3 tháng cuối: Có mẹ nào tiêm trưởng thành phổi cho thai nhi rồi thì giúp e với ạ. Em hoang mang quá !

Thảo luận trong 'Mang thai' bởi Mẹ Diệu Anh 86, 19/6/2014.

1. hthuongtb

hthuongtb Thành viên tập sự

Ðề: Có mẹ nào tiêm trưởng thành phổi cho thai nhi rồi thì giúp e với ạ. Em hoang mang quá

theo e biết thì mẹ nào có nguy cơ sinh non như là sinh đôi, nhiều ối, tiền sử đẻ non hay là lần trc sinh mổ thì bác sĩ mới chỉ định tiêm thuốc trưởng thành phổi mà, phải tiêm 2 mũi cách ngày. thuốc này cũng dễ tìm, tên thuốc là Diprospan 7mg, các mẹ có chỉ định này thì cứ mang theo đơn bác sĩ đã kê, ra hiệu thuốc uy tín mua, mang về cùng đơn thuốc ấy thì cơ sở y tế nào cũng tiêm cho các mẹ thôi mà, nhưng em lưu ý là phải có chỉ định của bác sĩ ạ, chứ mình không đc tự ý dùng đâu nhé
    chúc các mẹ và bé luôn khoe mạnh

Đang tải...

2. ntchi

ntchi HỘP CƠM ĐIỆN LÕI INOX CAO CẤP 0984649160

Ðề: Có mẹ nào tiêm trưởng thành phổi cho thai nhi rồi thì giúp e với ạ. Em hoang mang quá

cái này mình cũng ko có kinh nghiệm rồi, ủn lên cho cm cùng giúp bạn ý nào

3. Mẹ Diệu Anh 86

Mẹ Diệu Anh 86 Thành viên tích cực

Cơ mà bs ko chịu kê dơn cho e mua mn ạ. híc
    Bs mấy nơi đều bảo, cái này nhiều rủi ro, thuốc lại ko có chỉ định dùng cho pn mang thai, ko có trong phác đồ điều trị, kê rồi ng nhà tiêm xong có rủi ro gì thì lại phiền. híc
    Mà mình cũng nghe nhiều mẹ mói tên thuốc này, nên cũng bon chen đi hỏi gần 20 tiệm thuốc, kể cả trong bệnh viện nhưng ở đâu cũng bảo ko có thuốc này mn ạ
    Em đang chán lắm đây.

4. Mẹ Diệu Anh 86

hi. bé con nhà mn đáng yêu tóa cơ. hi :)

5. nuoc_mat_hoa_da

nuoc_mat_hoa_da Thành viên chính thức

bạn ra quang trung mà mua nhé,trc mình cũng phải tiêm.......................................

6. Mẹ Diệu Anh 86

Thanks mn ạ. Nhưng em ở bên Đông Anh cơ ạ. Sang hn thì xa quá. híc híc Mà mua xong thì ai tiêm cho ợ. Chả ai chịu nhận tiêm cái này. hic

7. Mẹ Yêu Bảo Nam

Mẹ Yêu Bảo Nam Bắt đầu nổi tiếng

Đứa em mình mới tiêm nhé,bạn vào C khám rồi họ ghi đơn thuốc mình ra ngoài mua.
    Mang về qua trung tâm y tế nhờ tiêm cho,thấy bào gần 100k /1 lọ thì phải

8. trangiabaohd

trangiabaohd mẹ bé gia bảo

Hôm qua cm nhà song thai da thai có noi 1 câu làm e suy nghi mãi mn a các chi ay bao :biết là thuốc có nh tác dụng phụ ,tiêm vào hầu hết các bé mệt,đap ít hơn và gần như 1,2 tuân đấy k tăng kg ,nhung chẳng thà còn hơn đánh đoi tính mạng của con....bên ấy vì nguy cơ sinh non rất cao nên chuyện tiêm ttp là điều bt và 10 mẹ thì có đến 9 mẹ tiêm.có mẹ còn tự hào may con tiem ttp nên dù sinh ở tuần 34 nhưng khóc đc rất to hịi.
    Đung là sau bao ngay tran trở ,giờ vc e quyet đinh đung 28 tuần dắt nhau vào viện,nếu bs khám bảo phải tiêm thì e sẽ tiêm luôn mn ạ .bây giờ mẹ k may mắn đc khoẻ như ng ta thì 2 mẹ con cùng khắc phục thôi .còi 1 tí cung đc,chỉ sợ phải lồng ấp với thở máy thì thuong hơn, với lại lúc ý 1 mũi là trên 10tr mn ạ

9. daoyennhi

daoyennhi Thành viên tích cực

hôm trước đọc dc 1 chi tậm sự vụ tiêm ttp chi ấy nói bsi khám cho chị nói: tiêm ttp gần giống như việc ép quả chín sớm, ép quả chín sớm tất nhiên là ko tốt bằng quả tự chín, nhưng trong trường hợp quả ko kịp tự chín dc thì ép chín tốt hơn. Theo mình nếu các mẹ ở HN nếu tiền sử sinh non thì nên đến khám tại các bệnh viện PSHN hay PSTW để dc tư vấn kỹ hơn.

10. bame_va_em

bame_va_em Thành viên chính thức

Mình đi khám 28w ở phòng khám tư, bs khám k tư vấn nhưng em y sỹ bảo mình vào bv khám để xem có cần phải tiêm ttp ko. Mình "chỉ" bị tiền sử tập 1 sinh sớm, rau bám thấp, hay có cơn gò, phải hạn chế đi lại. Các chỉ số khác thì hoàn toàn bt, e bé còn hay đạp còn hơn tập 1. Mình vào bv khám thì chẳng thấy bs nói gì đến cái mũi này, con ptr bt, nên mình k tiêm. Nếu chỉ hay gò mà ko có nguy cơ gì khác dẫn đến sinh non thì mẹ nó lăn tăn vụ tiêm ttp sớm làm gì nhỉ. Vào hẳn chuyên khoa của bv có uy tín mà khám cho yên tâm hoàn toàn mn ạ! Mất 1 công vào BV, nếu cần thiết họ sẽ chỉ định và tiêm cho mình, còn k cần thì thôi. Mẹ nó ở nhà tự tìm hiểu rồi hoang mang còn ảnh hưởng đến sk hơn ý.

daoyennhi thích bài này.
  11. trangiabaohd

trangiabaohd mẹ bé gia bảo

mn ơi tập 2 của em khám ở bvps hải phòng nhé ,hở eo với ctc rộng mà bs có thèm đo ctc hay khám cho e đâu ạ? nên k phải cứ bv là bs tận tâm,nhiệt tình với mình đâu. đến mấy tuần trc (25 tuần) e biết ctc e ngắn ( e đến pk tư của bs làm trong bvps ,bs siêu âm và đo chỉ 23mm) 2 vc e dắt nhau vào bvps lần nữa,để đo lại ctc và siêu âm,khám tổng quát, bs khám cho e đi lấy nc tiểu,còn bs nam siêu âm bảo e : e đi tiểu rồi thì k đo đc ctc nữa,phải căng nc thì đo mới chính xác,lạy chúa ơi lúc đó e muốn độn thổ luôn.
    chuyện tiêm ttp cũng vậy,nếu mn theo 1 bs ,có tâm với chuyên môn cao,thì họ sẽ bảo mn tiêm,dù tiêm có hại cho bé,nhưng mn có thể k tiêm,k tiêm thì như đánh bạc,1là 2 mc bình an đủ 9 th 10 ngày,2là sinh non thì nguy hiểm với tính mạng bé,nếu bé k tự tho đc,mà lúc ay vẫn tiêm ttp như bt có điều đất gấp mấy mươi lần .có bé k kịp tiêm mà qua đời đó.

12. richardmom

richardmom Thành viên nổi tiếng

Con mình tiêm đây không sao cả mn, nhiều bv nổi tiếng cũng khuyên các mom có nguy cơ sinh non tiêm đó.

13. mehaphuong2011

mehaphuong2011 Chuyên nhà đất Quận Thanh Xuân - Hà Nội

Mn vào thẳng PSHN tuyến khám dịch vụ nhé, họ sẽ khám và tư vấn cho mn. Nếu b bị tiên lượng dọa đẻ non thì sẽ đc tiêm ko thì chỉ đc cho thuốc uống và đặt thôi. Nếu mẹ sinh non mà con chưa tiêm ttp từ mẹ đến lúc sinh thì mũi tiêm là 30tr/mũi đấy. Mn nên vào bv chuyên khoa sản để đc khám và tư vấn kỹ hơn nhé. Good luck!

14. Mẹ Diệu Anh 86

Cảm ơn cm ta tư vấn cho e ạ. Hôm e 28w bị gò 1 tủ cung nên vào viện nằm 1 tuần. Bs đã chịu tiêm cho rồi ạ. hihi
    May quá tiêm xong bé nhà e 1 tuần đầu ít đạp lắm. e cũng lo là bé ko pt đc giống như 1 số mẹ đã từng nói là 1 , 2 tuần chẳng lên kg. Tuy nhiên bé nhà e vẫn pt bình thường (trộm vía con). lúc 28w5d đc 1,4kg. Đến 30w3d là chưa đầy 2 tuần bé tăng đc 420gr ạ. 30w3d đc 1,82kg. hihi
    Bây giờ thì bé nhà e sắp cán mốc 32w rồi cm ạ. hi :)

15. ntchi

ntchi HỘP CƠM ĐIỆN LÕI INOX CAO CẤP 0984649160

đúng mn ạ, chả phải bsy nào cũng tận tâm, họ thấy, họ biết mà họ chả thèm bảo sao ý, làm cho hết việc thôi, mình trước khám tư thì bsy nhiệt tình nhưng lo ko đủ chuyên môn, vào bv thì gặp ngay phải bsy chả hiểu sao nữa, mình bị bệnh thì mới đi khám thế mà bsy nhìn thấy mình khuyết tật đang có bầu 3 tháng ko yên tâm lên vào bv khám mà ngồi trõ mồm lên nhìn chả khám gì phán câu xanh rờn, bọn này thì đẻ làm gì, bỏ đi, trời ạ, lúc đó chỉ muốn tát cho mụ ấy phát, ko hiểu tâm đức ở đâu, khinh người quá đáng

16. Me_moka

Me_moka

Mn ơi cái này chỉ có vào viện C ng ta mới tiêm cho mình đc thôi

17. littledragonvietnam

littledragonvietnam Thành viên đạt chuẩn

Nếu có nguy cơ phải sinh sớm thì bác sĩ sẽ chỉ định tiêm. Bạn cứ đi khám bình thường, nếu có vấn đề gì bác sĩ người ta khắc có chỉ định tiêm. Bé trước nhà mình bị còi nên phải chỉ định mổ sớm, cũng tiêm những 3 mũi chứ không phải 1 mũi đâu. H con được 3,5 tuổi rồi. Yêu lắm!

18. Phương thảo 91

Phương thảo 91 Thành viên tập sự

Em có chị hàng xóm làm ở bvpshn hôm qua có khuyên nên tiêm ttp cho bé. Mà giá chị ý nói là 3,4 triệu cho 3 mũi tiêm cơ. Chị ý tiêm cho e luôn. Tại e tới bvien thấy có mẹ 27 tuần tự vỡ ối nên sợ không biết ntn nếu có sinh non. Nên e cũng nhờ tiêm luôn sợ nguy cơ xấu các mẹ ạ. E bầu bé đầu nên sợ lắm.
    Trước bạn e cũng bị đẻ non 8 lạng tự vỡ ối bé phải nằm lồng kính rất lâu mà chưa phát triển đủ. Nên bâyh cái j tốt cho bé thì e làm tại e tin người làm trong ngành có kinh nghiệm chứ ngu ngơ như e lại bé đầu thì nghe lời cho tốt.

19. littledragonvietnam

littledragonvietnam Thành viên đạt chuẩn

Bạn bị chém rồi. Cái thuốc trưởng thành phổi này là thuốc dùng cho bệnh nhân viêm khớp. Giá của nó rất rẻ. Chưa đến 100k / 1 ống - hình như 65k (1 bác sĩ lão khoa ở viện Bạch Mai nói cho mình biết điều này vì mình nằm viện cùng bạn ý đợt vừa rồi). Như ở PSHN là tiêm 2 ống 1 lần, 2 mũi cách nhau 24 tiếng (vị chi là bạn phải mua 4 ống).
    Mà cái này tiêm xong phải theo dõi thai nhi ạ, chứ không phải cứ bảo tiêm là tiêm đâu nhé. Cho nên nếu bạn thấy có vấn đề với bé yêu của mình và sợ đẻ non, hãy nói với bác sĩ khám của mình và đề nghị cho nhập viện. Bác sĩ điều trị trong viện sẽ chỉ định tiêm thuốc này cho bạn nếu bạn có nguy cơ đẻ non. Thuốc chỉ được tiêm cho thai trong khoảng từ 26 hay 27 tuần (mình ko nhớ rõ) đến trước 32 tuần thôi. Bạn cứ nhập viện khoa A4, bệnh viện PSHN là các bác sĩ sẽ theo dõi và có chỉ định. Mình vừa sinh bé ở khoa này và hoàn toàn tin tưởng vào tay nghề đội ngũ y bác sĩ của khoa. Thân

Sửa lần cuối: 29/11/2016
  20. mecubin85

mecubin85 Thành viên chính thức

mình mới tiêm ở Ps Hn, tập 1 mình cũng sinh non 31 tuần nên tập 2 mình có khám khoa dịch vụ trong bv ps hn họ kê cho mình thuốc và phải ra ngoài mua sau quay lại họ tiêm 1 mũi còn 1 mũi mình về trạm xá xã nhờ họ tiêm mũi còn lại. trong 1 tuần sau khi tiêm thấy con ít đạp hơn. nhưng do sinh non tập 1 nên lần này mình tiêm cho chắc
    mình mua hết 110k 1 lọ tiêm 4 lọ hết 440k + công tiêm 1 mũi trong viện 100k, trước khi tiêm khám - siêu âm và xét nghiệm máu hết hơn 700k