Có mẹ nào giống em ko?

Thảo luận trong 'Làm đẹp' bởi Nhi-Anh, 23/11/2009.

1. Nhi-Anh

Nhi-Anh Thành viên chính thức

Em nghe nói khi sinh xong mà ko kiêng cữ. Nói vọng qua bức tường, hay nói vọng ra ngoài màn là sau này sẽ bị nói nhịu, nặng hơn là sẽ nhịu từ bậy bạ vào mà mình sẽ ko sửa được. Em đang lo quá, em lại có cái tính hóng hớt, cứ toàn ngồi trong màn hóng ra ngoài, rồi nói chuyện vọng từ bên phòng bên này sang phong bên kia. Ko hieu sau này có bị như các cụ vẫn nói ko? Có mẹ nào có kinh nghiệm về cái này ko? Giúp em với

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Nhi-Anh
    Đang tải...

2. nguyenthuyhoa

nguyenthuyhoa Thành viên rất tích cực

Ko phải kiêng cữ gì đâu. Theo em hiểu là ngày trước các cụ nhà ta không có điều kiện như bây giờ, sinh đẻ cũng phải lao động không khác gì người thường nên nghĩ ra các thứ kiêng ấy để có cái nghỉ ngơi, an dưỡng và tẩm bổ. Nếu cứ như các cụ kiêng thì mẹ nó có nằm than, ăn cá kho mặn và không tắm rửa được ko ?
    Bên tây ko kiêng gì thì nói nhịu hết cả lượt chắc. Mình chẳng kiêng gì. Cứ làm sao cho mình thấy thoải mái là tốt rồi.

3. meruarua

meruarua Bắt đầu nổi tiếng

Ây dà, kiêng cữ quá thì khổ cả mẹ cả con thôi chị ạ! Như em đây, em ăn uống cực kì thoải mái, sinh hoạt bình thường, giờ mà kiêng cữ như các cụ thì chịu sao nổi! Mà em thấy hai mẹ con vẫn khỏe mạnh bình thường, e có nói nhịu đâu!

4. Nhi-Anh

Nhi-Anh Thành viên chính thức

Các cụ bảo các vấn đề phát sinh phải về trung tuổi mới biết đc. Em có bà chị gần gần 40, cũng bảo là ngày xưa chị ko kiêng gió giờ hơi gio 1 chút là buốt hết 2 cánh tay, rồi toàn ngồi vọng từ trên gác xuống mắng chồng, mắng con nên giờ toàn bị nói nhịu, đầu nghĩ 1 kiểu , nói ra 1 kiểu, ko sửa đc. Ví dụ thực tế như thế mình ko tin ko đc.
    Rồi đang trong tháng cữ tắm mà kỳ cọ mạnh sẽ nổi hết gân lên. Rồi xem tivi sau này sẽ hỏng mắt. Rồi ko bịt tai sẽ bị ù tai. Đánh rang sẽ bị hay buồn nôn, chỉ đc suc miệng nước muối ( í ẹ.. mẹ em bắt em như thế nhưng em toàn đánh răng trộm, ko thì ai mà dám nói chuyen vơi mình)..

5. TuanKhanh

TuanKhanh 1 ngụm Tequila thôi !

Em chả thích tranh cãi vấn đề này cơ mà em cứ nghĩ ngày xưa các cụ có TV để xem đâu mà hỏng mắt, hihi. Các cụ cũng chả có kem đánh răng để đánh. Suy ra, cái kiêng kị đó mới chỉ xuất phát gần đây thôi chứ chưa qua đúc kết nhiều đời của ông cha ta. Suy ra chưa chắc đã đúng, hehe

6. phuongarch

phuongarch Bắt đầu nổi tiếng

các chị nào ở bên tây sẽ thấy, các bà nhiều nhiều tuổi chân nổi hết gân xanh gân vàng là do khi đẻ ko kiêng ý ạ .

7. letuyet86

letuyet86 Thành viên mới

em mới sinh cháu được hơn 2 tháng, em thấy có những cái cần kiêng và những cái ko cân thiết lắm. Khi mới sinh cơ thể rất yếu nên cũng cần cẩn thận hơn, hơn nữa phải kiêng cho cả con( con bú tí mẹ nên mẹ cũng phải ăn uống cẩn thận). em thì ở cùng mẹ chồng, hồi trước bà kiêng 1 tháng mới tăm em chưa được 2 tuần đã xin khẩn thiết cuối cùng bà cũng cho xông hơi tắm qua và 2 tuần tiếp theo mới được xông hơi lần nữa hic hic. khi sinh thi ko nên suy nghi nhiều hay nhức đầu và hay quên vì sau, cũng như cố gắng mặc quần áo che kín khi đi ra gió( kinh nghiệm bản thân em bjo cứ trời hơi xe lạnh hoặc có gió là em sởn hết cả gai ốc vì khi mới sinh trời nóng em cứ sắn hết tay áo lên ngồi ngay quạt rùi lại điều hòa, với lại hay nghĩ linh tinh bjo thấy hay quên lắm). Nói chung cái nào khoa học một chút thì mình nên tin hihi

8. minhsau

minhsau Gia đình là tất cả

bạn ơi, những cái kiêng này có cái đúng( giải thích theo khoa học được mà) có cái sai đấy, ví dụ như việc nói nhịu thì ko đúng đâu, còn những việc khác là do khi mình sinh, cơ thể yếu ớt, phải tránh ra gió, mặc ấm, tránh xem tivi để đỡ nhức mắt,.....những cái đấy đúng quá mà,

9. gacon2006

gacon2006 Thành viên rất tích cực

Ôi, không sao đâu. Kiêng khổ lắm. 7 ngày sau sinh, mình đã tắm rồi. Mà mình sinh con vào mùa đông nhưng cũng không chịu được bẩn. Mấy ngày trước khi tắm ngày nào cũng rửa ráy ầm ầm, toàn nghe điện thoại di động bạn bè gọi chúc mừng.

10. gacon2006

gacon2006 Thành viên rất tích cực

Mẹ Khánh nói tuyệt cú mèo hầy :D
    Các cụ xưa lại nằm than sưởi, nguy hiểm thật vì than độc. Hồi xưa lấy đâu ra điều hòa cho ấm phòng nên bắt buộc phải sưởi than thôi.