụng ở khắp mọi nơi từ thành thị đến nông thôn. Đặc biệt, phổ biến ở Nam Bộ”.

“Kem trộn” dùng trong thời gian đầu, nhiều người có da đẹp hơn, giảm mụn. Tuy nhiên, ngay sau đó là hàng loạt tác dụng phụ xảy đến: Teo da, giãn mao mạch, đỏ da, rạn nứt da, nhạy cảm ánh sáng, trứng cá mụn mủ, rối loạn sắc tố được biểu hiện với hình ảnh các vùng da đen và trắng hoặc trắng và đỏ xen kẽ nhau.

Bác sĩ Bá nói thêm một tác dụng phụ khác rất nguy hiểm thường xảy ra, đó là tình trạng lệ thuộc CORTICOID, tức là sau khi sử dụng kem trộn có CORTICOID thì làn da rất khó thích ứng với sản phẩm nào khác.

Như trường hợp cô M ở Trà Vinh kể trên: Sau 3 tháng bôi kem, mụn li ti nổi lên, ngừng bôi là mụn phình lớn ra. Phải tiếp tục bôi nó thì mụn mới giữ ở dạng li ti và đó là sự lệ thuộc đã trở thành bệnh lý, da luôn ửng đỏ và ngứa. Việc điều trị rất phức tạp.

Về “kem trộn”, ngoài các tác dụng bất lợi do có chứa CORTICOID, còn vấn đề khác là sự tương tác giữa các tá dược khác nhau.

Thuốc bôi ngoài da thường có hai thành phần: Dược chất là những chất có tác dụng dược lý với tính chất lý hoá khác nhau. Tá dược là những thành phần có ý nghĩa trong việc ổn định thể chất thành phẩm, giúp cho dược chất ngấm vào da dễ dàng hơn để phát huy tác dụng.

Như vậy, mỗi thành phẩm khác nhau thường có các tá dược khác nhau nếu đem trộn chúng lại có thể sinh ra những chất độc và bôi chúng lên da tương tự như sự tự hủy họai làn da của mình.

Với những làn da mặt đã bị tàn phá do “kem trộn”, có thể chữa được không? Bác sĩ Bá khẳng định là chữa được, song mất thời gian và tốn kém.

Và do đó, khuyến cáo có thể nêu lên ở đây là dứt khoát không bôi lên mặt các sản phẩm không có nguồn gốc, các sản phẩm tự pha chế theo sự truyền miệng không có độ tin cậy về chuyên môn.

4. bbcreamnt

bbcreamnt Thành viên tập sự

Bây giờ có nhiều sản phẩm chất lượng mà dưỡng da tốt nữa bạn. Kem trộn thường có tác dụng tức thời nhưng về lâu dài không tốt cho da đâu. Với lại sợ nhất là không biết xuất xứ như thế nào (lỡ có chất tẩy gì gì đó thì tiêu da mất). Bạn tìm giải pháp khác thử nhé

5. cuncun09

cuncun09 Thành viên tích cực

eo ơi đọc bài của bác kinh thế. Ngày xưa em có dùng 1 thời gian dài lắm,da rất đẹp và không thấy có biểu hiện gì. sau đó em không dùng nữa vì lười. kem trộn của em là tự đi mua các thành phần ở hiệu thuốc về phan trộn chứ không phải của trung quóc, em ngưng dùng cũng phải 5-6 năm nay. tự nhiên không hiểu sao đến giờ mới thấy phản ứng xấu ạ. da em giờ khác tệ,có 1 số biểu hiện như bác sĩ nói trên đó là nứt da ở khu vực cánh mũi,bong tróc da và sưng tấy cục bộ. èo...chán quá đi. mong sao có thể khắc phục. em đi da liễu nhiều lần rồi mà không có kết quả

6. ngoclinhbeauty

ngoclinhbeauty Thành viên mới

khổ thân cuncun09.mình đọc xong cũng sợ chết khiếp.Bạn đã đỡ nhiều chưa?Sao liều thế?

7. kathymy

kathymy Amigen 100% Collagen Nguyên chất từ Cá

cuncun09 ở đâu vậy? có ở sg không? Nếu ở sg thì mình chỉ cho 1 địa chỉ bs da liễu mát tay lắm.

8. pechicken

pechicken Thành viên tập sự

c ơi ,cho em xin cái công thức đóa đy nha,,,thankss c nhìu
    da e vốn dĩ rất xấu,nếu như đó là kem của bác sĩ thì chắc là an toàn hen,
    nick của e là:miss_you_166
    mong tin chị nhìu,

9. tranhami

tranhami hangdepxachtay.com

ah, khi em còn sinh viên thì kem trộn mới rộ lên, chính xác là vào năm 2001, nó bán kem trộn dọc đường Bà Triệu nhiều lắm. Mấy đứa học cùng em nó cũng hay mua hoặc ra hiệu thuốc mua về trộn: gồm PH8 3 viên ,1 lọ tranggala, 5 viên Vitamin E, 1 lọ Encozym, 1 tuýp kem nghệ, trộn lẫn để trong tủ lạnh cũng bôi được một tháng.
    Híc, mẹ nào nhà ở gần ngõ Giáp Bát ra mấy cái hiệu thuốc hỏi cô y tá nào cũng biết. Em nhớ ngày đó con bạn cứ tấp xe máy vào nói em mua nguyên liệu làm kem trộn là các chị bán thuốc kê đủ đơn ngay.
    Kem này công nhận dùng trắng da, nhưng da mặt sẽ mỏng đi khi dùng.
    Mẹ nào da không dị ứng thì hãn thử.
    Còn đã là da nhạy cảm, da bị mụn em khuyên các mẹ lên chịu khó uống các loại nước mát, uống nhiều vào 1,5lit/ngày cho ra bớt độc tố, hạn chế dùng mỹ phẩm.
    Và đắp mặt đúng cách, không phải mặt nạ nào cũng đắp được đâu.

10. me.chich.bong

me.chich.bong Banned

Hik, chết thật, em đang dùng kem này các mẹ ạ, dùng được 1 tuần rồi, e dùng mục đích là trị mụn vì không hiểu sao dạo này nhiều mụn kinh khủng trong khi đó trước giờ em chẳng mấy khi có mụn cả. Em cũng có nghe bảo là có hại nhưng không nghĩ nó lại ghê đến thế này. Giờ mụn cũng đỡ rồi, em quyết không dùng nữa.
    Cái này là em mua các thứ về tự trộn, lấy công thức từ chị bạn làm bác sĩ. Em cứ ghi lên đây nếu chị em nào muốn trị mụn tạm thời thì dùng nhé: kem sâm 1 lọ, tranggala 1 lọ, korcin 1 lọ, vincozyn 1 ống, vitamin E 3 viên, vitamin B2 3 viên, Asphirinph8 2 viên.

11. meomimi

meomimi Sữa-Đồ ăn dặm-0906222468

mình thì ko tin vào kiểu làm đẹp siêu tốc. Cái gì nhanh đẹp thì cũng nhanh xấu đi. Cái gì muốn lâu dài thì fai điều trị theo thời gian và tận gốc tử bên trong

pigthu0ng thích bài này.
  12. tuti_bobby

tuti_bobby Banned

Chị ơi đừng dùng kem trộn. Da em cũng bị mụn nè nhưng mà mụn cám nó ẩn dưới da chẳng chịu lặn ý khó chịu vô cùng nhưng em thấy ngta bảo là khi bị mụn ko nên dùng mỹ phẩm. Chị thỉnh thoảng xông mặt với thảo dược bằng cách đơn giản thôi là đun sôi nước cho vào bông hoa cúc tươi hoặc khô sau đó đổ ra 1 bát to rồi để mặt mình vào đó cho hơi nước bốc lên và phủ thêm cái khăn tắm vào chị ạ. Ngoài ra chị có thể thỉnh thoảng rửa mặt bằng nước muối ấm với vài giọt chanh. Cũng đừng nặn mụn vì mụn khi mình nặn dễ lây nhiễm làm mụn lan nhanh hơn. Nếu bị nóng trong người chị có thể uống trà xanh tươi, nước mướp đắng hoặc là nước lá chó đẻ...và ko nên ăn đồ cay nóng..nói thế nhưng em chẳng làm được mặt vẫn râm ran mụn đây hic..hic. Chúc chị mau chóng khỏi mụn :p

pigthu0ng thích bài này.
  13. Kún iu

Kún iu Thành viên kỳ cựu

Báo chí cũng đã nói nhiều về tác hại của kem trộn rùi. Nói chung là tránh xa kem trộn, tránh xa nhg sản phẩm ko có nguồn gốc

14. tuvvbk

tuvvbk TOKYO Wedding CHỤP ẢNH CƯỚI phong cách Đẹp,Lạ

Mình trích bài này từ Vnexpress nhé.

Chị em có thể 'hóa bà lão' vì làm đẹp bằng kem trộn
    Đang chờ xét nghiệm để biết tại sao gương mặt chị Nguyễn Thị Phượng 26 tuổi ở Bến Tre nhăn nheo như bà lão, song các bác sĩ cho rằng kem dưỡng da chứa corticoid là một nguyên nhân. Nhiều phụ nữ cũng dùng kem này.
    > Hiểm họa khi vô tình dùng thuốc bị trộn corticoid

Bác sĩ Hoàng Văn Minh, Trưởng khoa Khám da liễu, Bệnh viện ĐH Y dược, TP HCM cho rằng, ngoài nghi ngờ bệnh tế bào vón thì gương mặt biến dạng nhăn nheo của chị Phượng còn là hậu quả của việc dùng corticoid kéo dài mà không biết.

Tại khoa khám Da Liễu, Bệnh viện ĐH Y dược, tuy chưa có trường hợp lão hóa vì bôi kem trộn nhưng theo các bác sĩ, không ít người bị dị ứng sau khi thoa các loại kem trộn không rõ nguồn gốc mà thành phần chính là corticoid.

Tại Bệnh viện Da Liễu TP HCM, không có những thống kê cụ thể, tuy nhiên theo bác sĩ Nguyễn Trọng Hào, Phó phòng kế hoạch tổng, lượng bệnh nhân nữ đến điều trị do hậu quả của corticoid là rất thường gặp.

"Kem trộn chứa corticoid có đặc tính có thể chữa rất nhanh khỏi các loại mụn và làm mịn da, tuy nhiên hầu như tất cả những người dùng kem trộn đều bị biến chứng. Tùy theo trường hợp dùng nhiều hay ít, mà các bệnh nhân có biểu hiện hỏng da ở mức độ khác nhau. Một số trường hợp dùng quá lâu, da mặt không thể phục hồi", bác sĩ Hào nói.
    Một gương mặt dị ứng điển hình của người dùng kem trộn. Ảnh minh họa: Congdongmypham

Nghe bạn mách, Nhung (Vĩnh Cửu, Đồng Nai) đến tiệm tạp hóa ở chợ làng mua về hũ “kem trộn” bôi để trị mụn. Thời gian đầu mụn trên mặt bớt hẳn, da căng mọng và trắng hồng, song 5 tháng sau mỏng hơn, mụn bắt đầu mọc nhiều, da mặt ngứa và dễ bị dị ứng.

Nhung cho biết, từ hồi mới lớn chị đã bị mụn trứng cá, mặc dù đã tìm nhiều cách chữa trị nhưng vẫn không bớt nên vừa nghe bạn chỉ đi mua kem trộn về dùng, vừa sạch mụn vừa trắng da nên chị tin ngay.

“Mình đến hỏi mua kem trộn, bà chủ quán nhanh nhảu đưa cho một hộp bằng 3 ngón tay, màu hồng không ghi nhãn mác gì cả. Bà ấy còn cam kết là hiệu quả chỉ sau một tuần. Đúng là thời gian đầu dùng da rất đẹp, trắng mịn và bớt hẳn mụn, nhưng càng về sau mụn càng nhiều hơn”, chị tâm sự.

Thấy vậy nên ngay sau đó Nhung đã dừng hẳn không dùng kem trộn nữa nhưng khuôn mặt vẫn sưng tấy, da đỏ và căng, các loại mụn bọc, trứng cá đầu trắng đầu đen thi nhau đùn lên. Hiện giờ mỗi lần ra đường, chị phải bịt khẩu trang vì mặc cảm khuôn mặt chi chít “hoa”.

Khi được hỏi về thành phần loại kem trị mụn làm trắng da “không đụng hàng” này, bà Hòa, chủ một cửa tiệm tạp hóa kiêm “pha chế” kem trộn tại chợ Bến Cát (Đồng Nai) chỉ nhớ, bà dùng một số loại kem đang được bán rộng rãi trên thị trường như Thanh Thảo, Thanh Hiền, cô gái tóc xù… để trộn vào. “Mỗi loại kem có một tác dụng riêng lẻ như làm mịn da, trị mụn hoặc trắng da. Khi mình trộn vào thì sẽ nhiều tác dụng hơn. Ở đây cũng vài tiệm bán nhưng tiệm của tôi là khách đông nhất”, bà Hòa tự hào giải thích.

Tuy nhiên khi được hỏi về giấy phép hành nghề hay trình độ chuyên môn, bà Hòa cười xòa bảo: “Làm gì có chuyên môn gì. Công thức phối là do tôi tự nghĩ ra, một phần do mấy người khác chỉ, chủ yếu là kinh nghiệm thôi”.

Còn chị Thương (quê ở Vĩnh Long) mặc dù mặt không có mụn nhưng muốn cho da trắng hơn nên chị cũng tìm đến kem trộn vì nghe bảo giá tiền khá rẻ chỉ chưa đến 10.000 đồng một hộp dùng trong hơn một tháng. Tìm đến một tiệm mỹ phẩm gần nhà hỏi mua hũ kem trộn, chủ tiệm đưa cho chị một hũ màu trắng, nắp xanh nhỏ bằng hai ngón tay, bên trong là lớp kem dạng gel đặc, để một lúc lâu thì kem chảy nước vàng ra. Chủ tiệm dặn chị mỗi lần thoa kem thì trộn đều lên mới sử dụng.

“Mỗi ngày mình đều thoa hai lần buổi sáng và tối. Chỉ 5 ngày sau da đã mịn và sáng hơn mình tưởng hiệu quả, thế nhưng chỉ được vài tuần thì da bắt đầu sủi mụn chi chít từng mảng trên mặt như bị giời leo. Mình sợ quá không dám dùng nữa nhưng giờ vẫn còn sẹo đầy nè”, chị Thương tay chỉ đám sẹo mụn trên mặt xuýt xoa.

Hiện nay trên các diễn đàn mạng, nhiều chị em từng là “nạn nhân” của kem trộn cũng chia sẻ kinh nghiệm đau thương của mình. Đa phần đều khuyên không nên dùng loại này để làm đẹp vì “chỉ có lợi trước mắt mà tác hại khôn lường”.

“Thấy cô bạn hàng xóm dạo này da trắng hồng căng mịn, em hỏi thăm thì bảo dùng kem trộn. Da em hơi đen nên cũng hối hả đi mua một hộp làm trắng toàn thân về bôi thử. Bà chủ quán bảo là ‘bí quyết gia truyền’ với giá 35.000 đồng to bằng bàn tay. Nhưng chỉ xài được một thời gian em thấy người cứ căng ra, sưng phù, đỏ ngứa, chỗ nào bôi nhiều thì da teo và nhăn lại thấy rõ mạch máu. Có phải là do dị ứng không?”, nickname Mecubi “đăng đàn” trên trang myphamforum hỏi.

Từng có kinh nghiệm dùng loại kem “độc” này, thành viên Kimngadn kể, thời gian đầu dùng thử chị thấy hài lòng vì da căng mịn, trắng hơn nên vội mách cho vài đồng nghiệp. “Nhưng rồi chỉ ít lâu sau mặt mình bắt đầu ngứa, ửng đỏ, mụn mủ lan ra khắp mặt đen như cháy khê vậy. Sau đó mình đem hộp kem đến bệnh viện da liễu thì bác sĩ bảo trong đó có chứa corticoid (một chất kháng viêm) khi bôi lên sẽ làm da mỏng và căng, rất có hại cho da và mức độ tác hại cũng tùy từng người”.

Vì thế chị này khuyên những người đã lỡ dùng kem trộn không nên tiếp tục nữa. “Nếu bây giờ da mặt chưa có biểu hiện nặng quá như mình kể thì bạn có thể dưỡng da mặt ở nhà phải qua ba công đoạn: làm sạch, thể dục cho cơ mặt và dùng mỹ phẩm dưỡng da. Còn nếu nặng hơn thì bạn phải đến viện da liệu để khám”, Kimngadn viết.

Không đến nỗi tiền mất tật mang như trên, thành viên Lamthida kể, trước đây chị cũng dùng kem trộn, sau một thời gian mặt hết mụn thì chị ngưng lại. Tuy nhiên từ đó da trở nên nhạy cảm, dễ dị ứng với mọi loại mỹ phẩm.

Thành viên này cho biết, theo quan sát của chị các loại kem người bán dùng để trộn như Rojzy Jiali, Zale, Arché, Fluocinonide Ointment, Yoaung One, ngoài ra còn Thanh Thảo, Thiên Thu… “Nhưng mình khuyên các bạn không nên lạm dụng kem trộn quá. Nếu muốn đẹp thì dùng một thời gian ngắn rồi từ từ dùng thưa đi và thôi hẳn. Mà các bạn nhớ lưu ý, dùng kem trộn làm da rất mỏng, lại dễ ăn nắng và dễ bị tổn thương lắm nên khi ra nắng phải che chắn kỹ”, Lamthida dặn dò.

Bác sĩ Trần Quang Nam, Trưởng khoa Nội tiết Bệnh viện 115 cho biết, corticoid có tác dụng kháng viêm, chống dị ứng và ức chế miễn dịch. Ứng dụng những đặc tính này để điều trị nhiều bệnh lý khác nhau. Một số trường hợp cần dùng corticoid như mề đay, phù do dị ứng; bệnh ngoài da như chàm, vẩy nến, viêm da dị ứng.

"Tuy nhiên khi bệnh nhân cần dùng corticoid phải có ý kiến của bác sĩ chuyên khoa, vì nếu dùng không đúng sẽ gây ra nhiều tác dụng có hại cho cơ thể", ông Nam nói.

Theo bác sĩ Nam, những tác dụng thường gặp ở những người cùng corticoid lâu dài là cơ thể mập ra, bụng to, chân tay teo lại, da mỏng dễ bầm máu, nứt da bụng. Ngoài ra, người bị biến chứng corticoid còn bị nổi mụn trứng cá, rậm lông, teo cơ mông, mất ngủ, nóng nảy, kém chú ý, có cơn hưng phấn hay trầm cảm, ý định tự tử. Với thai phụ, corticoid có thể gây hại cho thai nhi.

Kún iu thích bài này.
  15. Kún iu

Kún iu Thành viên kỳ cựu

E cũng đọc bài naùy trên Vnexpress, đọc mà thấy sợ luôn. Trc da e cũng có mụn, nhg giờ thì khá khẩm hơn rùi. Trộm vía! hihi

16. TRANG ARCHE THÁI

TRANG ARCHE THÁI Thành viên tập sự

Các mẹ ạ, em làm trong công ty chuyên phân phối mỹ phẫm Arche Thái ấy, loại này mẹ em dùng từ cả chục năm rồi, da dẻ vẫn mịn màng. bắt chước mẹ e vẫn dùng chấm lên mấy cái mụn, sau này e cũng xài, da dẻ hết mụn mà đẹp hẳn ra. Loại này được kiểm nghiệm ở BV da liễu rồi, không chứa chì và chất làm tẩy da đâu nhé. cá mẹ lên *********.com xem có nhiều phản hồi về loại này lắm đấy.

17. pigthu0ng

pigthu0ng Thành viên tích cực

Chị ơi cứ tự làm mặt nạ thiên nhiên đắp em thấy okie hơn, nếu chị muốn trắng da thì đắp cà chua liên tục 2-3l/ tuần em thấy okie lắm, hoặc đắp cám gạo, dưa chuột, chuối,...v..v nhiều loại mà sao chị dùng cái đó làm chi? Em có cô bạn cũng chỉ vì thay đổi môi trường sống (vì đang ở Mường Khương, Lào Cai lạnh xuống nơi thấp hơn -> Nóng, ẩm hơn) mà cô bạn ý bị mụn nặng, sau đó bôi kem trộn, khỏi ngay lập tức, nhưng sau đó mụn lại tái phát mà ko có thuốc hay kem gì chữa được do nhờn thuốc, kem ý.
    Đến bây h là sau 5 năm rồi bạn ý mới hồi phục 1 chút. Mọi ng chắc đến 80% khuyên chị ko nên dùng ý, em thfi em cũng thấy vậy ^^

18. quynh.cio

quynh.cio Thành viên chính thức

mẹ nó ơi kem tổng hợp gây nghiện cho da đấy, bôi thì được không bôi thì da sẽ lại sần sùi mụn nhọt ngay, em đã dùng rồi và thấy như vậy. Giờ em làm theo phương pháp của chị ở công ty, da đẹp lắm.Chị ấy dùng sữa rửa mặt xong lại bôi kem hoa hồng tẩy trang, trước khi đi ngủ bôi dưỡng ẩm, da trẻ mà đẹp lắm, chỉ cần 3 thứ đó thôi, mẹ nó bị mụn thì đừng tác động hay nặn bóp gì da mặt là được

TRANG ARCHE THÁI thích bài này.
  19. pemoon1192

pemoon1192 Thành viên tập sự

Dùng kem trộn là vậy đó c ơi. Nếu c mún cải thiện làn da của mình vĩnh viễn thì e khuyên c nên sử dụng SP kem mủ trôm, đây là SP của VN nhưng chất lượng cực tốt. Nếu c cần tư vấn thì alo cho e nhe. Nga 0983292753

20. sushi_wasabi

sushi_wasabi Thành viên tập sự

nghe tới kem trộn làm mình sợ rồi, sao chủ thớt còn muốn tìm hiểu để dùng nhỉ? có cả trăm bài báo về vụ này rồi mà vẫn chưa sợ hả?