Có nên bỏ công việc hiện tại vào làm nhà nước không lương 1 thời gian?

Thảo luận trong 'Tâm sự về các vấn đề khác' bởi Mẹ Dydy, 6/7/2015.

1. Mẹ Dydy

Mẹ Dydy Thành viên sắp chính thức

Tình hình là em có cơ hội vào nhà nước. Nhưng phải thử việc 6 tháng không lương. Như vậy 6 tháng em phải phụ thuộc chồng, cái này em không mong muốn. Nhưng em rất thích vào nhà nước.
    Hiện tại em đang làm tư nhân, lương 5,5 triệu/ tháng, công việc cũng k áp lực lắm, nhưng k ổn định.
    Nói chung vào nhà nước là mong mỏi nhất của em, nhưng không lương là 1 vấn đề lớn, em lại đang có bầu 2 tháng nữa.
    Các mẹ giúp tư vấn cho em xem tn ạ. Em cảm ơn!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Mẹ Dydy
    Đang tải...

2. Bienxanh68

Bienxanh68 Sách vải A Sa

Nếu đã thích và có cơ hội thì bạn cứ vào đi, nhất là bạn lại đang bầu bí thì 6th không lương coi như là bạn ở nhà nghỉ dưỡng, không làm ra tiền cũng chẳng ai trách. Đừng để sau này tuổi cao, cơ hội qua đi lại cảm thấy hối tiếc!

3. Mẹ Dydy

Cả gia đình ai cũng ủng hộ em đi làm nhà nước, em cũng thích lắm. Cảm ơn chị, chị giúp em có thêm động lực!

4. meCuBep

meCuBep Bắt đầu tích cực

đi làm đi chị ạ, cơ hội tốt như thế, e cũng muốn vào nhà nước nhưng bố mẹ e làm nông nhà k có tiền k người quen, gia đình chồng tương lai cũng chỉ thích con dâu làm nhà nước, e cũng nản lắm :(

Mẹ Dydy thích bài này.
  5. yeuconngoan

yeuconngoan Thành viên rất tích cực

Oài, bạn vào cq nào mà phải làm không lương 6 tháng vậy? Vậy sau 6 tháng thì có được vào biên chế không?

6. thuha90ss

thuha90ss Mẹ Bảo Hân

Mình cũng băn khoăn là bạn làm việc gì mà 6 tháng không lương? Làm xong có đc biên chế luôn k hay phải thi? Làm Nhà nước thì ổn định, k vất vả lắm nhưng lương thấp. Cái này bạn phải xác định trc kẻo sau lại sock. Nhưng bạn thích thì cứ làm thôi. Như mình làm Nhà nc lương thấp lắm í nhưng giờ chọn lại vẫn chọn làm Nhà nc hihi

Mẹ Dydy thích bài này.
  7. biri

biri Chuyên tôm sú lột và hải sản tươi ngon, giá rẻ

Mình có cơ hội vào nhà nước, lương ổn nhưng nhà ck mình cả nhà kdoanh, lại k thích cho mình vào làm nhà nước, kêu làm nhà nước lương 3 cọc 3 đồng, ko giàu được, muốn mình làm kd với chồng, mà mình thì đã có bằng thạc sĩ kaka. Như này thì các mẹ bảo mình biết phải làm sao huhu

8. Mẹ Dydy

Mình vào bệnh viện cùng cơ quan chồng, hồi trước chồng mình vào cũng thử việc y hệt mà!

9. empipiem

empipiem Bắt đầu tích cực

Theo em thì như thế này : Nếu mà sau 6 tháng không lương chắc chắn được biên chế thì đương nhiên là phải chấp nhận để hướng đến về lâu về dài chị ạ. Với lại, trong thời gian bầu bí, đi làm chính thức không có lương thì chị cũng có thể cộng tác làm thêm việc gì đó cũng đc mà, giờ nhiều việc bán thời gian lắm ấy ạ! :)

10. Mẹ Dydy

Cảm ơn bạn, mình sẽ tìm hiểu thêm các công việc làm thêm :D

11. gai yeu 2015

gai yeu 2015 Thành viên rất tích cực

mình thấy ý kiến của bạn empipiem là ok. Nhưng bạn phải tìm hiểu xem lại, vì bạn đang mang bầu 2 tháng, nếu tình thêm cả làm 6 tháng k lương nữa thì lúc vào làm thì còn có nửa tháng hoặc 1 tháng đi làm rồi lại nghỉ 6 tháng nữa. bạn phải chắc chắn là có biên chế và sau khi nghỉ sinh thì trở lại bạn vẫn làm ở chỗ đấy. Nếu không, sau 6t nghỉ sinh bị đá đi chỗ khác thì hơi mệt đấy bạn ạ. Mà vào nhà nước thì có thể an nhàn về lương và bảo hiểm, nhưng về tinh thần thì phải xem đấy. Nhà nước thì hay đọc cuốn " mưu hèn kế bẩn " lắm.

Mẹ Dydy thích bài này.