Khác: Có mẹ nào mang song thai, 1 thai lưu, 1 thai phát triển bình thường ko?

Thảo luận trong 'Mang thai' bởi pink_09, 26/4/2011.

Tags:
  1. pink_09

pink_09 Bắt đầu tích cực

mình mang thai được 12w, hôm CN đi kiểm tra mới phát hiện mang 2 thai, 1 thai hỏng. cũng may 2 thai ở 2 buồng ối khác nhau nên vẫn giữ được. có mẹ nào bị giống mình không? mình chán quá. Không biết thai lưu có phải do mẹ không. Ăn năn quá, giá như mình biết sớm hơn không biết liệu có cứu được thai kia không.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi pink_09
    Đang tải...

2. thuygau

thuygau Bắt đầu tích cực

Ðề: Có mẹ nào mang song thai, 1 thai lưu, 1 thai phát triển bình thường ko?

Không phai lo đâu mẹ nó nhé, mình có thai nằm viện cùng 1 chị, chị ấy 3 thai, 2 thai hỏng, 1 thai phát triển binh thường. Bác sĩ bảo ko sao, cũng ko phải hút 2 thai hỏng, vì nó sẽ tự thoái hóa, ko ảnh hưởng gì hết. Giờ thai của chị ấy bằng của mình 4,5 tháng vẫn khỏe.

3. mebenabenin

mebenabenin

Không sao đâu mẹ nó .em gái mình vừa rồi bác sĩ cũng bảo vây.nhưng giờ nàng ấy hoàn toàn khỏe mạnh.Chúc mẹ khỏe,con khỏe.

4. jetaimeh2

jetaimeh2 Thành viên chính thức

theo mình hiểu.1 thai chết lưu cũng ko phải nhất thiết do bạn.yếu tố do chồng bạn cũng rất cao.ví dụ chồng bạn uống bia rượu hút thuốc lá nhiều,như vậy sẽ làm tinh trùng yếu,và do nhiều nguyên nhân khác nữa.......khi tinh trùng gặp trứng(do tinh trùng này yếu) nên dẫn tới quá trình thụ thai không đạt được kết quả cao.chúc bạn có sức khỏe tốt nhé.

5. BaoKhang2008

BaoKhang2008 Bắt đầu tích cực

không sao đâu bạn ạ,cũng ko ảnh hưởng gì, mình có chị bạn song thai, mà 1 thai lưu, vẫn phải để đó nuôi đủ 9 tháng 10 cho thai còn lại đó

6. pink_09

pink_09 Bắt đầu tích cực

Thanks các mẹ nhiều nhiều nhé. Mình cũng đỡ lo rồi, giờ chỉ tập trung ăn uống tẩm bổ vì đi siêu âm bé nhà mình 12w mà được có 16g, bác sỹ bảo thai bé. Mình ăn uống vẫn bình thường, không nghén, không kiêng gì cả mà sụt mất 2kg so với tháng đầu, lạ thế cơ chứ.

7. togetherforever

togetherforever Thành viên tập sự

mọi người thật may mắn,em cũng mang thai được khoảng 6 tuần thì đi sa bác sĩ bảo thai đôi 1 thai lưu 1 thau phát triển bt,khoảng 1 tuần sau đi khám lại thì bác sĩ bảo thai lưu đã tiêu biến mất còn 1 thai vẫn phát triển bt,em cũng lo lo làm sao ý nên 2 tuần sau có đi khám lại thi thai đã ngưng phát triển rồi,phải hút bỏ,em buồn quá,giờ hút thai được 1 tuần rồi không biết bh mới có bé lại,mong sao được 1 bé rồng cùng tuổi rồng với ox nhà em.

8. pink_09

pink_09 Bắt đầu tích cực

Trời ơi mẹ nó làm mình lo quá. Mình cũng biết là trường hợp như mình khó giữ hơn những người bình thường, hôm trước định đi siêu âm xem thế nào nhưng ông xã không cho đi vì sợ siêu âm nhiều sẽ ảnh hưởng đến em bé. Mẹ nó lúc thai kia ngưng phát triển có thấy hiện tượng gì không? Mình chỉ thấy bác sĩ dặn là theo dõi thường xuyên, nếu thấy đau bụng ra máu thì đi khám cấp cứu, mấy hôm trước mình có đau bụng nhưng không thấy ra máu nên cũng không đi kiểm tra.

9. Sapa.emotion.hotel

Sapa.emotion.hotel Mẹ bé Bảo Trân®

Siêu âm nhiều ko ảnh hưởng đến em bé đâu! Đấy là theo tài liệu mình được đọc.... Nếu trường hợp khác, các mẹ đi siêu âm theo lịch hẹn của bác sĩ, còn riêng trường hợp của mẹ nó thì nên siêu âm theo dõi, để có kết quả cuối cùng... Đau bụng thì phải đi khám ngay, chứ để ra máu mới đi, thì lúc đó có lẽ đã ở vào trường hợp "dọa sảy" rùi mẹ nó ạ! Phải cẩn trọng chứ!

Chúc mẹ nó gặp nhiều may mắn!

10. lanhuong.salala

lanhuong.salala Thành viên tập sự

các chị ơi. chị em cũng có song thai. 1 thai 5 tuần bị lưu, 1 thai 9 tuần vẫn bình thường. chị em lo và buồn lắm. sdt e là 012 444 000 43(phone cho em rồi em sẽ gọi lại). e muốn trao đổi qua điện thoại cho chị em đỡ lo. các chị giúp em nhé. em kảm ơn nhiều.

11. Hà Anh

Hà Anh Guest

theo tớ biết thì thai hư dưới 12w thường là do nội tiết, và bây giờ có nhiều thuốc nội tiết an thai dưỡng thai rất tốt nhưng ko thể tự dùng đc mà phải theo bác sĩ. nếu bạn bị hỏng 1 thai thì nên theo 1 bác sĩ sản riêng, mà bác sĩ ở viện C là tốt nhất. bạn có thể theo bác sĩ Phạm Đình Dũng nhà ở kim ngưu hoặc bác sĩ ĐÀo thị hoa ở tô hiến thành.

chúc mẹ và con khỏe.

12. pink_09

pink_09 Bắt đầu tích cực

Các mẹ giống mình đừng lo lắng quá mà ảnh hưởng đến thai nhi. Công nhận là sau khi biết tin, mình rất hoang mang và lo lắng, nhưng mọi người động viên nên cũng đỡ. Giờ em bé nhà mình đã được 18w rồi, trộm vía tất cả đều bình thường, 15w đã thấy đạp nhí nhoáy rồi. Quan trọng là các mẹ phải giữ cho tư tưởng thoải mái, để thai kia phát triển tốt.

metonu thích bài này.
  13. metonu

metonu Thành viên tập sự

Chao cac me,
    minh là sa, làm việc va sinh sống tại quận 7, hcm, mình đã có baby gái 3 tuổi rất dễ thuong, lần này minh mang thai sau thời gian dài chờ và chuản bị. Thử thấy 2 vạch mình và ông xã mừng không gì nói hết, mình rất khó thụ thai, vì buồng trứng đa nang!
    Hôm kia, mung 5 tết, mình đi từ vũ siêu âm, kết quả là song thai, 1 thai 6 tuần có tim thai, 1 thai 4, 5 tuần, không tiến triển nữa, mình rất lo và buồn rầu.
    từ 10 ngày nay đã ra huyết nâu mà minh thấy tết đến nên nằm nghỉ, chờ bệnh viện làm lại mói đi kiểm tra. có mẹ nào có song thai, một thai bình thuong và 1 thai luu đã sinh con xong rồi chưa? cho minh xin số điện thoại hoặc gửi mail tư vấn cho mình, mình nên đi theo khám bác sĩ nào để giữ bé còn lại? ngày nay uống thuốc spasmaverin rồi, thấy huyết ít ra, bác sĩ từ dũ nói có thể cái thai lưu kia ra huyết và tự đào thải, có khi nào ảnh hưởng cái thai khỏe mạnh kia ko? có mẹ nào có kinh nghiệm, vui lòng cho mình thông tin, mình lo lắng quá, mấy hôm nay nghén lắm, ăn một lát là ăn nữa, rồi mệt, ngủ hoài.
    cảm on các me

14. meid308

meid308 Thành viên rất tích cực

đừng lo bạn ơi. mình hồi đầu đi khám cũng bảo là thai đôi, 1 tuần sau đi khám lại thì chỉ có 1 thai phát triển. Hồi đó mình cũng lo lắng là cái thai yếu kia sẽ làm ảnh hưởng đến thai khỏe. Nhưng cuối cùng chả sao bạn ạ. Bg mình đã được 37w rồi này.... Cứ yên tâm dưỡng cái thai còn cho tốt nhé.