Tranh luận: Có mẹ nào con bị nhiễm virust HP (dạ dầy) vào đây chia sẻ kinh nghiệm nhé

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi Shop_chimai08, 21/10/2012.

Trạng thái đề tài:
Không mở để có thể tiếp tục trả lời.
  1. Shop_chimai08

Shop_chimai08 Thành viên tích cực

Hi cả nhà

Cu Mốc nhà em hơn 4 tuổi, cách đây hơn nửa năm cháu rất hay bị sốt vặt, mỗi lần sốt lại thấy kêu đau bụng và lúc ăn thì cứ ọe khan. Em đi khám 4 lần ở Tư rồi Nhi Trung Ương: xét nghiệm máu, siêu âm, chụp Xquang các kiểu, uống thuốc mà vẫn ko thấy đỡ. Các bs lúc đó chỉ kết luận là bé sốt do viêm họng rồi rối loạn tiêu hóa,... Về nhà em vẫn kiên trì cho con uống thuốc theo đơn nhưng tình hình vẫn ko tiến triển gì. Cứ đến giờ ăn, nhìn thấy con ọe là mẹ lại nhăn mặt vào. Em lo lắng quá, cuối cùng em lại đến Nhi báo với bs là hay cháu bị dạ dày, bác cho cháu nội soi. Thế là bs mới chỉ định cho đi nội soi. Mà để nội soi được cũng đến vất vả, nhà em đi lại 4 lần vì hôm là hẹn, hôm thì con hơi ho họ cũng cho về,... Nội soi nhận được kết quả con em bị HP dương tính. Em lo quá. Quay lại phòng khám bs bảo bệnh này phải kiêng ăn chua, ăn cay, đồ có gas, ăn riêng bát riêng thìa,... nếu ăn chung con sẽ bị kháng thuốc. Bs hẹn 6 tuần kể từ ngày khám đợt đầu phải đi khám lại.

Em đã cho con uống được 1 đợt thuốc rồi (trong vòng 1 tháng). Trộm vía những ngày uống thì thấy con đỡ ọe nhưng mới mấy ngày cách đây dứt thuốc con lại ọe nhiều hơn lúc đang uống thuốc. Em đang lo ko biết Mốc nhà em có bị kháng thuốc ko đây. Híc. nghe nói chữa cái này cho trẻ con phức tạp hơn người lớn nhiều lắm.

Tâm lý của em lúc nào giờ cũng trong cảm giác sợ: sợ thằng lớn bị kháng thuốc và nội soi lại, sợ con bé nhà em mới hơn 1 tuổi cũng bị như anh nó (vì cứ thấy con bé ăn ọe là em lại nghĩ). Chồng em hôm trước em đã bắt đi nội soi ở Bênh viện ĐH Y rồi. Cũng bị HP và đang uống thuốc. Còn em, trước thì ăn uống vô tư nhưng từ lúc con và chồng bị HP em lại đâm ra suy nghĩ, cứ hay để ý xem bụng mình có bị đau ko? Mà lại thấy có mới chết chứ. Híc híc

Có mẹ nào nhà có nhiều người bị HP cho em xin ít kinh nghiệm nữa với nhé. Em cảm ơn ạ

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Shop_chimai08
    Đang tải...

2. Bongcuame

Bongcuame Bắt đầu nổi tiếng

Ðề: Có mẹ nào con bị nhiễm virust HP (dạ dầy) vào đây chia sẻ kinh nghiệm nhé

Bệnh này mình cũng mới nghe qua thôi. Bạn của mình bị , nghe nói có con virut HP gì đấy gây ra, làm nó khổ sở 7 năm trời ko ăn uống gì được, phải đi phòng khám ở BV quốc tế, mới vừa trị dứt xong. Để mình hỏi giúp cho nhé

3. Shop_chimai08

Thớt này có vẻ vắng quá. Chắc ít mẹ phải trải qua việc này. Híc

4. thitgacbep

thitgacbep co dinh: 0923 82 84 88

Ôi trời, hôm trước đưa thằng cháu nhà ông anh lên Nhi TW khám vì đi ngoài mãi khám ở Viện gần nhà k khỏi.Bé nhà e 5 tuổi lười ăn, gầy nhom àh! Nó cũng bị nhiễm HP vì hôm đó e làm hết các xét nghiệm phân, siêu âm, máu ----> KL nhiễm HP gì đó. Vào đó bây giờ nhiều bé bị lắm ạ! BS kê thuốc hơn triệu bạc. E hỏi Bố Mẹ nó thấy cũng đỡ rồi. Nhưng hôm đó hỏi BS bảo bệnh này hay bị lại lắm. Khổ ghê. Tội nghiệp! Đọc bài đầu, hóa ra là người lớn cũng bị àh! Sợ nhỉ!

5. Bongcuame

Mình tìm hiểu được Hp là vi khuẩn Helicobacter pylori rất dễ lây nhiễm. Người bệnh có thể mắc HP từ nước nhiễm khuẩn hoặc các vật chất khác bị nhiễm độc bởi nước bọt hay phân người bị bệnh.

Người bị viêm loét dạ dày tá tràng sẽ có những biểu hiện thường gặp như: ợ hơi, ợ chua, cảm giác nóng rát, đau vùng giữa bụng trên rốn, đau bụng âm ỉ hoặc đau từng cơn. Cơn đau có thể xuất hiện lúc đói, no hoặc không liên quan gì tới bữa ăn.

Các triệu chứng đáng báo động như: sụt cân không kiểm soát, da xanh xao giống mất máu, ói ra máu, đi cầu ra máu... Viêm loét dạ dày tá tràng nếu không được điều trị đúng cách sẽ dễ gây ra những biến chứng nguy hiểm, vì thế người bệnh cần nắm rõ những triệu chứng để có những biện pháp chữa trị kịp thời.

Để không mắc bệnh viêm loét dạ dày tá tràng cũng như để điều trị hiệu quả, bạn nên phối hợp tốt bốn phương pháp sau đây:

- Ngăn chặn vi khuẩn Helicobacter pylori: Môi trường tự nhiên chứa vi khuẩn Helicobacter pylori có thể là nguồn nước, thức ăn nhiễm bẩn. Vì vậy cách phòng ngừa chung được lưu ý là rửa tay trước khi ăn, ăn thức ăn an toàn vệ sinh, sử dụng nước sạch, cần vệ sinh sạch sẽ đồ dùng sinh hoạt, ăn uống...

- Chế độ ăn uống: nên ăn nhiều bữa ăn nhỏ; không để quá đói hoặc quá no, ăn đúng giờ; ăn thức ăn mềm, dễ tiêu, ít mỡ, ít chất kích thích tăng tiết dịch vị như quá chua hoặc quá cay; tránh rượu, bia, thuốc lá, cafe, nước có ga… Thay vào đó, bạn nên bổ sung các thực phẩm như: sữa, trứng, pho - mát; thực phẩm giàu đạm chế biến qua luộc, hấp giúp dễ hấp thu; thực phẩm ít mùi vị như tinh bột, bánh mỳ…

- Sử dụng thuốc và điều trị: Khi bị đau, có thể dùng thuốc giảm đau có chứa thành phần Paracetamol không làm tổn hại cho dạ dày tá tràng. Khi thấy các triệu chứng nặng hơn như: đau bụng kéo dài, chán ăn, người mệt mỏi, xanh xao, sụt cân, thiếu máu... người bệnh cần đến bệnh viện để được các bác sĩ khám và điều trị. Quan trọng hơn, bạn nên tự trang bị kiến thức và hiểu biết về bệnh sẽ giúp phòng ngừa và kiểm soát bệnh ngay từ khi mới khởi phát.

Con mới 4 tuổi thì mẹ cứ theo cách phòng ngừa và điều trị trên điều chỉnh cho phù hợp nhé

Shop_chimai08 thích bài này.
  6. Shop_chimai08

Cái này mình thấy mọi người bảo, trẻ con ko tự nhiên bị đâu mẹ nó ạ. Mà chủ yếu là người lớn lây sang do ăn uống sinh hoạt chung. Nên mẹ nào có con bị thì có khi cũng phải kiểm tra xem bố mẹ có bị ko để điều trị cả nhà, tránh lây lan ấy.

Nhà em, em phải cho ông chồng đi khám và đang uống thuốc rồi. Còn em thì chưa đi, trước thì ko để ý gì nhưng từ khi phát hiện ra bố/con nó bị nên mình cũng hay bị ám ảnh, nghĩ lung tung và nhiều lúc cũng nghi là mình bị. Em thì sợ đi khám quá vì phải nội soi.

7. tuyetlai0912

tuyetlai0912 Banned

cái bệnh này sao e chưa nghe thấy bao giờ nhỉ..hixhixx...chia sẻ thêm kinh nghiệm đi các mẹ ơi

8. ME KEANU

ME KEANU

Mình cũng bị. Dính HP phải uống kháng sinh kết hợp 2-3 loại, mệt người lắm luôn mà nhiều người bị lắm nhưng tùy kháng thể từng người. Chưa cho con đi khám nhưng mình biết, nếu lây thì đã lây rồi vì mình mới biết mình bị năm ngoái mà con thì từ bé đến giờ ăn uống rồi bao nhiêu thứ tiếp xúc, khó tránh lắm...

Liều thuốc khá tốt lúc này là mẹ nó đừng tự kỷ ám thị nữa, đừng có suy nghĩ nhiều quá, vừa ko giải quyết được j mà lại sinh tâm bệnh ra đấy...Bệnh ko dễ chữa nhưng cũng ko nguy hiểm đến độ như mẹ nó nghĩ đâu!

9. đĩa thể dục

đĩa thể dục Giảm Béo Nhanh 0932066389

em cũng chưa nghe qua
    cảm ơn chủ topic thêm kinh nghiệm cho các mẹ học hỏi

10. Shop_chimai08

Nhà em cả bố và con zai đều bị và đang uống kháng sinh rồi đây chị ơi. Thằng lớn uống xong thuốc đợt 1 rồi, trong lúc uống thì thấy đỡ bị ọe khan nhưng tuần nay hết thuốc lại thấy ọe nhiều hơn. Chắc phải uống thêm đợt nữa. Thấy bảo trẻ con bị cái này chữa phức tạp hơn người lớn nhiều lắm: mà nó phải ăn riêng bát, đũa thìa cốc để hạn chế bị lại.

Bị cái này cũng tốn kém ra phết các mẹ ạ: nội soi, tiền thuốc híc híc

11. Shop_chimai08

Cái bệnh này thấy con cứ biếng ăn, hay kêu đau bụng, hay nôn ọe khan,... là các mẹ cho đi kiểm tra ngay xem. Em lúc đầu chỉ kiểm tra về tiêu hóa, uống thuốc giun rồi kháng sinh ko cuối. Cuối cùng đi nội soi bs mới phát hiện ra

12. Bongcuame

nó là bệnh viêm loét dạ dày tá tràng đó mẹ ơi, do vi khuẩn Helicobacter pylori gây ra đó, rất khó điều trị và mất thời gian nựa

13. chipaoe

chipaoe Thành viên kỳ cựu

Tó ko biét gì về bệnh này.Con tớ chỉ hay nôn thôi.Hồi bé thì hay bị đi ngoài do rota virut.
    Chia sẻ với bạn nhé.Con ốm thuơng lắm ý.Mới 4T đã bị rồi.Nàng nên cẩn thận trong ăn uống và vệ sinh cá nhân cho bé em nhé.Bệnh này có thể lây mà.
    Chúc con mau khoi om nhe.

14. Shop_chimai08

Cảm ơn mẹ nó. Em cũng mong cả thằng con lẫn thằng bố nhanh khỏi để ăn uống cho nó mập hơn tí. Chứ bố thì gầy lắm, ăn ít, ngảnh ăn còn con hồi bé trông cũng bụ mà giờ cứ dong dỏng thôi à. Em còn cầu mong em và con gái ko bị nữa chứ ko cả nhà dính thì khổ lắm ạ

15. Mẹ Sóc

Mẹ Sóc Thành viên rất tích cực

Chào các mẹ!

Mẹ Sóc cũng xin chia sẻ cùng các mẹ một số tài liệu liên quan đến bệnh đau viêm loét dạ dày tá tràng hay trào ngược dạ dày - thực quản như sau:

Bệnh viêm loét dạ dày tá tràng trào ngược dạ dày - thực quản là tình trạng trào ngược từng lúc hay thường xuyên các chất từ dạ dày lên thực quản, bệnh không chỉ gây khó chịu cho bệnh nhân mà còn có nguy cơ gây ra những biến chứng nặng nề như viêm loét, hẹp, chảy máu thực quản, thậm chí dẫn tới ung thư. Việc chẩn đoán sớm, điều trị hợp lý và kịp thời sẽ cải thiện cuộc sống cho người bệnh cũng như giảm thiểu được các biến chứng nguy hiểm.
    Nguyên nhân gây bệnh vẫn còn chưa rõ, tuy vậy người ta nói nhiều tới vai trò của cơ thắt thực quản dưới. Các tác nhân làm yếu hoặc gây giãn cơ góp phần gây ra bệnh trào ngược dạ dày - thực quản như: uống rượu, hút thuốc; thức ăn chứa nhiều gia vị, mỡ, cà phê, sô-cô-la; các tình trạng bệnh lý như béo phì, đái tháo đường ở phụ nữ có thai, thoát vị hoành; dùng các thuốc chẹn kênh canxi, theophyllin, các thuốc chống viêm, giảm đau… và tình trạng căng thẳng tinh thần.

Các triệu chứng thường gặp của bệnh
    Ợ nóng: Đó là cảm giác gây ra do các thành phần của dịch dạ dày trào ngược lên thực quản. Bệnh nhân thấy nóng rát từ vùng thượng vị, lan ngược lên phía sau xương ức có khi lên tận cổ họng. Ợ nóng thường tăng lên sau khi ăn, khi nằm xuống hoặc ưỡn người về phía trước.
    Ợ chua: Là hiện tượng do các thành phần acid của dịch dạ dày trào ngược lên thực quản hầu họng.
    Nuốt khó: Xuất hiện ở 1/3 số bệnh nhân trào ngược, đó là cảm giác thức ăn hay nước uống dừng lại phía sau xương ức ngay sau khi nuốt. Nuốt khó, hay nghẹn là triệu chứng cần cảnh giác với ung thư thực quản.

Ngoài các triệu chứng trên có thể gặp các triệu chứng không điển hình như nuốt đau, nôn, ợ hơi; khàn tiếng, đau họng, ho; tăng tiết nước bọt; hen phế quản... Cần lưu ý là không có sự song hành giữa triệu chứng lâm sàng và tổn thương thực thể, ợ nóng nhiều không có nghĩa là tổn thương thực quản nặng, ngược lại có trường hợp bệnh diễn biến âm thầm cho tới khi xuất hiện các biến chứng nguy hiểm như loét, chảy máu, hẹp hay ung thư hóa.

Điều trị và phòng ngừa các bệnh đau, viêm loét dạ dày tá tràng, ợ chua và trạo ngược dạ dày thực quản nên bằng thuốc thiên nhiên.

Điều trị từng bước nhằm các mục tiêu: Kiểm soát triệu chứng, hàn gắn các tổn thương dạ dày-thực quản, kiểm soát và phòng ngừa biến chứng. Thay đổi lối sống: Không uống rượu và hút thuốc; ăn giảm lượng, chia nhiều bữa; tránh thức ăn nhiều gia vị, đồ uống chứa cà phê, đồ ăn có tác dụng làm giảm áp lực cơ thắt thực quản dưới như bạc hà, mỡ, đồ chiên rán.

các bệnh đau, viêm loét dạ dày và trào ngược dạ dày thực - quản phần lớn là do những rối loạn về chức năng tiết dịch và tiêu hoá của bao tử. Các rối loạn này có nguyên nhân từ việc mất cân bằng về chế độ ăn uống cũng như thành phần của thức ăn cộng với những căng thẳng về tinht hần với tổn hại do độc tố từ môi trường cũng như các thuốc hoá dược. Thuốc thiên nhiên để điều trị hữu hiệu, khỏi bệnh lâu dài cho nhiều bệnh nhân bị các bệnh đường tiêu hoá, đặc biết là chứng ợ chua và trào ngược dạ dày thực quản bằng hai thuốc thiên nhiên hoàn toàn không có tác dụng phụ:

Dược thảo có tác dụng tăng cường chức năng tiêu hoá và điều hoà hoạt động thần kinh tiết dịch ở toàn bộ cơ quan tiêu hoá kết hợp với men tiêu hoá và một chất trợ sinh đặc biệt làm từ thành tế bào vi khuẩn lên men sữa chua (Delta-immune). Intelac đã cho thấy khả năng chữa trị và phòng bệnh rất hữu hiệu cho hầu hết mọi bệnh tật ở đường tiêu hoá, đặc biệt là: tiêu chảy cấp và mãn tính, buồn nôn, khó tiêu, đau bụng, đầy hơi do bệnh ở bộ tiêu hoá cũng như do dùng thuốc men, hoá trị liệu và xạ trị liệu trong điều trị bệnh ung thư, bệnh viêm tuỵ… Ngoài ra thảo dược còn tăng cường sức đề kháng cho đường ruột cũng như toàn toàn bộ cơ thể.
    Để điều trị và phòng các bệnh kể trên, chúng ta nên dùng thuốc thảo dược, trước các bữa ăn chính 1 giờ, dùng thuốc liên tục trong 3 tháng -6 tháng. Có thể uống lại mỗi khi có triệu chứng trong khoảng 2 tuần để khống chế được bệnh lâu dài.

Mẹ Sóc chia sẻ cùng các mẹ đặc biệt khi dùng thảo dược viurust Hp cũng tự động biến mất.

Sửa lần cuối: 4/11/2012
  16. Shop_chimai08

Thế hả mẹ nó. Tớ lại thấy bác sĩ bảo phải dùng kháng sinh, thậm chí kháng sinh liều cao thì mới diệt hết HP. Mà cái này nếu ko cẩn thận dễ bị lại lắm. Nhà em đứa lớn hết đượt thuốc kháng sinh đầu rồi. Tuần sau em đang định cho đi khám để bs cho uống ks đợt 2 đây ạ

17. đĩa thể dục

đĩa thể dục Giảm Béo Nhanh 0932066389

Em chưa nghe bệnh này nhưng mà bé bị bệnh dù nặng hay nhẹ nhìn cũng thương lắm
    chia sẻ với chị nhé
    chúc bé mau hết bệnh

18. Mekhangbin

Mekhangbin Thành viên chính thức

Đọc em thấy lo quá vì em bị dạ dày có virut HP mà bệnh này lây qua đường ăn uống nên đâm ra lo lắng cu nhà em cũng nhiễm. Hjx. Từ giờ em phải cẩn thận thôi vì tưởng trẻ con ko bị nhiễm.

19. Shop_chimai08

Cảm ơn mẹ nó. Thương là ăn nó cứ bị ọe ra xong ăn ko được nhiều í

20. Shop_chimai08

Mẹ nó cứ theo dõi thêm xem bé thế nào. Nhà mình uống 1 đợt thuốc rồi, cuối tháng lấy lương rồi đầu tháng lại đi khám và lấy thuốc cho con uống. Mà sợ nhất là lúc gây mê ấy. Con đang gào thét vì sợ bác sĩ tiêm vào tay, đến lúc mũi kim chọc vào là nó xỉu tại trận luôn. Lúc đó em cũng ko biết nên tả mình như nào nữa

Trạng thái đề tài:
Không mở để có thể tiếp tục trả lời.