Cô gái trẻ tập làm nhân viên kinh doanh

Thảo luận trong 'Tâm sự về các vấn đề khác' bởi daovudh, 11/2/2014.

1. daovudh

daovudh Thành viên đạt chuẩn

Tôi năm nay đã 24 tuổi nhưng vẫn chưa có 1 cái gì cho bản thân cũng như làm gì ích lợi cho xã hội.

Vừa ra trường tháng 6/2013. tôi không kiếm việc ngay mà tự cho bản thân 1 cơ hội đi chơi thật lâu xả stress như bao bạn khác.

Tôi ở lại hà nội, ngắm cảnh, ngắm đường nói là bù cho 4 năm đại học. rồi.Tôi đi lai châu. sang điện biên. và cuối cùng tôi về phú thọ - quê nhà yêu dấu.
    .....
    ......rồi.....
    ...cũng...
    tới.....lúc....

Tới lúc.... tôi bước ra cuộc đời, khi tôi - đứa con gái 24 tuổi - trải qua mối tình đầu đẹp nhưng ko hậu- sợ cái cảm giác coi mắt, ép duyên dù là tốt cho bản thân mình. tôi xin phép đi hà nội. Trong nửa tháng tôi làm hồ sơ 4 công ty. có tới 3 công ty gọi phòng vấn. bạn bè cùng xóm ngưỡng mộ- mặc dù mình cũng chẳng hiểu được sao qua vòng gửi xe nhiều thế.

....bài..phỏng...vấn

nơi đầu tiên. tôi phỏng vấn.trúng tuyển. tôi đi làm ngày đầu tiên. mọi việc đều tốt. tôi đều làm được. cho đến cuối ngày vào ghế đỏ. tôi được biết đến nhân viên truyền thông 1 ngày.

nơi thứ 2. tôi cũng phỏng vấn. vừa ra khỏi cuộc phỏng vấn mà tôi thấy mình ngớ ngẩn cực độ. trượt rồi.có bị sao quả tạ vô đầu 2 anh mới chấp nhận tôi.
    tôi có thêm 1 cuộc gọi phỏng vấn ngay chiều hôm sau. và tôi chờ kết quả qua mail không trùng tuyển nơi 2 xem nội dung ra sao??....

nơi thứ 3. tôi đi phỏng vấn. lại 1 sự kiện đáng nhớ. trượt ngay khi nói 'em làm nhân viên kinh doanh nhưng em không muốn mình nói dối gì; làm diễn viên mà vô danh". buổi phỏng vấn thành buổi chia sẻ của chị trưởng phòng cho tôi. khuyên tôi nên tìm việc hướng khác. tôi cũng thấy có lý lắm. và tôi nghĩ về tìm việc hướng khác thôi. trượt hết ý mà. công ty trước mình cũng nói y chang. chắc cũng vậy.người ta ko nói luôn mình trượt thôi.

1 tuần qua đi. mãi ko thấy mail trượt đâu.....rồi mail tới. tôi không tin............
    mình trúng tuyển. nhưng cũng ko vui mừng gì. vì nhân viên kinh doanh mà. chắc lại nói dối rồi mình nghỉ thôi. đi cho biết vậy.

qua bao nhiêu khó khăn hay nói thách thức với 1 đứa con gái tuổi già tinh thần học sinh. tôi cũng vào chính thức mà vẫn là tôi. nhưng khó khăn tiếp tục khó khăn khi đối mặt bài toán doanh số.

tinh thần, bài toán mà tôi nghĩ mình không bao giờ gặp.nhưng giờ đây; suy nghĩ: nghỉ viêc hay tiếp tục đi luôn hiện trong đầu vì chất lương công việc của tôi kém, rất kém....tôi băn khoăn, chán....nản....

và giờ đây. vẫn thế. vẫn băn khoăn. vừa muốn ở lại. vừa muốn nghỉ ngơi.....không biết được con đường nào là đúng....

tôi biết:

Công việc nào cũng thế. cũng đem lại cho mình cảm giác mệt mỏi ban đầu.nhất là đứa như tôi. mới ra trường, bấp bênh, chưa rõ mình thích, phù hợp với điều gì.........

liệu tôi có tiếp tục được hay không đây.
    hồi sau có rõ không nhỉ.

hãy cho tôi lời khuyên. ở đây tôi ko phải nói dối nhưng tôi cần mình chững chạc hơn về tâm hồn. về tư tưởng....mà cái này tôi sợ bản thân khó bứt phá được nhanh đến vậy...tự ti cái mà không ai nhìn thấy trước đây ở tôi đang dần xuất hiện

Xem thêm các chủ đề tạo bởi daovudh
    Đang tải...

2. hoa_thực phẩm chức năng

hoa_thực phẩm chức năng Thành viên rất tích cực

Ðề: Cô gái trẻ tập làm nhân viên kinh doanh

Đọc bài em viết, chị biết em là một cô gái năng động, có khả năng ăn nói. :)
    Mới ra trường đi làm thấy nhanh chán công việc là đúng rồi. Chị cũng có 1 thời gian như vậy.
    Nhưng chị tin là em có thể làm đc. Nếu em cố gắng thì sẽ thành công!

Chúc em thành công nhé! :)

daovudh thích bài này.
  3. xukute

xukute DẦU DỪA NGUYÊN CHẤT 100% - NẾU KHÔNG SẼ HOÀN TIỀN

C cũng học bên KD, làm 1 cty 4 năm, thế nhưng đến nay cũng có suy nghĩ giống em. Nên dừng lại hay đi tiếp, suy nghĩ ấy cứ lởn vởn trong đầu khi doanh số cứ treo trên đầu. stress kinh khủng.

daovudh thích bài này.
  4. vetranhdepvn

vetranhdepvn Thành viên chính thức

Làm bên kinh doanh chịu nhiều áp lực lắm. Mà phải giỏi tiếng Anh thì mới có khả năng thăng tiến trong công việc. Trước cũng làm việc ở trong trung tâm Hà Nội nên gặp gỡ các nhân viên kinh doanh nhiều

5. Mèo lon ton

Mèo lon ton Thành viên chính thức

em thấy không hiểu sao nhân viên kinh doanh lại không được coi trọng bằng nhân viên hành chính, vì nhân viên kinh doanh mới là người mang về doanh thu mà. NVKD thì áp lực cao, rất mệt mỏi, mà mình lại không giỏi+không thích nói dối. Lúc nào em cũng muốn nghỉ việc, nhưng lại tiếc công sức mình bỏ ra, từ bỏ thì lại thấy tiếc.

6. haiyen91

haiyen91 Thành viên rất tích cực

nghe bạn viết, mình thấy rất giống đứa bạn của mình. Theo cảm nhận của mình thì chắc bạn đi pv ở cty truyền thông rồi...mà truyền thông ở 1 số cty thì đúng là tập học cách nói dối. Hi..nhưng đấy chỉ là một phần thôi bạn ạ. Mình cũng 24t. đi làm từ tháng 9/2013. Hiện tại vẫn đang làm nhân viên kinh doanh. Mình thấy có những cái phải cố mà vượt qua, nếu không vượt qua đc thì sẽ không làm đc gì cả. Trước đây mới làm NVKD có 1 tuần mà mình stress kinh khủng..muốn nghỉ và ngừng luôn công việc này..nhưng khi quen rồi..công việc sẽ mang lại cho bạn nhiều thứ đấy. Cố gắng lên bạn nhé!!!!!

daovudh thích bài này.
  7. vanphongphamkbb

vanphongphamkbb Thành viên rất tích cực

e ko nói rõ e học chuyên ngành j nhỉ, sở thích của e, rồi công việc e đang làm đặc thù thế nào, có yêu cầu j ko. Còn kd thì ở đâu cũng fai doanh số, doanh thu rồi. Quan trọng là fai biết tính chất cv, đối tượng khách hàng, nghiên cứu báo giá,... thì mới bán hàng đc. Hy vọng e sớm tìm thấy niềm vui trong cv!

daovudh thích bài này.
  8. giacmobuomtrang

giacmobuomtrang Bắt đầu tích cực

mình cũng muốn làm CTV kinh doanh cho một nơi nào đó để học hỏi kinh nghiệm mô hình của ngta ma chưa có đây

9. mecubean

mecubean Thành viên tích cực

Làm nhân viên kinh doanh, lúc nào doanh thu cũng lơ lửng trên đầu... Nhưng được cái năng động .:rolleyes:

10. meoluoi1107

meoluoi1107

chúc bạn thành công nha, mình thì sợ là chả bao giờ mình làm được kinh doanh cơ, chắc tại bản thân không năng động mà

11. vuongdinhvan

vuongdinhvan Thành viên tích cực

cũng không biết khuyên mẹ nó gì cả, chúc mẹ nó luôn vững bước trên con đuognừ mẹ nó đã chọn, thành công sẽ đến với mẹ nó

daovudh thích bài này.
  12. sonnv037

sonnv037 Thành viên tập sự

Tôi cũng bằng tuổi bạn, cũng đang suy nghĩ giống bạn, nhưng chúng ta lại ngược hướng vs nhau.
    T làm việc cho 1 cty của Nhật ( chính xác là nhà máy sản xuất ). Cv ko yêu cầu bạn nói dối như kinh doanh, nhưng áp lực trong cv, kỷ luật trong cty lại cực kỳ khủng khiếp. Ngược lại chính nó rèn bản thân trở nên bản lĩnh hơn.
    Chẳng biết cho bạn lời khuyên sao cả chỉ kể cho vơi tâm sự. Tôi ko nghĩ mình sẽ làm việc ở đây : tôi học Xây Dựng nhưng lại thi đỗ vào vị trí Leader nhóm kế hoạch sản xuất ( tỷ lệ chọi 1:30 ). Ai cũng nghĩ 1 cv mơ ước, danh tiếng cho nhiều ng ( tôi cũng từng nghĩ vậy ) vì tập đoàn lớn, thu nhập khá ( hiện tại ~ 10 triệu ). Nhưng vào rồi mới thấy thạt sự ko "ngon ăn" như mình nghĩ. Chỉ riêng việc chấp hành tốt kỷ luật thôi cũng là cả 1 vấn đề, chưa nói còn quá nhiều tiêu chuẩn phải thực hiện nữa. Thật sự mệt, nhưng ngược lại tôi thấy mình trưởng thành hơn rất nhiều.

Tôi nghĩ có thể bạn phù hợp vs môi trg làm việc hiện tại của tôi, tất nhiên ở 1 vị trí khác " dễ thở " hơn.
    Chúc bạn thành công.
    Thân

daovudh thích bài này.
  13. daovudh

em cảm ơn chị. em sẽ cố gắng ạ.
    lứa tuối em bây giờ hay đứng núi này trông núi nọ, cả thèm chóng chán nên tự mình làm áp lực cho mình.
    các anh chị đồng nghiệp ở đây. sau khi đã va chạm 1 số nơi thì đây là môi trường rất tốt ạ
    môi trường năng động, trong sạch, công việc cũng dễ sắp xếp. không phải nói dối bất cứ gì, sản phẩm thì ok. tất cả mọi thứ chỉ khó khăn ch ng mới bắt đầu ạ
    e cũng muốn như thế nên e cố gắng trong 1 thời gian ngắn nữa. nếu vẫn diễn ra như hiện tại em sẽ chọn cho mình cơ hội thách thức khác ạ.

14. daovudh

em thì bài toán tư tưởng nặng hơn thì phải ạ. doanh số bên e cũng không có áp lực quá nếu cố gắng thật nhiều ạ. cơ mà bản thân e mới ra tường nên tư tưởng còn non yếu, chưa có vững tâm, quyết đến cùng chị ạ. em mới làm 4 tháng mà hôm nào e cũng lởn vởn suy nghĩ là đi tiếp hay chuyển hướng nên công việc không xuôi ạ

15. daovudh

bên mình nhân viên kinh doanh được coi trọng như bao phòng khác ạ. quan trọng là mình là cầu nối giữa khách hàng và công ty. mà mình lại chưa cân đối được nên áp lực cho bản thân rất cao. mình cũng suy nghĩ kiểu bỏ thì thương mà vương thì tội nên cứ chần chừ mãi.
    bữa trước mình đã tự tăng doanh số cho mình để kiểm tra bản thân khả năng tới đâu, và có muốn tiếp tục không nêu không dừng lại sớm cho bản thân con đường mới ạ

16. daovudh

ban đầu chính vì biết nvkd là môi trường đào tạo cho ng mới ra trường tốt nhất nên em lao vào ạ. cũng dễ xin nhất đối với bằng cấp nghề nào cũng làm được của dân tin kinh tế nên lại càng hấp dẫn. e thì chưa có muốn thăng tiến gì. chỉ muốn được đi làm sao cho thoải mái nhất, biết, học hỏi nhiều nhất ạ. nhưng mà đi làm rồi mới biết không còn dễ dàng như thủa còn đi học ạ

17. daovudh

cảm ơn bạn. mình có đi lam 1 ngày. bên đó thì cũng chỉ là 1 bài toán làm sao khai thác, tìm kiếm được khách hàng. còn sản phẩm, các chương trình là thật. nhưng bản thân mình ko thích, không muốn nói dối bát cứ điều gì hết nên mình không muốn làm tiếp. còn công việc hiện tại làm nvkd ko nói dối bất cứ điều gì, môi trường tốt cho cả học tập lẫn cuộc sống, chỉ là bản thân mình cứ cả thèm chóng chán nên không xác định cho mình con đường nào hết. mình sẽ cố gắng trong từng ngày, từng giờ để biết bản thân có khả năng tới đâu cũng như rèn thêm về tư tưởng ạ

18. daovudh

dạ vâng.
    em học hệ thống thông tin kinh tế. cái gì cũng biết nhưng không biết làm đó ạ. em thì cũng không rõ mình thích gì nữa vì bên ngoài thích cái này nhưng e sợ khi bước vào nó không còn như mình nghĩ lại càng thất vọng. và với em mới ra trương thì vẫn mơ ước cái gì thoải mái, chơi mà học, học mà chơi....

hiện tại em đnag làm bên ******** đó ạ. banner ******** quá là thân thiện trên lamchame rồi ạ. lúc nào cũng hiện ngay trên mục đầu.
    công việc tốt, môi trường tốt, công ty tốt, sản phẩm tốt. ...chỉ có em là chưa tốt.^^. từ chính các kỹ năng yếu kém, tư tưởng thiếu vững vàng nên e gặp tình trạng này ạ.^^

19. hoa_thực phẩm chức năng

hoa_thực phẩm chức năng Thành viên rất tích cực

Mình ko đồng ý với quan điểm: " nói dối như kinh doanh"
    Bạn đã hiểu nhầm cv của NVKD hoặc đã hiểu hơi quá rồi!
    Làm KD đúng là phải nói nhiều: phải giải thích, giới thiệu cho KH hiểu đc SP, dịch vụ mình cung cấp nhưng ko có nghĩa là nói sai sự thật.
    Em đồng ý là có những bạn nói quá lên nhiều. Nhưng những người như vậy sẽ ko bán đc lâu dài bởi khi KH sử dụng SP, DV 1 lần sẽ thấy ko được như những lời giới thiệu thì sẽ ko tiếp tục sử dụng nữa.
    Vì vậy em nghĩ làm KD là giới thiệu đúng và đầy đủ những chức năng, giá trị SP của mình tới KH

20. daovudh

bạn có thể đăng ký bên mình để được trải nghiệm, nói chung nếu ko là chính thức thì mọi thứ đều ổn vì áp lực công việc giảm đi, và tiền thì bạn vẫn có.
    nếu làm ctv thì mình có rất nhìu chỗ để làm quan trọng là mình muốn gì khi làm ctv thôi.
    mình đang làm bên ********. banner lúc nào cũng treo ở lamcha me luôn.^^