Có mẹ nào đau đầu, nhức óc về người giúp việc không ???

Thảo luận trong 'Các vấn đề gia đình khác' bởi Dezaino, 30/6/2015.

1. ku_phe

ku_phe Thành viên chính thức

Các mẹ giải quyết ra sao nếu gặp tình huống dưới đây?
    Nhà neo người, 2 con nhỏ mẫu giáo, chồng thường xuyên đi công tác, đã thuê được giúp việc, cảm thấy hiền lành tử tế nên rất quý & cũng ko lắp camera trông chừng, tạo cơ hội cho bà nghỉ ngơi tối đa (sáng dậy đi tập thể dục sớm nhất là 8h mới phải trông bé, tối ăn cơm rửa bát xong mình trông con và cho con ăn để bà đi tập thể dục và đi ngủ)
    Nhưng bạn tình cờ nói chuyện với mấy bác lên chăm cháu, biết được rằng:
    - Con ị ra, bà cứ thế mặc quần vào mà ko chùi ko rửa, bác ấy hỏi sao lại để bẩn thế? bà gv trả lời rằng: Có bố mẹ nó ở nhà thì mình ngon ngọt tử tế, còn ko có nhà thì mặc kệ, chả chăm.
    - Bình thường mình bà gv ko mấy khi quan tâm hay làm gì cho con lớn nhà mình, mình cũng chỉ nghĩ rằng bà còn bận đứa bé nên ko để ý nó, hóa ra ko phải, mà bà còn tuyên bố với các bà khác là: tôi đi làm vậy, tôi chỉ trông đứa bé thôi, chứ ko bao giờ có chuyện tôi phục vụ đứa lớn cả.

Đang tải...

2. Mẹ SuSi 156

Mẹ SuSi 156 Thành viên chính thức

Giờ 1 tuần gọi vào 1 lần cho người ta dọn nhà cho đỡ phải thuê người giúp việc phiền hà lắm .

ku_phe thích bài này.
  3. Thucphamque4mua

Thucphamque4mua Bắt đầu tích cực

e tưởng chỉ có ở trên phim cơ :D

ku_phe thích bài này.
  4. soohyang2507

soohyang2507 Thành viên rất tích cực

Nói thật là sao bạn lại chịu để người giúp việc như vậy mà vẫn trong nhà? quan điểm của mình và mình nghĩ nhiều mẹ khác là giúp việc là dù có thông minh có hiểu chuyện đến mấy( tức là cực kỳ làm đc việc thì đó là người đến giúp chúng ta, dc chủ nhà tôn trọng và trả đúng với công sức chứ ko phải là được việc thì lấn lướt chủ nhà vì ko ai là nhờ không công cả), còn các thể loại như là đến nhà người khác theo kiểu bạn gv nhà bạn là chủ làm là chính, thái độ rồi sai ngược chủ là tớ cho next luôn, vì mình mà còn ko " chuyên nghiệp" quỵ lụy kiểu ấy thì những người như họ còn làm già hơn thế, B tìm người khác ngay và luôn và rõ ràng ngay lúc thuê

5. ku_phe

Mẹ soohyang2507 ko biết hoặc ko gặp tình cảnh như bọn tớ thôi, nhiều khi chấp nhận ngta lười biếng tí nhưng tốt với con mình là đc, chứ cái nghề này nó ko có tính ổn định về chất lượng (may thì gặp ng tử tế, ko cẩn thận thì gặp kẻ trộm cắp, thậm chí hành hạ con mình, ko cho con mình ăn, ko cho con mình chơi luôn í). Thêm nữa là khả năng tài chính của từng nhà, có nhà gv làm tốt sẵn sàng trả lương 5tr, nhưng cũng có nhà chỉ trả đc 3tr-3,5tr thôi. Như nhà tớ đây nghĩ lại may mà ko mấy khi tớ nói bà ấy, chứ ngta bị nói cứ im ỉm quay ra hành con mình thì xót xa lắm :((

6. HoangThu_08

HoangThu_08 NỒI HẤP ĐA NĂNG 3 TẦNG:ĐỒ SÔI,HẤP GÀ CẢ CON...

Người giúp việc của nhà em gái mình cũng nói, tôi chỉ chông đứa bé chứ giờ có thêm đứa lơn phải tăng lương, lúc đó mình đang chăm đứa lớn cho đứa em nó ổn định rồi thằng bé sang đó ở. Và cuối cùng lớn ko chăm. tối đi ngủ từ 7-8h. 9h đứa bé con ị thì kệ luôn .

Sửa lần cuối: 22/12/2015
    ku_phe thích bài này.
  7. ku_phe

Hình như gv họ ko hiểu rằng nếu tử tế mình cũng tự tăng lương mà ko cần phải đòi hỏi hay sao í nhỉ?

8. HoangThu_08

HoangThu_08 NỒI HẤP ĐA NĂNG 3 TẦNG:ĐỒ SÔI,HẤP GÀ CẢ CON...

thực ra là họ tham mn ạ, chứ tháng nào họ cũng về quê nghỉ mấy ngày, mỗi lần về đều mua quà cho tiền xe. mình đi làm làm gì có ai cho mình đồng nào khi về quê đâu chứ. rồi về giỗ chạp em mình đều gửi giỗ này nọ. đứa lơn thì đi học cả ngày, tối về ăn bữa tối và ăn rất ngoan, chỉ cần tắm cho nó nữa là xong. nhưng ko chăm mẹ nó phải tắm cho nó. đứa bé mẹ còn đang ở cữ nên được ở nhà ngủ với mẹ suốt. Nói chung khi họ không biết sống cũng đồng nghĩa phải tìm người khác thôi.

ku_phe thích bài này.
  9. ku_phe

Uh trc bà gv nhà mình cũng vậy, 1 tháng vài ngày nghỉ mà mình cũng ko trừ lương bao giờ nên họ cứ nghĩ ra lý do để nghỉ, nghỉ nhiều thì ai mà tăng lương đc, chưa nói đến là làm việc ko tận tâm

10. Ms.Anh

Ms.Anh Cống hiến

Chị ra hơp đồng thuê, cứ không hoàn thành việc giao cho trong 1 ngày thì trừ dần vào lương, sợ rồi tự khắc có trách nhiệm. Mà không nghe nữa thì cho nghỉ luôn.

11. bebaoanh

bebaoanh Bắt đầu nổi tiếng

E có đứa e năm nay 18t rất chăm chỉ chịu khó ngoan ngoãn nhưng số lận đận nhà khó khăn nên 16t đã lấy chồng nhưng đc có 2 tháng chồng đã bỏ đi lấy vợ khác.mẹ e ý nhờ e hỏi hộ xem có việc gì xin cho e ý nhưng vì e ý khá xinh. Nên e ngại hiiii nhà mn có mỗi 2mekon thì đc

12. lollipop1412

lollipop1412 Thành viên tập sự

Trước em còn bé cũng hay bị giúp việc sai làm này làm nọ, trước không biết thấy người lớn nhờ thì làm thôi, giờ mới biết mình bị bóc lột sức lao động từ nhỏ:)) Nhớ nhất hôm bác ý ngồi xem phim xong bảo em chạy ra đầu ngõ mua chai nước mắm, đang lơ nga lơ ngơ thì gặp mẹ đi làm về. Bác giúp việc cũng chia tay gia đình em từ đợt đấy luôn:))

Mẹ Tí sún thích bài này.
  13. hloan1

hloan1 hloan - khonghieuvisao cũ

Trc 2 con nhỏ, m phải thuê gv. Thôi thì muôn chuyện để nói về gv, nhưng rốt cuộc cũng cố nhịn vì con. Đến khi con được gần 2 tuổi là cho đi học luôn, gv bay vèo cho nhàn thân. Nhà m chung cư, gv thường hay tụ tập bàn tán về nhà chủ rồi đòi hỏi lương cao, việc nhàn. Đi làm đc 1 tuần đã vòi mua quần áo, rồi thậm chí BVS cũng "em mua cho chị k có chị sắp đến kì rồi". Cứ động nhắc nhở là liên khúc "Cô đi tìm ng khác đi, tôi nghỉ!". Cơm thì k ăn đc cơm nguội, k ăn thức ăn thừa bữa trước, lí do "yếu bụng". Ăn sáng là phải 1 bát mì kèm thêm 2 quả trứng!!!
    Giờ mình rảnh rang với giúp việc rồi nên chia sẻ với những bạn nào đang nuôi con mọn. Thôi thì cố gắng vì con!

14. hloan1

hloan1 hloan - khonghieuvisao cũ

Vụ này khó đây, hehe. Trc tớ thuê gv, cứ những em dưới 30 là tớ k nhận dù có nhanh nhẹn cỡ nào vì "Mỡ đâu treo ở miệng mèo"- cứ tránh cho lành í. Nếu được thì cho e í làm tạp vụ là hay nhất b ạ.