Kinh nghiệm: Có Bố Mẹ Nào Gọi Con Buối Sáng Dậy Khó Khăn Không?

Thảo luận trong 'Cư xử với con' bởi Do Thi Thuy, 1/12/2020.

1. Do Thi Thuy

Do Thi Thuy YME

Chào các bố mẹ, các bố mẹ có gặp vấn đế mỗi buổi sáng gọi con dậy như hò đò không? Nếu dậy thì uể oải mãi chưa ra khỏi giường.?

Mình đã tìm ra một giải pháp đó là bố mẹ cần nói với con từ tối hôm trước. Trường hợp con mình là buổi tối mình thủ thỉ với con, rằng là có lần con đến lớp muộn bị đóng cổng, và con không thích điều đó phải không? Và con có muốn mình học giỏi, có ngày mới tốt không? Và rồi con có muốn buổi sáng mẹ rất vui cười với con không? Tất cả những điều đó con đều muốn, bạn cần xác nhận và nói làm sao để bản thân con thấy thực sự muốn. Sau đó mình chốt lại vậy sáng ngày mai con dậy sớm tự ra ngoài để chào buổi sáng mẹ, và khi đó bạn hãy khen và tiếp tục động viên cong bằng những hành động mà mẹ con bạn tự tạo ra với nhau. NHư mình thì 2 mẹ con mình làm hành động đóng dấu bằng tay, tức là biểu tượng like và đóng vào nhau. Cảm giác khi có của 2 mẹ con vô cùng tuyệt vời các bạn ạ.

CHúc các bạn thành công nhé! Nó chỉ đơn giản như vậy thôi. Quát mắng không giải quyết được vấn đề tận gốc đâu.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Do Thi Thuy
    Đang tải...

2. huyenmi00

huyenmi00 Thành viên tập sự

Hê. Trẻ con nhà mình cũng vậy - dậy không nổi. Gọi mà nó cứ nằm ì. Rồi đánh răng mắt nhắm vào còn ngủ gật chứ. Việc này làm mất khá nhiều thời gian mỗi sáng vì còn phải đi làm.

Để thử cách của bạn xem sao. Mình cũng hay chơi với con và hỏi những điều tốt.

3. linhh4627

linhh4627 " hạnh phúc là một hành trình"

mình sẽ làm theo cách của mom. cảm ơn mom nhé.

4. mật ong thiên nhiên số 1

mật ong thiên nhiên số 1 Mật ong thiên nhiên nguyên chất 100%

mình sẽ thử áp dụng theo phương pháp của bạn

5. hongsamhavy112

hongsamhavy112 BTGin Việt Nam

Mình sẽ áp dụng phương pháp của bạn

6. thokhoaphuongdong

thokhoaphuongdong Thành viên sắp chính thức

Hoặc là có gì đó thưởng cho các bé. Nói với bé từ tối hôm trước là ngày mai dậy sẽ có một phần quà chờ bé là sáng hôm sau có khi không cần gọi dậy bé đã tự dậy rồi! phần thưởng có thể là 1 hộp sữa hoặc 1 chiếc bánh mà bé chưa từng thử qua ấy! đảm bảo bé sẽ tỉnh như sáo sậu luôn!

cuncon3001 thích bài này.
  7. cuncon3001

cuncon3001 Mèo Mun

cảm ơn ý kiến của các mom nhé, mình thử áp dụng xem sao. Chứ bth gọi con dậy như hò đò ý. Mà muộn thì con lại kêu là sao mẹ ko gọi con dậy sớm ý. Hic!

8. stormman188

stormman188 Luyện viết chữ đẹp Hà Nội

mẹ cứ chuẩn bị 1 cái khăn ướt , xoa lưng nhẹ nhàng , rồi gọi thì thầm , sau đó lau mặt cho con