Kinh nghiệm: Có mẹ nào rơi vào trường hợp của em chưa?

Thảo luận trong 'Trường lớp, học hành' bởi xuka2010, 18/3/2014.

1. xuka2010

xuka2010 Thành viên chính thức

Con em tròn 1 tuổi, em cho cháu đi gửi nhà trẻ tư, mới đầu em thăm 2 cơ sở em chọn cơ sở hoa hồng vì seed việt ở chô em phòng rộng hơn nhưng nhiều học sinh hơn và ồn áo hơn.
    Khi em đi thăm và trình bày nguyện vọng thì các chị quản lý nói rất hay nào là bé sẽ được thế này, bé sẽ được thế kia, các mẹ cứ yên tâm
    Thế nên thứ 2 tuần vừa rồi em cho cháu đi buổi đầu tiên với sự giám sát của bà ngoại. Bà ngoại cháu ở đó chông trừng cháu em cháu phản ứng ra sao, có thích nghi hay không.

Kết quả là thế này các mẹ ạ:

Ở lớp của cháu có 8 bạn, trong đó có một bạn ra được 15 ngày rồi, nhưng ngày nào cũng khóc, ăn cũng khóc, ngủ cũng khóc làm bé nhà em không ngủ được. Cháu khóc nhiều quá các cô chẳng thèm dỗ nữa. Bà em ra dỗ các cô quát rồi bảo bà cứ kệ nó, dỗ nó cho nó hư, để nó khóc chán rồi tự khắc sẽ nín, các cô cũng còn phải nghỉ trưa nữa chứ.
    Các cô liên tục giục bà em về nhưng quả thật bà em chỉ muốn ở đấy xem xem một ngày của cháu như thế nào, thế nên các cô có vẻ không vui vẻ như lúc đầu nữa
    Khi các cháu ỉa đái các cô rửa đít cho cháu bằng nước lạnh mà không có nước ấm ạ
    Khi ngủ các cô đợi tất cả các cháu ngủ rồi mới đắp chăn một thể. Như thế sẽ phải mất 30 phút mới đắp chăn các mẹ ạ, em sợ mùa này các cháu sẽ bị ốm mất
    Về ăn uống, cô gửi cho em thực đơn trông rất dinh dưỡng như cháo nọ cháo kia, cơm món nọ món kia, hoa quả nọ kia nhưng quả thật không có như vậy đâu ạ. Các bé lớn chỉ được ăn cơm với một ít thịt thôi ạ, không có nước canh gì hết, các bé nhỏ thì ăn cháo nhưng cháo không ngon gì hết, con em nó ăn có một tý thôi.
    Còn học các kỹ năng thì các bé lớn thôi, các bé nhỏ thì hoàn toàn không có đâu ạ (Lúc đầu nói với em là cho bé học nói, tập đi nọ kia nhưng mà không có như vậy đâu ạ)

Học phí nhà em gửi là 1.200.000 vnd/tháng
    30.000 tiền ăn một ngày
    tiền xây dựng trường lớp là 600.000

Không biết trường học của con các mẹ thế nào, em sợ quá ạ, em sợ trường nào cũng kiểu treo đầu dê bán thịt chó thế này lắm ạ?

Xem thêm các chủ đề tạo bởi xuka2010
    Đang tải...

2. quyco_tuoidan

quyco_tuoidan Oliver

Ðề: Có mẹ nào rơi vào trường hợp của em chưa?

hic, mình cũng mới đi gửi ku nhà mình đi học, đến trường tham khảo hỏi han cô giáo, bà cũng ở đó nhưng mà về khoản ăn uống là đúng, ko có nhiều chất như ở nhà mình đâu, ăn nhạt lắm, bữa sữa chiều toàn nước là nước thôi, bên trg con mình có camera ngày đầu xem cả ngày thì cô cũng bế trên tay cả ngày, dỗ dành con không khóc cũng yên tâm hơn, mn xem trg nào có camera gửi cho yên tâm hơn chút nhé

3. Mom'sBi

Mom'sBi Bắt đầu nổi tiếng

Nhóc nhà mình trước đây cũng gửi tư thục, học phí cũng mức như mn nói ý, ngày lễ tết vẫn đi đều đặn cho cô, cũng có camera để có thể xem con học (nhưng mỗi lần muốn xem lại phải alo trước cho các cô ở văn phòng để các cô mở lớp của con). Mấy ngày đầu con khóc lắm vì chưa bao giờ phải xa mẹ mà, cô bảo: con chỉ khóc lúc đó thôi rồi nín luôn chị à. Mình cũng yên tâm và cũng đúng như thế thật, chỉ 1 tuần sau là con quen liền, ko khóc nữa, thậm chí rất quý cô. Thế nên, theo mình, nhìn biểu hiện của con là biết thôi, con thích đi học, con quý cô nghĩa là con mình được các cô quan tâm và tin tưởng gửi tiếp. Nói chung, mình nghĩ cho con đi là con chịu thiệt thòi rồi, chắc chắn 1 cô trông 10 con không thể bằng 1 mẹ trông 1 con được, chế độ dinh dưỡng thì lại càng không thể bằng ở nhà mẹ chăm con. Quan điểm riêng của mình là, cho con đi học cũng là rèn luyện cho con tính tự lập, con ăn uống mình có thể bổ sung cho bé vào bữa sáng, bữa tối và ngày nghỉ. Giờ cho con vào công lập rồi, 1 lớp có 54 cháu cơ, trộm vía vì tự lập quen rồi nên vào môi trường nào cũng "chiến đấu" tốt. Bày tỏ một chút quan điểm của mình. Bị ném đá cũng đành chịu vậy :(

4. thucphamsach-tb

thucphamsach-tb Bắt đầu nổi tiếng

E ơi, thế này thì em còn cho con học ở đó làm gì. Riêng kiểu các cô quát bà nhà em, rồi tỏ vẻ ko thích khi bà ở đó thì đã chứng tỏ thái độ và trách nhiệm của họ đến đâu rồi. Họ có nhiều cái khuất tất mới ko muốn cho người lớn ở đó quan sát. Trường con chị cũng là trường tư, có 1 bé tính cách đặc biệt là cũng hay khóc, ko ngủ chung với các bạn dc, các cô còn tìm cách để riêng cho bé ấy 1 phòng, chỉ để ngủ trưa cho ngon, rồi lúc bé dậy lại đưa vào phòng cùng các bạn khác.
    Cháo em có thể quan sát bằng cách đến lớp bất ngờ, là kiểm tra dc ngay. Chị đưa con đến muộn, thấy bà nội trợ của trường nấu cháo thơm lừng, còn ngon hơn cả mình nấu ở nhà. C đứng hỏi han thêm, chủ yếu là check xem cách thức bà nấu ăn thế nào, nhưng thấy bà làm đều rất khoa học. Rồi check lúc các cô bê mâm lên, bê mâm xuống sau ăn, nếu thấy các bát của các con ko bị bỏ thừa, thì chứng tỏ con ăn ngon e ạ.
    Em nên hỏi các phụ huynh đã gửi con ở đó, nếu thấy họ gửi lâu năm thì chất lượng tốt, còn dịch vụ lởm thì ko ai gửi con lâu ở đó dc.

5. Me_kuBIN1

Me_kuBIN1 Thành viên tập sự

ku nhà mình cũng sắp đến tuổi đi học, lo quá

6. Khanhhanhim

Khanhhanhim Bắt đầu nổi tiếng

con em 3 tuổi cũng đi học tư thấy các co cũng ghi thực đơn rất dinh dưỡng và con đi học về em cũng hỏi hôm nay con ăn j thì bé cũng bảo ăn như trong thực đơn nhưng quan trọng là em cũng ko biết thực đơn ấy có đủ dinh dưỡng không hay là toàn nước thôi chứ chả có tí cái nào cả, hầu như chỗ nào đi học thì cũng thế thôi ạ với cái giá dưới 2 triệu thì ko thể tốt hơn được và em cũng chấp nhận điều ấy, con đi học ngoan chơi và ngủ tốt là dc còn tối về nhà em sẽ cho con ăn thêm

7. Đăng- Phong

Đăng- Phong Thành viên tích cực

Mình thấy tư thục các con phải đc chăm sóc tốt hơn chứ nhỉ. Bạn nên tìm trường khác cho con đi bạn à.

8. xuka2010

xuka2010 Thành viên chính thức

Đầu tiên tớ cũng nghĩ như thế mn ah, nhưng các cô giải thích là để cho các cháu nhanh quen. Tớ chọn trường cho con là ưu tiên trường gần nhà, học phí có đắt thêm chút tớ cũng cam lòng chỉ cần nơi đó chất lượng là được. Thực ra, ở khu của tớ mọi người cũng toàn gửi ở đó, nhưng các bé lớn hết cả rồi nên thôi thì tạm yên tâm, con nhà tớ bé quá mới tròn một tuổi, qua mấy ngày quan sát, cháu khóc nhiều, không chịu ăn uống mấy, làm tớ và cả nhà xót ruột. Bà Ngoại tớ nằng nặc bắt cháu về quê, không cho ở trên này, chồng tớ thì ý kiến tương tự, tớ dù không muốn nhưng quả thực trường hợp này đó là điều tốt nhất cho con. Không biết về quê có hơn không, tớ nhớ con lắm, suy nghĩ về mấy vấn đề này thấy bực bội, đau tim các mẹ ạ, các mẹ cho ý kiến nhé