Khác: Có Mẹ Nào Bị Chóng Mặt Khi Mang Thai Như Em Không?

Thảo luận trong 'Mang thai' bởi ngonnenchay, 12/10/2010.

1. ngonnenchay

ngonnenchay Thành viên sắp chính thức

Em thử que thấy có 2 vạch rồi, đúng là thấy người ngơm mệt mỏi hơn bình thường các mẹ ạ, nhưng trưa hôm qua đang ngồi làm việc thì tự nhiên thấy chóng mặt kinh khủng, chưa bao giờ em bị chóng mặt ghê thế, đi nằm luôn. Nhắm mắt lại mà vẫn thấy quay cuồng, nắm mãi chợp mắt được tý, may quá tỉnh dậy thấy đỡ.

Thế có phải em thiếu sắt trầm trọng không các mẹ? Hay em bị sao?

Xem thêm các chủ đề tạo bởi ngonnenchay
    Đang tải...

2. chich 1b

chich 1b Bắt đầu nổi tiếng

Ðề: Có mẹ nào bị như em không?

bạn bị như vậy cũng có thể do tụt huyết áp cũng có thể do thiếu máu lên não (cái này ko có thai mình cũng hay bị). bạn mới lên 2 vạch, cũng chưa có gì khác so với bình thường, có chăng do tâm lý mà thôi. nếu bạn sinh con đầu thì cũng chưa hẳn thiếu máu đâu, đừng bổ sung vội (chờ đơn của BS). Thiếu máu là trường hợp những người ăn uống kém, suy nhược cơ thể, thời kỳ ra kinh nguyệt nhiều, hay phụ nữ mới sinh.
    Ăn nhiều vào (thịt bò, rau dền đỏ cung cấp nhiều chất Fe), đợi đến >7W thì đi SA xem có tim thai chưa.
    Chúc bạn khỏe.

3. mekhanhchip

mekhanhchip Ruốc ngon cho mọi nhà

Đó cũng là biểu hiện bình thường thôi bạn ơi, hồi mình mang bầu em bé đầu cũng có lần bị thế. Uống sữa nóng hoặc nước đường nóng vào là ổn thôi.
    Bạn tránh để đói hoặc làm việc quá sức nhé.

4. Mẹ Bipbi

Mẹ Bipbi Mẹ Nhóc Ngốc ngố

Cái này tớ nhiệt liệt đồng ý nhé, hôm trước thấy các mẹ ở bên hội 3 tháng đầu nói chuyện, tớ cũng lên tiếng là chờ tới tuần thứ 8 hãy đi SÂ để nghe tim thai luôn thể (vì có đi từ lúc chậm mấy ngày mà thấy túi ối, chưa vào tử cung) BS cũng chỉ định là lúc nào đó quay lại SÂ tiếp để kiểm tra) thế mà thành ra bất đồng quan điểm, hic

Tớ uống Zentomum từ tuần thứ 8, hết 1 tháng (2 vỉ) thì chuyển sang dùng sắt với canxi, được cái trộm vía hầu như ko táo bón, cũng chưa thấy sa sầm mặt mũi lần nào ^^

5. tuvanmypham00

tuvanmypham00 Thành viên tích cực

up len để nghe ngóng lới khuyên của các mẹ, em cũng đang sợ nhất trường hợp này đây, nhưng chủ topic chỉ mới bị 1 lần hay là bị thường xuyên

6. Mevac

Mevac Thành viên tích cực

Chả hiểu các bạn khác thé nào, nhưng khi có thai mình cảm thấy sự khác biệt rất rõ rệt trong cơ thể. Mình nói với chồng nhưng anh ấy không tin vì " mới có hơn 1 tuần làm sao có thai nhanh thế được". ( mình mới hết kinh được khoảng 9 ngày mà).
    Mua que thử, 2 vạch luôn :)
    Mới có bầu mình cũng hay bị hoa mắt chóng mặt. Đi bác sĩ nhưng ổng cũng chỉ kê cho mấy loại thuốc bổ và viên sắt thôi. Ổng nói ai mang thai cũng có thể bị như thế. Bạn nên đi khám bác sĩ để biết mình cần cái gì nhé.

7. shiroiame

shiroiame Thành viên mới

Mình thấy bảo huyết áp thấp cũng có thể như bạn nói đấy,cẩn thận nhé,đi lại ít nếu có bé

8. Chep & Cookie09

Chep & Cookie09 Bắt đầu nổi tiếng

Trường hợp của bạn nguyên nhân chính là do thay đổi nội tiết tố trong thời gian đầu mang thai, cơ thể chưa thích nghi được ngay nên có nhiều cơ quan còn lỗi nhịp. Trong trường hợp này nên làm những việc sau:
    1. Không được để đói, nên chia nhỏ các bữa ăn, nguyên nhân chính của việc chóng mặt khi có thai là tụt huyết áp.
    2.Chắc chắn phải bổ sung sắt và axit folic, và nên uống riêng loại này chứ không nên uống mỗi một viên vitamine cho phụ nữ mang thai vì hàm lượng không đủ.Nếu được cung cấp đủ sắt, sau này khi sinh xong bạn sẽ không bị hoa mắt, chóng mặt, mệt mỏi, rụng tóc. Nhưng phải đi khám bác sĩ để có đơn thuốc phù hợp.
    3. Đi khám bác sĩ sản khoa theo đúng thời gian, không sớm cũng không muộn, tuổi thai phải được tính từ ngày có kinh đầu tiên của vòng kinh cuối cùng trước khi có thai chứ không phải từ ngày quan hệ đâu nhé(nhiều mẹ hay nghĩ như thế lắm), làm thế để loại trừ các trường hợp nhiều mẹ đi muộn quá, nội tiết có vấn đề, ối méo dẫn đến thai lưu. Mình đã gặp nhiều trường hợp cứ khăng khăng thai mới 3-4 tuần nhưng thực sự tuổi thai lúc ý đã quá 7-8 tuần, lúc thai hỏng mới ân hận. Do đó các mẹ cần nhớ kĩ ngày kinh cuối để còn tính nhé.

Mevac thích bài này.
  9. mycheese

mycheese Mai Chi

Bạn đừng lo vì chuyện này rất bình thường với hầu hết các chị em mang thai.

Nguyên nhân là khi có thai cơ thể (nhau thai) sẽ tiết ra một hooc môn là Estrogen, hooc môn này sẽ làm dãn các cơ trơn, điều này làm cho tử cung rộng ra cho sự phát triển của thai nhi.

Nhưng trong cơ thể có nhiều cơ trơn khác như mạch máu, thực quản, đại tràng,... Nếu mạch máu bị dãn ra sẽ làm huyết áp bị giảm khiến lượng máu lên não ít hơn khiến cho chúng ta cảm thấy chóng mặt. Còn khi làm dãn thực quản thì khiến cho chúng ta buồn nôn, và tương tự như vậy cơ trơn ở đại tràng dãn làm chùng ruột già khiến phân tích tụ ở đó lớn hơn và khiến cho táo bón...

10. haulis1995

haulis1995 Thành viên tích cực

em nghĩ đó là biểu hiện thường thấy ở giai đoạn đầu mới có thai thôi ạ, hoặc do c làm việc quá sức quá. c nên nghỉ ngơi nhiều vào c nhé

11. tamnm

tamnm Thành viên kỳ cựu

Trc mình moi bầu cũng thế, chóng mặt như trúng gió ấy, 1 thời gian nữa là hết

12. haulis1995

haulis1995 Thành viên tích cực

chắc do c làm việc quá sức rồi. c nên uống bổ sung sắt nhé c

13. Ella Vina

Ella Vina Thành viên chính thức

theo mình bạn cứ đi khám cho chắc ăn. có thể thiếu sắt nhưng cũng có thể bạn bị huyết áp thấp đó