Khác: Có cần thiết phải uống sữa bà bầu

Thảo luận trong 'Mang thai' bởi con_ngoan, 25/6/2012.

Tags:
  1. dautramcungdinhhue

dautramcungdinhhue Giải tử vi - 0973186719

Ðề: Có cần thiết phải uống sữa bà bầu

uống được là tốt, không uống được cũng không sao. mình mang thai hai đứa, có uống được sữa bầu đâu, nhưng uống sữa đặc lại được, ăn nhiều trái cây, rau nữa. sinh con hai đứa đứa nào cũng 3.4kg hết.
    Cố mà ăn cũng được các mẹ ạ!

Đang tải...

2. Pa2ya

Pa2ya Bắt đầu nổi tiếng

e thấy chắc cũng ko ảnh hưởng lắm đâu chị ak, chị dâu e mang bầu cũng ko uống đc sữa, cứ uống là nôn hết, bất kể là sữa gì, nhưng sinh bé ra vẫn khỏe mạnh, xinh tươi lắm chị ak :)

3. rua_con01

rua_con01 Banned

Chị bầu mà sụt cân àh, thế phải ráng thôi chị ơi, chứ bầu mà sụt cân là ko tốt đâu. Ăn uống nhiều vào, kẻo coi chừng bé bị thiếu chất ... thì nguy đó. Sữa thì cũng tùy loại thôi àh, chị hợp với loại nào thì uống loại đó, như em uống Similac thì bị nôn chả hiểu thế nào, như kiểu bị nghén cái mùi sữa này hay sao á, chuyển mấy loại, đến lúc tới Enfa Mama ko bị nôn nữa thì uống luôn.

4. ecoenvir

ecoenvir Độc lập, Tự do, Hạnh phúc

Mình đồng ý với ý kiến của girlkieuki, ở quê nhiều người chẳng có điều kiện uống sữa mà con vẫn khỏe đấy thôi. Ông bà mình ngày xưa cũng có sữa đâu mà uống. Quan trọng là mình ăn uống đủ chất, vận động thường xuyên. Mình có em bé hơn 4 tháng rồi nhưng cũng không dùng sữa, dùng mỗi sản phẩm lifepac junoir vì nó có đầy đủ các chất cần thiết mà bà bầu cần như sắt, acid folic, canxin, các vitamin nhóm B, E, kẽm...

5. con_ngoan

con_ngoan Thành viên sắp chính thức

Cả ngày hôm nay em nôn suốt ko ăn được gì, ăn vào lại nôn. Nói chứ có chị nào lúc có em bé nghén kinh khủng như thế này ko ạh ?

Ở đây có nhiều chị cũng cho rằng ý kiến ko cần uống sữa bầu, nếu vậy nghén như em, chỉ cần ăn ko thôi, ăn gì để đặc biệt đủ chất ạh ??? Em cũng hay huyên thuyên với xã là, mẹ ngày xưa mang bầu em, sinh cả chục đứa con, có uống tí sữa bầu nào đâu mà vẫn sinh tốt, đẻ được đấy thôi. Xã bảo là, nhưng mẹ ăn được chứ ko như em.

Hộp sữa bầu đầu tiên em uống là Meiji, chị chồng nghe có em bé tặng, trời ơi cái mùi nó kinh khủng, em uống ko nổi còn béo quá nữa :((

6. phuonglinhtran

phuonglinhtran Thành viên nổi tiếng

Mình đây, mình cũng nghén kinh khủng, nghén dã man, không ăn được gì mà người lại mệt mỏi, chỉ có nằm thôi, thậm chí nản đến nỗi khóc bảo chồng là em không sinh con nữa đâu, huhu. Nghĩ đến 4 tháng đầu tiên sợ thật đấy, mình lại nghén vào dịp tết không về quê chồng đc, quê chồng mình ở Quảng Ninh cách 200 km cơ, lại bị gia đình chồng nói nữa chứ, nên tâm lý lại càng không thoải mái.
    Ăn đến đâu nôn ra đến đấy nhưng mình vẫn phải ăn, lựa lúc nào xuôi xuôi trong người ăn ít 1 và cố gắng phải để thức ăn trong bụng mình 1-2 tiếng, ăn những thứ mình thích bạn nhé. Vì đã đang nghén mà còn ăn những đồ mà mình ghét thì sẽ nôn ngay.
    Mình không uống đc sữa bầu, nên sau đợt nghén cố gắng ăn, thế mà trộm vía con mình đi siêu âm BS bảo to hơn 2 tuần, minh SÂ lúc 28w con nặng 1,7 kg rồi đấy bạn ạ. Mình rút kinh nghiệm từ bản thân mình ra thì bạn nên ăn thịt bò, uống nước mía và nước dừa. Hihi. Mình hay ăn những thứ này. Nhưng hiện tại đang cố gắng kìm hãm không ăn nhiều những thứ này, vì mình sợ con mà to quá sinh cũng vất vả cho cả mẹ và con.
    Con yêu của mình đang tuần thứ 32 rồi, chuẩn bị đi làm HSS ở trong viện, trộm vía bé khỏe nên đạp suốt. Bạn đừng lo lắng quá, vì thời gian nghén ăn cũng không vào con mấy đâu mẹ nó ạ, cố gắng đừng để mình mệt mỏi quá dễ bị sảy thôi.

7. thao_nguyen_xanh 1234

thao_nguyen_xanh 1234 Banned

Em đồng ý với ý kiến của mẹ nó, sữa bầu nói ra cũng hỗ trợ cho sức khỏe của mẹ và bé. Nhất là những mẹ bị nghén nhiều ko ăn được, thì nên cố uống để còn bổ sung đủ chất. Còn ngược lại, ko uống được sữa, mà ăn được thì ko cần ép mình phải uống làm gì. Uống thì tốt thêm thôi.

8. chouon

chouon Thành viên tập sự

E thấy chị e ở Mỹ cũng toàn uống sữa tươi, chứ có sữa dành cho bà bầu đâu. Chẳng hiểu ở VN sao lắm sữa bà bầu thế nhỉ.

9. Cun_Con_T3

Cun_Con_T3 Thành viên tích cực

Mình mang thai đứa đầu uống sữa bầu được, nhưng đến đứa thứ 2 uống được gần hộp thôi. Chủ yếu uống sữa tươi là chính. Theo mình ko nhất thiết phải uống sữa bầu đâu, mình ăn gì thấy ngon miệng thì cơ thể mới hấp thu được. Con mình 2 đứa đều sinh ra 3.3, mà trộm vía đều thông minh, nhanh nhẹn.

10. mebenabenin

mebenabenin

Sao bạn này giống mình thế.mình không uống được sữa,bầu bé lớn cũng ti toe mua sữa uống nhưng chỉ pha duy nhất 1 lần rồi không uống thế mà bé vẫn lớn,nhưng bạn phải ăn " tạp phế lù" để cho con đủ chất nhé!

11. mebenabenin

mebenabenin

hic! khổ thía đấy cảnh nghén ngẩm.trước mình nghén đến tháng thứ 7 vẫn còn nôn,nhưng toàn vào lúc 9h đêm thôi.
    Bạn nên ăn tất cả các loại thực phẩm nhé vừa khoẻ,con lại dễ nuôi.

12. HoaPhuongthang8

HoaPhuongthang8 Thành viên rất tích cực

Thật ra thì mình nghĩ thế này: Uống sữa bầu thì chắc chắn là tốt hơn ko uống sữa hoặc là uống sữa tươi rồi. Vì bé bầu, mình uống sữa như hũ chìm (mỗi ngày 3 cốc, tuần hết 1 lon 900g), sinh xong vấn uống ... sữa mình nhiều đến nỗi 14 tháng con vẫn có thể ti mẹ đến no.
    Nhưng Nếu ko uống được (mình biét khối người ko thích, hoặc ko đủ điều kiện như mấy bà chị chồng ở quê chẳng hạn) vẫn sinh con khỏe mạnh, thông minh đó thôi.
    Vì thế, sữa bầu cũng chỉ là 1 loại thực phẩm tốt mà thôi, có điều kiện hoặc thấy phù hợp thì dùng , ko thì cũng chẳng sao.

13. cubin 2012

cubin 2012 Thành viên sắp chính thức

Mình nghĩ bạn không uống được sửa thì bổ sung bằng sữa tươi hoặc thực phẩm khác cũng được ,chứ không cố phải uống để rồi lại ói ra hết. vừa mệt lại không tác dụng...

14. Yuv

Yuv Thành viên đạt chuẩn

Hôm nọ em đọc ở đâu đó, có bảo là sữa tươi thì ko đủ canxi bằng sữa bầu phải ko các chị, chất dinh dưỡng cũng ko nhiều bằng sữa bầu nữa. Không biết có đúng ko vậy ạh ???

15. Yuv

Yuv Thành viên đạt chuẩn

Chị uống sữa tươi là dạng sữa bịch vinamilk đó hả chị, hay là sữa bò tươi ạh ?? Em giờ cũng đang loạn vụ này, em thấy ở bên Tây người ta cũng có kêu uống sữa bầu đâu, VN thì như mê hồn trận. nhưng bữa đọc đâu đó, thì bảo sữa tươi ko đủ chất bằng sữa bầu, ko đủ canxi.

16. me_be_tintin

me_be_tintin Thành viên đạt chuẩn

Hồi trước em có em bé cũng nghén quá trời đây này, cũng uống sữa bầu được gần 1 tháng thì thấy ngán quá ko uống nữa, chuyển qua uống sữa tươi, mà sữa tươi nó ko làm em khá khẩm hơn, ngược lại làm em bị khó tiêu, có hôm ăn xong uống ly sữa là bị nôn luôn, sợ quá lại cắn răng quay về vơi sữa bầu.
    Em đi khám thì bác sĩ cũng bảo việc uống sữa bị vậy, khi mang thai là chuyện thường, nếu ngán quá thì ngưng vài hôm rồi uống lại. Em lúc bầu tintin cũng vậy, cứ ngán là ngưng tầm 1 tuần thì uống trở lại. Đỡ một cái là em uống sữa bầu chị bị ngán chứ cũng ít khi bi nôn hay gì. Em uống Enfa mama tới lúc sinh luôn, trộm vía bé sinh được 3,4kg. Hihi. Giờ thì đang thu xếp có tập 2, hihi

17. MAIHONG106

MAIHONG106 ruapeo

Em đọc tất tần tật comment của các chị, hiện em cũng uống được sữa bầu, khi nào ngán thì ngưng 1 tuần rồi lại uống tiếp. Nhưng hôm rồi em có nghe được thông tin là mẹ uống sữa bầu nhiều quá khiến tuyến sữa bị khô, mai sau ko có sữa cho con bú ( như 1 chị trong diễn đàn có nói nữa đó ạ). Làm em băn khoăn quá không biết có nên tiếp tục uống sữa bầu không hay chuyển sang uống sữa tươi, các mẹ có kinh nghiệm vào chia sẻ giúp em với ạ. Tks các mẹ nhìu nhìu

18. hmthanh

hmthanh Thành viên chính thức

Chị đọc thông tin này ở đâu vậy chị, vụ này em mới nghe nói đó.

Quan điểm em ở từ đầu đến giờ, sữa bầu ai uống được thì tốt cho cả mẹ lẫn con, em thì chỉ nghe nói sữa bầu có nhiều chất hơn sữa tươi, hàm lượng dinh dưỡng cao hơn, em nghe thế, nghĩ thế nên ráng uống, messi sinh ra nom cũng bụ bẫm. chị nhìn avatar em íh, messi lúc này mới 3,5 tháng, hihi. Nếu chọn uống sữa tươi thì phải đặc biệt uống loại low fat high Canxi ấy, thì mới thật sự tốt. chứ mấy loại sữa VNam ghi là sữa tiệt trùng thì ko phải sữa tươi đâu

Sửa lần cuối: 3/7/2012
  19. linhnhi_1987

linhnhi_1987 097-970-6336

EM thì giờ đnag bắt đầu bầu bì bé thứ 2....nhưng lúc nào trong đầu em cũng là ăn+ uống :( mặc dù nghén kinh khủng...nhưng vẫn phải ăn...sữa thì đã không uống được nhưng vẫn phải nốc sữa bầu < ngày 3 cốc>...Nhắm mắt+bịt mũi+ nín thở...uống xong làm cái kẹo cao su....bắt đầu có triệu chứng nôn thì...bụm mồm nghĩ cái khác :(---tra tấn thâm 8 tháng nữa....
    Nhưng trộm vía con chị nó em ăn được+ cố gắng uống Similac Mom mà sinh được 3kg5 < mẹ lên có 9kg thôi>....Mà trộm vía khôn lanh lắm ^^...^^ nên giờ phải tiếp tục..
    Không chỉ uống sữa mà các mẹ cố gắng ăn nhiều 1 chút < em có 1 chế độ ăn- em tự nghĩ-nghĩ đã sợ- nhưng vì tương lai-đầu tư lâu dài nên phải cố>...ăn uống nhiều trộm vía nuôi con chị nhàn lắm, trộm vía ít ốm vặt, bú mẹ đến 24 tháng...giờ 6 tuổi rồi ^^...^^Các mẹ tham khảo nhé....ngày nào em cũng ăn như vậy...
    Sáng: 2 quả trứng vịt lộn+ 1 bát bún-hoặc phở- nếu thích thêm quả trứng gà húp+ 1 cốc sữa- đi ngủ
    TRưa: 1-2 bát cơm+ 1 cốc nước cam-hoặc sinh tố...
    Chiều tối: cơm + Cốc nước mía...Trước khi đi ngủ 1 cốc sữa < em pha sữa==1,5 cốc nên ngày uống 2 lần nhưng = 3côc>
    Thực đơn ăn kèm trong thời kì thai nghén: cháo cá chép < 1 tháng 1-2 lần>
    Trứng ngỗng: đủ 2 quả < theo lời các cụ- để con thông minh>
    Gà tần : 1 tháng 1-2 lần...
    Nước dừa: từ tháng thứ 5 ngày 1 cốc....đến khi sinh
    Nước mía: ngày nào cũng 1 cốc....
    Hic...Giờ em bắt đầu chế độ này để sau này đỡ tốn xiền viện phí ^^...^^ Gái nhà em còi còi nhưng trộm vía ^^...^^...

20. tranthuykl

tranthuykl Thành viên rất tích cực

Mình mang thai con mình, ko có 1 giọt sữa bầu nào cả vì lúc mang thai mình khá khó khăn về tài chính. Sinh con ra trộm vía con rất khoẻ mạnh, cứng cáp. Bé bit lật khi 3 tháng 3 ngày. 4 tháng đã biết trườn. Nhìn rất lanh lợi ( trộm vía nghìn lần con ). Thế nên tuỳ vào hoàn cảnh và khả năng của từng người mà thôi. Quan trọng là mẹ ăn uống đủ chất mà thôi.