Có Nên Bán Khoán Con Cho Chùa Cho Dễ Nuôi?

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi M&M, 27/8/2007.

Tags:
  1. ha hoa

ha hoa Guest

bán khoán

Đang tải...

2. ha hoa

ha hoa Guest

đúng rùi.Phật Thánh là chung chỉ có nơi thờ tự thì riêng thôi.Mình bán khoán con rồi nhờ luôn sư cụ trông nom cho.Thứ nhất là tu tại gia mà

3. metramcoi

metramcoi Đủ quyền lập Họ

nhà tớ 4 đời bán khoán ở chùa, từ đời bà nội tớ cho đến bây h đời con gái tớ. m có tâm thì đi lễ ở đâu cũng được, còn nếu có điều kiện thì rằm hay mồng 1 hàng tháng nên đến nơi m bán khoán để lễ.

becon2009 thích bài này.
  4. becon2009

becon2009 Thành viên tích cực

Em cám ơn các mẹ rất nhiều ạ. Nhà em hai vợ chồng trẻ & con gái, chồng em lại đi công tác xa suốt, em đi làm tầm 6h30, 7h tối mới về nên nếu ngày rằm mùng một kô rơi vào T7, CN thì cũng khó sắp xếp để đi lễ xa. Em sẽ cố gắng đi lễ chùa gần nhà.

Nghe các chị nói bán khoán lên chùa trộm vía con đỡ hẳn, em cũng mong sao bé nhà em được thế quá, chứ cứ mỗi tháng 1, 2 lần ốm thế này em oải lắm. Vừa qua một đợt ốm đến bây giờ vẫn chưa chịu ăn cháo lại, đã còi lại càng còi:(

5. Uniform Shop

Uniform Shop Thịt bò khô nhà tự làm

E nghĩ là chị ko nhất thiết phải bán vào chùa mà người ta nói là thiêng, c có thể bán khoán bé vào chùa gần nhà cũng đươc. Nếu ở chùa xa nhà thì khi nào có dịp đi qua nơi đó (không nhất thiết phải vào rằm và mùng1 đâu) chị mua ít hoa quả vào thắp hương lễ phật là được. Quan trọng là cái tâm mình thôi, trời phật nào trách tội người có tâm hả chị.
    Nhà e cũng bán khoán con tận quê vì bà nội bao bán trên này đắt quá, nên thỉnh thoảng khi nào về quê vợ chồng e lại ghé vào chùa lễ phật, vẫn ổn. Hihi

6. Nguyễn Minh Châu

Nguyễn Minh Châu Thành viên rất tích cực

Có mẹ bảo năm 12 tuổi thì chuộc, có mẹ bảo 13 tuổi. Vậy 12 hay 13 ạ? Hay là 12 tuổi dương còn 13 tuổi mụ nhỉ? Mẹ nào biết chỉ giúp để còn nhớ đi chuộc về.

7. metramcoi

cái này mẹ nó nên ra hỏi cụ thể nơi mà mẹ nó bán khoán ý, bây h mọi ng hay làm theo kiểu là làm lễ chuộc về rồi lại bán khoán trọn đời luôn.

8. Nguyễn Minh Châu

Thế hả mẹ nó. Mẹ tớ bán và bà bảo là năm 13 tuổi. Nhưng trên diễn đàn một số mẹ nói là 12. Nên tớ nghĩ hay là 12 tuổi dương, 13 tuổi âm. Có người lại bảo tớ nếu không chuộc thì .... thôi chẳng nói không các mẹ lại lo. Vấn đề tâm linh mà.

9. chuotbachnt

chuotbachnt Thành viên rất tích cực

Theo em được biết thì Bán khoán là bán con vào cửa Đức ông để nhờ Đức ông che chở, không chỉ những em bé hay ốm vặt khó nuôi mà cả những người sợ sau này con lớn lên khó bảo í, nhất là con cầu con tự ạ. Bán khoán thường làm lễ vào mùa xuân ạ.
    Con giai em rằm này cũng bán khoán đây ạ. Các cụ bảo thằng này ngoan nết chẳng cần bán, còn muốn cứ bán lên chùa cho dễ nuôi. Ở quê em thì bán đến năm 18 tuổi chuộc lại (nhất định fải chuộc) rồi muốn thì lại bán tiếp đến hết đời ạ (anh trai em là như thế).
    Nhà em bán ở quê, vì bán con lên chùa rồi thì ngày rằm, mùng một, phải có thẻ hương, hoa quả hoặc tiền dầu đèn gửi lên lễ Phật.
    Em quan niệm Phật ở đâu cũng là Phật nên các mẹ nên bán con chỗ nào tiện cho các mẹ có thể theo đèn hương lễ Phật hàng tháng ạ.
    Vài lời theo hiểu bít của em, có gì sai các mẹ góp í ạ

10. chuotbachnt

Mẹ này mập mờ thế mọi người còn lo hơn.

11. chuotbachnt

Về các lễ sắm để làm lễ thì mẹ ấy hỏi sư trụ trì, còn sau khi lễ xong mẹ ấy có một cái lễ tạ nhà chùa thì lại là tùy tâm thui

12. Nguyễn Minh Châu

Tức là phải chuộc (chỗ tớ thày bảo thế).

13. metramcoi

theo tớ hiểu thì bán khoán là để đc che chở và bảo vệ (về mặt tâm linh) nên nếu k or chưa chuộc đc vào đúng năm 12t (or 13t) thì lúc nào có điều kiện chuộc sau cũng đc, sau đấy thì lại làm thêm 1 cái lễ bán khoán trọn đời, để đc Phật Thánh phù hộ suốt đời. mẹ tớ cũng làm thế với 2 chị em tớ, đc bán khoán trọn đời ở nhà Chùa. bây h tớ cũng đã bán khoán cho con gái tớ lúc cháu khoảng 8 tháng, nên làm vào mùa xuân cho mát mẻ, ngày h cụ thể thì phải hỏi sự cụ.

14. mẹ2cu

mẹ2cu Thành viên chính thức

Mẹ nó ơi, tớ thấy có mẹ bảo là nếu được bán khoán lên chùa thì sau này cuộc sống, hạnh phúc khó khăn hơn người khác. Mẹ nó tự ngẫm lại bản thân thì thấy thế nào. Tớ có một cu lớn gần 3 tuổi nhưng thấy rất khó nuôi. Bà nội đi xem thì người ta bảo là sinh vào giờ quan gì đấy, không làm lễ gì nên bị quan quở trách (cháu khó ngủ về đêm, đi khám thì bsy kết luận là Rối loạn giấc ngủ, cho uống thuốc nhưng chưa thây chuyển). Thế là bà nội đã chuẩn bị lễ để bán khoán cháu vào chùa ở quê rồi. Mình lo không biết có ảnh hưởng gì các cháu sau này k.

15. Me Leng Keng

Me Leng Keng Thành viên mới

đánh dấu topic này, mình cũng đang suy nghĩ về việc bán khoán con mình

16. anhtuangiang

anhtuangiang Thành viên chính thức

Bán khoán

Mình cũng bán khoán con mình tại chùa Quan Nhân trong làng Nhân chính, Thanh xuân
    Thủ tục thì đơn giản lắm, chỉ cần trao đổi với Cụ sư trị trì là họ sẽ chuẩn bị cho mình ngày, giờ và các thủ tục cần thiết. Mình chỉ cần đến và chuẩn bị ít kinh phí để trang trải những đồ cúng thôi. Ban đến lúc nào bạn thấy con tự khỏe mạnh không cần nhờ đến nhà chùa thì thôi.Khi thôi cũng phải làm lễ xin thôi bán khoán. Bạn thamkhảo thêm vị sư trụ trì. Mình thì bán khoán để yên tâm thôi chứ không tin lắm.
    Ngày mùng 1 hoặc rằng thì đi lễ, nhưng vị sư nói đi ngày mùng 1 thôi, hoặc bận cũng không sao vì hàng ngày nhà chùa cũng cúng mà, nhưng mình cẩn thận vẫn đến vào ngày mùng 1.
    Kết quả: con mình khỏe, ốm, vui , đùa...vv không biết do ai
    Không cứ bán khoán vào rằm tháng 7 đâu, bạn đên hỏi vị sư và sẽ có ngày thôi.

17. giakhanh68

giakhanh68 Thành viên đạt chuẩn

Thấy các mẹ bàn về vấn đề bán khoán nên bon chen chút :). Hy vọng giải đáp được một chút về thắc mắc của các mẹ. Bản thân mình hồi nhỏ cũng rất khó nuôi nên bà ngoại cũng bán khoán cho nhà chùa (bây giờ mình cũng làm bán khoán cho con gái đấy). Thường thì sẽ bán khoán con trẻ khi phạm 1 trong 3 lý do sau:
    1-khó nuôi, hay đau ốm
    2-quá bướng, khó dạy
    3-do sinh phạm giờ (cái này phải xem thầy mới biết và nên bán khoán vì có một số trẻ vẫn dễ nuôi nhưng có thể sẽ bị ảnh hưởng ở tuổi lớn hơn)

Có 2 cách bán khoán là bán khoán đến năm 13 tuổi là phải chuộc ra, hoặc là bán khoán trọn đời. Nếu không có vấn đề gì nghiêm trọng thì chỉ nên bán khoán đến năm 13 tuổi là chuộc ra thôi (cái này có lẽ cũng phải hỏi thầy) và phải nhớ để chuộc con ra đấy. Việc cúng lễ nếu thường xuyên được thì rất tốt nếu không thì cũng không sao.
    Còn cuộc sống riêng của mình thì mình thấy rất rất ổn là đằng khác :D nên các mẹ yên tâm nhé. Cái này mình nghĩ rằng nó còn phụ thuộc vào giờ sinh tháng đẻ nữa hay là do bán khoán nên trời phật phù hộ nhỉ :D:D
    Tuy nhiên, về việc sức khỏe của con thì cũng phải do các mẹ chú ý giữ gìn nữa. Vì bây giờ thức ăn và môi trường đều không được sạch sẽ nên các con rất bị nhiễm bệnh.
    Chúc các mẹ và các con khỏe, hạnh phúc!:D:D

18. thaodiana81

thaodiana81 Thành viên chính thức

Ðề: Có nên bán khoán con cho chùa cho dễ nuôi?

Em cũng đang nghiên cứu vấn đề này. Đánh dấu lại đã.

19. cupid.

cupid. Bắt đầu tích cực

Mình thì nghe đến từ bán con là đã không thích rồi,tất cả những gì của con đều giữ lại hết không bán kể cả "khoán" nên vụ này mình ngồi hóng các mẹ nói chuyện không có í kiến gì :)

20. MẹMon

MẹMon Guest

Nhưng xin phép cho em hỏi tí việc bán khoán này quả thực có nên hay không?