Cần giúp: Có ai cho bé uống bột sắn dây không

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng' bởi Mẹ An_Huy, 5/5/2010.

1. bibi7684

bibi7684 Thỏ yêu Rùa

E thấy bảo uống sắn dây sống thì bột sẽ lắng xuống dạ dày gây đau dạ dày. E thấy quấy nửa sống nửa chín cho bé ăn là ok nhất.

Đang tải...

2. me cu Bop

me cu Bop Thành viên mới

Kinh nghiệm của mình là mỗi ngày cho bé ăn 1 bát bột sắn nấu chín, vừa tốt cho đường ruột mà da bé thì mát. Mình thường nấu chín cho 1 tẹo đường thôi cho bé dễ ăn hoặc nấu súp mặn lẫn thịt (lợn, bò, cá, tôm...) và rau củ, nấm hương (vừa ăn được đủ chất mà cũng cải thiện được món ăn hàng ngày cho bé). Trộm vía từ ngày ăn như vậy bé cứ tăng cân đều đều. Các mẹ thử cho bé ăn như vậy xem thế nào.

3. Chút chít

Chút chít Bắt đầu nổi tiếng

Tí nhà mình cũng thích ăn bột sắn nấu chín, cho chút đường phèn thôi, ăn mát lắm. Ninh thêm nước sen thì càng tốt.

4. chamsocgiadinh

chamsocgiadinh Thành viên mới

Đúng là bôt sắn dây rất mát đấy, nhưng các mẹ phải chọn chỗ tin cậy mà mua, chứ bây giờ nhiều bột săn dây giả lắm, mua về cho con ăn lại phản tác dụng thì khổ. Tốt nhất là nên gửi mua ở quê, những nhà họ chuyên làm sắn dây là yên tâm nhất. Mình đây cũng toàn gửi mua ở quê không hà.
    www.chamsocgiadinh.vn

5. emtuti_return

emtuti_return Bắt đầu nổi tiếng

mình thì toàn trộn sữa vào cho con ăn ko cần phải thêm đường mà lại rất dễ ăn

6. nghe-mung 1

nghe-mung 1 Thành viên rất tích cực

Mình cũng hay quấy bột sắn cho bé ăn lắm, vì bé nhà mình cũng nhiều rôm, mình nấu với rau thịt thay bữa cháo cho bé, trộm vía bé ăn tốt, thấy cũng đỡ rôm hơn. Thỉnh thoảng lại cho ăn 1 bữa, cũng coi như đổi vị cho bé đỡ chán cháo.

7. pcp.hanoi

pcp.hanoi Thành viên chính thức

Cách này hay nhỉ, chả biết bé nhà mình có chịu ăn k. Bé nhà mình khó ăn uống lắm, lại hay nóng nực ngứa ngáy suốt. Mình sẽ thử xem thế nào.

8. Trang_MẹChípxinh

Trang_MẹChípxinh mechipxinh.com-0908130366

Món này vẫn pải nấu lên chứ ko như ng lớn làpha với nước là xong nhỉ

9. Tit_kute

Tit_kute Thành viên tích cực

Tít nhà mình hè năm ngoái cũng mới 7 tháng, nóng trong nóng ngoài rôm sảy mọc lung tung. mình vừa tắm mướp đắng ( ngày nào cũng tắm ), vừa uống nước sắn dây.cũng k hết đc ngay.cũng phải 1 thời gian đấy.

10. Chuột đeo kính

Chuột đeo kính Thành viên tích cực

Các mẹ cho con ăn bột sắn thì nhớ là tránh xa món mật ong ra nhé! 2 thứ đó kị nhau ghê lắm đó! gần nhà tớ có vụ, hôm đó trời nóng nực chồng đi làm về, chị vợ thấy vậy bèn pha cho chồng cốc bột sắn, sờ đến lọ đường thì hết nhẵn, sẵn có chai mật ong thế là chị vợ cho luôn vào bột sắn thay đường. Hix anh chồng uống xong cốc bột sắn thì bị ngộ độc dẫn đến tử vong đấy!

11. ongmiennui.online

ongmiennui.online Thành viên mới

Uống ít và loãng rất tốt. Nếu nấu thì tùy theo em bé ăn thế nào?

12. nickan87

nickan87 Bột sắn dây nguyên chất

Ðề: Có ai cho bé uống bột sắn dây không

Bạn ơi, trong quá trình làm bột không có khâu nào phải ngâm bột mấy ngày nhé, thậm chí mình khẳng định với bạn, để có được bột sắn dây chất lượng, ngon, rất kì công, phải thay nước liên tục để khỏi bị chua nhé. Nếu có dịp mời bạn ghé qua nhà mình những đợt nhà mình làm bột, bạn sẽ thấy

Nhà mình làm và bán bột sắn dây đã hơn 20 năm nay rồi, trên thị trường rất nhiều hàng trôi nổi, hàng kém chất lượng. Nhà mình làm đảm bảo nguyên chất, sạch sẽ và rất uy tín, hàng năm đưa ra thị trường lượng lớn sản phẩm nên bạn yên tâm và chất lượng cũng như giá cả nhé. Những người làm uy tín, chất lượng, số lượng lớn như nhà mình luôn muốn đưa giá tốt nhất tới tay khách hàng, nên bạn yên tâm. Bạn dùng thử sẽ biết, rất nhiều mẹ trên lamchame đã dùng và đều khen bột nhà mình đó. Cơ sở nhà mình cũng vinh dự được đài truyền hình tới ghi hình trong chuyên mục "ngon và lành" nói về tác dụng của bột sắn dây

Bột sắn dây Phúc Tích
    Đ/C: 14 Ngách 15/97 An Dương Vương, Tây Hồ, Hà Nội
    SĐT: 04.37570200 - 094 300 4806

Sửa lần cuối: 23/3/2015
  13. men.be.phot

men.be.phot 0933851367

hihi mùa hè đến rùi, em cũng phải làm món này cho gái nhà em ăn thui, thấy ng rôm quá!!!

14. MeTaoxanh

MeTaoxanh Đủ quyền lập Họ

Mình có đọc qua 1 số bài viết về bột sắn dây, bột sắn dây thành phần là tinh bột, ít Calci nên uống sống thì khả năng gây sỏi thận là rất thấp. Tuy nhiên, mình quan sát thấy khi pha bột sắn dây mà không uống ngay thì bột sẽ đọng lại dưới đáy cốc, để lâu lâu chút thì bột cứng ngắc, thế nên cứ nấu nên cho bé ăn cho an toàn. Khi nào vội quá thì đành cho bé uống sống, nhưng hiếm khi lắm, mặc dù cu cậu thích uống hơn, uống mát mát lại nhanh mà.

Mình hay ninh đậu xanh, hạt sen, có khi xay nhuyễn, có khi không, rồi hòa với bột sắn dây nấu cho cả nhà ăn, vừa ngon, vừa bổ dưỡng.

15. gacon2006

gacon2006 Thành viên rất tích cực

Con mình cũng vậy, hơn 5 tháng cho ăn bột sắn dây pha với nước ấm--> out put tốt lắm.

16. thanquangninh.vn

thanquangninh.vn Thành viên chính thức

Thế các chị đã thử dùng sắn dây sống mua ngoài chợ chưa?

Mua sắn dây sống 1 - 2 Kg chưa quá 20k . Mua về dùng dao cắt thành miếng mỏng 1 cm ... Sau đó cho 2-3 lít nước vào nồi đun..

Nhà có bếp than tổ ong đun càng lâu càng tốt,không có cho vào nồi cơm điện đun xình xịch ....

Lấy thứ nước đó uống cả ngày ... Các bé không có ngán,chẳng sợ bột giả,rởm ... Nếu thích cho thêm đầu khẩu mía nữa thì ngon phết .... Nhà mình toàn làm thế thôi

Còn món sắn dây nấu chín . Có người thích,có người không,kể cả làm như chè trôi ... Nhiều người cũng ko thích lắm .... Nấu chín mà không cho đường rất khó nuốt . Trong khi các bé đang nóng mà cho thêm đường thì lại nóng thêm ...

Do đó mình thấy: nấu nước là giải pháp hợp nhất . Từ người già,đến trẻ nhỏ ... Hầu như ít người chê món nước sắn dây này lắm :rolleyes::rolleyes:

17. Khoaikawaii

Khoaikawaii Thành viên tích cực

Mình cũng cho bé ăn nhưng ít thôi, nấu chín lên chứ không cho uống sống, Thấy bé ăn xong đi ị output tốt lắm

18. nickan87

nickan87 Bột sắn dây nguyên chất

Không hiểu sao mấy năm lại đây, rộ lên tin đồn bột sắn dây gây sỏi thận nọ kia. Mình chưa thấy một bài báo hay một ai công bố điều này, thậm chí rất nhiều bác sĩ khuyên bệnh nhân sử dụng bột sắn dây (cả uống sống) như một cách chữa bệnh. Bạn nói đúng, nếu bạn pha bột sắn dây với nước, để một thời gian sẽ lắng, nhưng với điều kiện bạn phải để cốc nước đó "tĩnh". Nhà mình làm bột sắn dây nên biết, mình thì nghĩ cái trên chỉ là tin đồn của dân mình khi thấy như bạn. Còn không ai để ý là dạ dày chúng ta liên tục co bóp để nhào trộn thức ăn, chứ không bao giờ tĩnh như cốc nước cả :)
    Mình năm nay mới bán trên này, từ trước tới nay đã rất uy tín rồi, mọi người yên tâm dùng thử, chắc chắn sẽ hài lòng. Một số ACE trên lamchame đã dùng thử và đều khen rồi đấy ạh: http://www.lamchame.com/forum/showthread.php/523353-B%E1%BB%99t-s%E1%BA%AFn-d%C3%A2y-nguy%C3%AAn-ch%E1%BA%A5t-Uy-t%C3%ADn-ch%E1%BA%A5t-l%C6%B0%E1%BB%A3ng-B%E1%BA%A3o-h%C3%A0nh-s%E1%BB%AD-d%E1%BB%A5ng-3-n%C4%83m

Sửa lần cuối: 19/6/2012
    DangKimChi thích bài này.
  19. DangKimChi

DangKimChi Thành viên tập sự

Các mẹ cho em hỏi bé mấy tháng thì ăn sắn dây bột được ạ!

20. chuotnhat8x

chuotnhat8x Bắt đầu tích cực

bé nhà mình gần 2 tuổi mới uống bạn a. bé cũng bị máu nóng nên mình hay mua quả bơ xay sinh tố cho bé ăn thấy hiệu quả lắm

DangKimChi thích bài này.