Cần giúp: Có mẹ nào biết về cỏ sữa chữa bệnh tiêu chảy ko?

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi berua, 23/6/2009.

1. berua

berua Thành viên đạt chuẩn

bé nhà mình được 5 tháng rồi. 2 tuần nay bé bị đi ị, ngày 4-5 lần, phân chua, nhiều nước và có lẫn cả bọt nhầy. mình cho bé đi khám thì BS bảo bé bị nhiễm khuẩn đường ruột và có cho uống thuốc kháng sinh 5 ngày nhưng vẫn không khỏi. Hôm nay bà nội cháu đi hái lá cỏ sữa về sắc cho cháu uống nhưng mình vẫn lo lắm. không biết loại cỏ này chữa bệnh ra sao nữa? Nhìn con đi ị nhiều mẹ lo lắng đến quay quắt cả ruột. Các mẹ biết thông tin gì thì giúp mình với? BS hẹn phải đến thứ 6 này con mình mới được làm xét nghiệm phân cơ? Buồn quá đi mất.:(

Xem thêm các chủ đề tạo bởi berua
    Đang tải...

2. mechipcon

mechipcon Thành viên chính thức

bạn thử cho bé dùng sữa nan perlagon (k nhớ viết chính tả có đúng không nữa - pelargon) xem sao nhé. Sữa này giúp bé ổn định đường ruột tốt lắm. bé nhà mình có đợt phải dùng kháng sinh nên mình cho bé dùng sữa này đề phòng bé bị rối loạn tiêu hóa. Trộm vía con là sau đợt kháng sinh mà con vẫn tiêu hóa bình thường. Bạn có thể tham khảo thêm về sữa này, các mẹ bàn luận rất nhiều về nó rồi đấy. Mỗi tội là sữa này hơi đắt tí (khoảng 500-600k/hộp). Chúc bé mau khỏe

meomimi thích bài này.
  3. hoangnhi

hoangnhi Thành viên rất tích cực

k phải có sữa chữa tiêu chảy đâu bạn là là sữa dành cho trẻ bị tiêu chảy. Enfa và Lactogen đều có sữa cho bé khi bị tiêu chảy đó bạn

4. QBLOVEAN

QBLOVEAN Thành viên sắp chính thức

Chào berrua!

Vấn đề này bạn hỏi đúng người rùi đó. Bé nhà mình hồi nhỏ cũng bị tình trạng y như bé nhà bạn đấy: Đi ị nhiều, lỏng và có nhiều nhầy, bọt, thậm chí phải nằm viện nhi cấp cứu tiêu chảy.... liên tuc phải ăn cà rốt, uống sữa dành cho trẻ bị tiêu chảy của enfa, uống nước cỏ sữa, uống không biết bao nhiêu lọ bio-baby.

Về cỏ sữa, bạn cứ yên tâm, nó có tác dụng chữa lỵ, đi ngoài rất tốt quan trọng là mình phải rửa thật sạch, ngâm nước muối (sucoozzon thì càng tốt) trước khi đun cho bé uống, bạn nên cô đặc uống liên tục trong ngày sẽ hiệu quả hơn.

Khi bé ổn hơn, về lâu dài bạn cho bé uống bio-baby đi, con nhà minh uống 2 hộp/tháng, phải uống hàng năm cơ ý, kết quả là đường ruột của bé bi giờ rất tốt. Nếu ăn đồ nóng thì sẽ hơi táo 1 chút chứ gần như ko bị tiêu chảy nữa.

5. QBLOVEAN

QBLOVEAN Thành viên sắp chính thức

Mình quên mất, Số điện thoại của mình: 0169.69.0.6336. Cần gì bạn cứ gọi nhé! Mình rất sẵn lòng giúp bạn chữa lỵ cho bé bằng cỏ sữa.

6. Tuyet Oanh

Tuyet Oanh Thành viên tập sự

Chào bạn,không biết con bạn đã hết bệnh chưa?vì lâu quá mình không vô diễn đàng,hồi trước con mình cũng bị như vậy đó,mình cho bé bú mỗi lần như vậy 1 ít thôi,2tiếng bú khoảng 50ml thoi và cho điều như vậy đó,vì như vậy sữa mới bám vào bao tử bé được,bạn thử đi chúc bạn mai mắn

7. supper_doctor

supper_doctor Thành viên mới

Mình thấy bà chị gái mình cho bé uống vỏ quả măng cụt phơi khô đun lên ..thấy khỏi đi ngoài, năm viện mãi uống cái là khỏi rùi về luôn..bạn làm thử coi..nhưng nghe ngóng kỹ đã nhé.chúc bé mau lành bệnh

8. kaka

kaka Thành viên tích cực

các mẹ ơi cho mình hỏi cỏ sữa là loại cỏ gi có thể mua ở đâu thế?
    Mình cảm ơn trước nha!

9. Henthoi

Henthoi Thành viên tập sự

Cỏ sữa

hình ảnh cây cỏ sữa :

Cỏ sữa mọc nhiều ở nơi đất khô như chiền đê (đê nghi tàm đó nhiều lắm) các bến xe buýt ở Long Bien tớ thấy cũng nhiều, mọc hoang khắp nơi ở bãi cỏ, sân vườn, ở những nơi đất có sỏi đá.

Tính vị, tác dụng: Cỏ sữa lá nhỏ có vị ngọt đắng nhạt, hơi chua, tính lạnh; có tác dụng thông huyết, tiêu viêm, tiêu độc, lợi tiểu, kháng khuẩn, thông sữa. Dùng dung dịch cỏ sửa đưa vào ruột sẽ ức chế sự sinh sản của các loại vi trùng lỵ (Sonner, Shigella, Flexneri,...) cũng có tác dụng ức chế các chủng vi khuẩn tụ cầu vàng. Cỏ sữa lá nhỏ được xem là loại thuốc kháng khuẩn tụ cầu vàng. Cỏ sữa lá nhỏ được xem là loại thuốc kháng sinh trị bệnh đường ruột và bệnh ngoài da. Chất nhựa mủ của nó có tính gây xót đối với niêm mạc dạ dày và độc đối với cá và chuột. Ở Ấn Ðộ, người ta xem nó như có tác dụng làm thơm, săn da, kích thích và nhuận tràng.

10. ca_ro

ca_ro Mong con khỏe, học giỏi!

Một mẹ trên WTT hướng dẫn mình cách lợi sữa = cỏ này đấy mẹ nó ạ, mình tìm thông tin thấy có cả tác dụng trị tiêu chảy như bà bé cho uống là đúng đấy .
    Hoặc bạn cho bé uống Enterogermina, bé nhà mình đang uống và thấy tốt thật sự đấy .

11. berua

berua Thành viên đạt chuẩn

:p sorry các bác, cám ơn các bác hướng dẫn về lợi ích của cây cỏ sữa. ĐÚng là dạo ấy con em chỉ cần uống có 2 ngày là khỏi liền. Đúng là cây thuốc dân gian có khác, pà kon ta dạy cấm có sai.hi..hi..hi

12. memap10

memap10 Thành viên đạt chuẩn

Ðề: Có mẹ nào biết về cỏ sữa chữa bệnh tiêu chảy ko?

Không biết mẹ nó còn hay lên diễn đàn không hic. Mình cũng kiếm cỏ sữa cho bé uống nhưng mình sao lên mới cho uống còn không biết bé nhà bạn uống thế nào, Nếu nên diễn đàn thì trả lời giúp mình nhé! cảm ơn nhiều lắm!

13. voimamut2011

voimamut2011 VoimamutShop- Mẹ Phi Tùng

bé nhà em khi bị tiêu chảy em cho bé uống sữa free lactose NAN AL110, uống nhiều nước, bú mẹ nhiều lần, ăn cháo cà rốt, uống Zin kid để bổ sung kẽm và uống men vi sinh của Viện công nghệ sinh học. Quan trọng là tránh cho bé bị mất nứoc.

meomimi thích bài này.
  14. memap10

memap10 Thành viên đạt chuẩn

Bé nhà mình mới 03 tháng tuổi vẫn bú mẹ hic. Uống men tiêu hóa rồi thuốc chữa tiêu chảy mà cũng không đỡ, đang uống cỏ sữa được 2,5 ngày nhưng chưa thấy tình hình khả quan, Không biết cỏ sữa uống bao lâu thì được. hic. có mẹ nào biết thì nhắn mình với nhé! Cảm ơn nhiều!

15. meomimi

meomimi Sữa-Đồ ăn dặm-0906222468

Loại này ở Sg nhiều mẹ biết hơn mẹ nó ah. Các mẹ ở Hn k bit nhiều cề sữa này.
    Ngoài ra có thể cho on dùng lactofree của enfa mẹ nó ah,giá hơn 100k/hôp bé. Đọi bs xet nghiêm cho con, xem bệnh timhf ntn dc, vì tiêu chảy có nhiều mguyeen nhân lắm.

16. minhthu57

minhthu57 Thành viên mới

Bé nhà mình bị tiêu chảy mình cho bé uổng 3 thìa cà phê nước mơ ngâm là khỏi thôi,lưu ý nước mơ ngâm càng lâu càng tốt

17. giadinhyeuthuong

giadinhyeuthuong Yêu hai bố con nhất

Mình đã từng nghe loại cỏ này,nhưng thực tế thì chưa chứng kiến ai đã co con dùng cả. Bọn trer nhà mình mà đi chảy thì hay ăn cháo cà rốt,con bé có thể nấu loãng,là cầm ngay. Uống bù nước nữa nhé

18. mebibeou

mebibeou Bắt đầu nổi tiếng

Có mẹ nào biết chỗ mua cỏ sữa ở đâu ở HN ko?

19. ngatlt

ngatlt Thành viên kỳ cựu

Đúng rùi đấy bạn, con m hồi 6,7 tháng cũng bị đi ngoài thành kiết lị, m cho uống cỏ sứa có vài ngày thôi mà con đỡ sau bị lại m lại cho uống, sau đó m cho uống lactoggen 1 hộp rùi thui, bây giờ ok rùi, chúc con mau khỏe nha

20. muathu89

muathu89 Thành viên đạt chuẩn

Khi trẻ bị tiêu chảy với số lần nhiều như vậy quan trọng nhất là phải bù nước điện giải cho trẻ chứ ko phải cho trẻ uống sữa mà phải uống oresol ,nếu cháu còn nhỏ các mẹ nên cho cháu uống từng thìa một ,uống làm nhiều lần,uống được oresol là rất quan trọng đối với trẻ tiêu chảy cấp,cách pha oresol mọi người cũng cần phải đọc kỹ hướng dẫn trên gói! Đối với trường hợp của cháu nhà mẹ topic này đã dùng kháng sinh mà không đỡ và biểu hiện chủ yếu là phân chua,nhiều nước ,có bọt nhiêu khả năng tiêu chảy do virus hoặc rối loạn hấp thu đường Lacto. Do đó có thể bổ sung cho cháu các men giúp tiêu hóa đường Lacto như Lactokid kết hợp cho cháu dùng carot rất tốt cho trẻ tiêu chảy vì 2 nguyên nhân trên. Lấy 1 củ carot cắt miếng cho vào say sinh tố,lấy nứoc cốt đun lên cho trẻ uống hoặc cho nấu cháo. Dùng carot chữa tiêu chảy cho trẻ đã được Giáo sư Trò khoa dinh dưỡng viện Quân Y 103 cho vào bài giảng sinh viên ngành Y