Tranh luận: Cơ Hội Tích Lũy Cổ Phiếu Dòng Dầu Khí - Triển Vọng Từ Giá Dầu Thế Giới

Thảo luận trong 'Tài chính gia đình' bởi Hoài Nam TVSI, 1/10/2018.

1. Hoài Nam TVSI

Hoài Nam TVSI Thành viên rất tích cực

ẢNH HƯỞNG CỦA CẤM VẬN CỦA MỸ TỚI GIÁ DẦU MỎ THẾ GIỚI

- Đứng trên phương diện tổng quát, những chính sách trừng phạt của Mỹ sẽ ảnh hưởng tới nguồn cung dầu trên thế giới, mà cụ thể ở đây là nguồn dầu Iran và chính bản thân nước Mỹ, từ đó dẫn đến sự thay đổi của giá dầu. Các chuyên gia cũng đồng ý với quan điểm rằng, việc Mỹ trừng phạt Iran sẽ làm cho giá dầu thế giới tăng lên, tuy vậy, đây không phải là yếu tố duy nhất ảnh hưởng đến giá dầu thế giới. Điều chúng ta cần quan tâm đó là mối quan hệ tay ba giữa Mỹ - Trung Quốc – và Iran, và ba đỉnh của tam giác thép này đã có những động thái chính trị trong thời gian gần đây.

- Mỹ: tiếp tục thực hiện các biện pháp trừng phạt Iran, khiến cho nguồn cung dầu của thế giới giảm mạnh, dẫn đến việc giá dầu leo thang trong thời gian gần đây. Động thái trừng phạt của Mỹ chưa có dấu hiệu sẽ dịu bớt, thậm chí còn gia tăng trong tương lai. Theo nhận định của CNBC, giá dầu nhiều khả năng sẽ tăng mạnh trong những tháng cuối năm, khi mà căng thẳng giữa Washington và Tehran ngày càng lớn, đặc biệt là khi Mỹ giáng đòn trừng phạt thứ hai vào tháng 11 tới, nhắm vào hoạt động xuất khẩu dầu của Iran. Các nhà phân tích cho rằng, cơ hội cho cho Mỹ và Iran ngồi lại bàn bạc là khá mong manh, và dự đoán rằng hai bên sẽ giữ tình trạng cố thủ như hiện tại.

Nguồn:https://www.cnbc.com/2018/08/06/us-aims-to-crush-iran-oil-sector-in-next-wave-of-sanctions.html

- Iran: Trong lịch sử, những lần trừng phạt trước đã làm tiêu giảm khoảng một nửa lượng dầu xuất khẩu của Iran, khoảng 2.4 triệu thùng dầu ( theo CNBC ). Trong lần trùng phạt này, các chuyên gia cũng đã đưa ra những nhận định của mình về triển vọng giá dầu cuối năm, Morgan Stanley dự đoán rằng, sản lượng dầu của Iran sẽ giảm xuống còn 2.7 triệu thùng một ngày trong quý IV. Armita Sen – Đồng sáng lập và giám đốc phân tích của tổ chức Energy Aspect - phát biểu trong một phỏng vấn với Blommberg rằng: “ Thậm chí, dự đoán sản lượng dầu của Iran giảm 1.5 triệu thùng là một dự đoán “ thận trọng “, nhất là khi tình hình căng thẳng giữa Washington và Tehran đang có dấu hiệu leo thang. Trong khi đó, theo phân tích của Bank of America Merrill Lynch, mỗi khi sản lượng dầu thay đổi 1 triệu thùng, giá dầu sẽ thay đổi theo với mức 17$.

Nguồn: https://www.cnbc.com/2018/08/06/us-...sh-oil-prices-above-90-a-barrel-by-year-.html

- Trung Quốc: một nhân tố có phần bí ẩn nhưng trong giai đoạn gần đây là Trung Quốc đã có những động thái tác động đáng kể tới nguồn cung dầu thế giới. Trung Quốc hiện đang là nhà nhập khẩu dầu thô lớn thứ hai của Mỹ, sau Canada. Bắc Kinh đã đe dọa áp thuế lên dầu thô của Mỹ để trả đũa các biện pháp thuế quan của Tổng thống Donald Trump lên hàng hóa Trung Quốc.

- Nếu Trung Quốc áp thuế thì xuất khẩu dầu của Mỹ sẽ chùn lại, giá dầu nội địa của Mỹ sẽ bị tổn thương và hoạt động của ngành công nghiệp năng lượng sẽ bị chậm lại.

Nguồn: https://www.voatiengviet.com/a/thuế-trả-đũa-của-trung-quốc-đe-dọa-ngành-dầu-khí-mỹ/4513173.html

- Ngày 3/8 vừa qua, Bắc Kinh đã từ chối lời đề nghị đến từ Washington và sẽ tiếp tục nhập khẩu dầu từ Iran, tuy vậy, giới chính phủ Trung Quốc cũng đồng ý rằng sẽ không tăng sản lượng nhập khẩu dầu đến từ Iran.

Nguồn: https://oilprice.com/Latest-Energy-...ing-Iranian-Crude-Oil-Despite-US-Request.html

- Ngày 8/8, giá dầu giảm nhẹ do Trung Quốc quyết định đánh thuế 25% vào dầu nhập khẩu từ Mỹ.
    Nguồn: https://oilprice.com/Energy/Energy-General/90-Oil-Is-A-Very-Real-Possibility.html

Đây là tóm tắt bài phân tích của nhóm em, các bác tham khảo nhé. Hi vọng sẽ giúp được các bác, nhất là bác nào có như cầu đầu tư vào dòng dầu khí trong thời gian tới ạ. Nếu muốn nhận được bài phân tích cụ thể hơn, các bác có thể liên lạc với em qua zalo: 0904.914.183 nhé

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Hoài Nam TVSI
    Đang tải...

2. Hoài Nam TVSI

Bài viết mới của em, mong các bác ủng hộ ạ :D

3. TruongNam

TruongNam Bắt đầu tích cực

Dòng dầu khí hả bác, sao bác không đưa cả bản đầy đủ lên?

4. TruongNam

Như lúc bác khuyến nghị trên room ấy

5. Hoài Nam TVSI

Thì em cũng nói trước là em không đăng lên đây thường xuyên được mà bác, em khuyến nghị trên room là chính thôi. Trên này em đâu có lên thường xuyên được

6. Hoài Nam TVSI

Hôm nay cổ phiếu dòng thép đang tăng rất tốt, HPG đã tăng mất phiên gần đây rồi. Hôm nay có NKG và HSG có điểm mua tốt, NKG có thể trần trong phiên hôm nay

7. Hoài Nam TVSI

Hòa Phát dẫn đầu dòng thép các bác ạ, chạy trước hai phiên so với NKG và HSG luôn

8. Hoài Nam TVSI

Chào buổi sáng các bác, thị trường hôm qua cuối phiên bị bán mạnh. Chỉ số giảm hơn 4 điểm với thanh khoản vẫn trên trung bình, đặc biệt số mã tăng nhiều hơn số mã giảm cho thấy thị trường đang khá tiêu cực

9. Hoài Nam TVSI

Tuy vậy vẫn chưa nói được thị trường sẽ điều chỉnh hay chưa, các bác có hàng thuộc dòng dầu khí như PVD, PVS nên chốt lời trước một phần để giữ lại lợi nhuận nhé

10. TruongNam

PVD chốt trước hả bác, cũng tăng khá cao rồi đấy bác nhỉ. Từ giá 15 là hơn 30% rồi chứ có ít đâu

11. Hoài Nam TVSI

Chuẩn bác ạ, tăng cao quá thì cứ nên chốt lời trước, nó tăng thêm thì kệ nó, chỗ đằng sau là của người khác

12. Hoài Nam TVSI

Những mã đang khuyến nghị thì cứ chốt trước 30%, cũng lời được kha khá rồi thì mình cứ cầm tiền thôi

13. TruongNam

Ok bác, em nghe lời bác. Cứ chốt trước đã

14. Hoài Nam TVSI

Mà giá dầu hôm nay lại tăng bác ạ, dự đoán sẽ còn tăng nữa từ giờ đến cuối năm bác ạ. Em đã gửi cho bác rồi đấy ạ

15. Hoài Nam TVSI

Dòng dầu khí đương nhiên sẽ được hưởng lợi nhờ giá dầu tăng lên, nhưng quan trọng là mình chọn mã nào thôi bác. Kết quả kinh doanh của PVD, PVS được dự đoán cũng không khả quan trong quý 3 nên em cũng không khuyến nghị gì 2 mã này

16. Hoài Nam TVSI

Dòng dầu khí bác nên chọn những doanh nghiệp như PLX hay BSR sẽ an toàn hơn PVD và PVS ạ

17. TruongNam

Thị trường cuối phiên lại tăng điểm bác ơi, đồ thị dựng ngược cả lên. Bác có thấy không?

18. Hoài Nam TVSI

Em cũng quan sát r mà, lại ngân hàng với chứng khoán bác ạ. Ngân hàng chạy đầu là BID, rồi TCB chạy cũng nhanh

19. Hoài Nam TVSI

BID còn tăng trên một giá luôn nhé bác. Hôm nay ngoài hai dòng đấy thì dầu khí chạy vẫn tốt, PVD, PVD vẫn tăng nhưng em cũng chẳng giám vào

20. TruongNam

Thị trường thế này mà đứng ngoài thì không chịu được, hay lại giải ngân?