Tâm sự Có Nên Bỏ Nghề Văn Phòng Đi Trồng Rau Muống?

Thảo luận trong 'Tâm sự về các vấn đề khác' bởi SocRuoi, 28/5/2016.

1. SocRuoi

SocRuoi Cho thuê xe 16 chỗ giá rẻ 8k + Tour Sapa

Em làm cùng với 1 em gái rất chi là xinh xắn, hiện tại e ý đang có ý định bỏ nghề văn phòng để đi trồng và buôn bán rau muống sạch, mà nguyên do em xin kể tóm tắt như sau cho các bố mẹ rõ và xin lời khuyên của các bố mẹ:

"Em gái hiện tại đang là nhân viên văn phòng, chuyên làm các việc xếp giao, em ý bắt đầu xấp ngửa tới cơ quan muộn nhất 8h10, xếp ới là phải có mặt, hoàn thành công việc trước 5h30, đón con, tắm rửa, nấu cơm, dọn dẹp nhà cửa, cứ như vậy 5 ngày trong tuần.

Cuộc sống của em ý cứ đều đặn trôi qua cho đến một ngày em ý khám phá ra ruộng đối diện bên kia đường nhà em gần trạm bơm, nước lênh láng mặt ruộng mà cứ bỏ không. Vậy là tranh thủ cuối tuần em ý lấy rau muống về trồng, ban đầu em ý cấy một ít cho nhà ăn, sau thấy đất bỏ không phí quá em nhờ người cấy thêm nữa, giờ thì nó thành cả ruộng rau to.

Úi giời ơi, giờ em ý sáng đi làm là ngắm rau, chiều về việc đầu tiên của em cũng là ngắm ruộng rau muống xanh non mơn mởn, bắt cái rổ sang hái về luộc rồi xào cho anh xã, lấy nước vắt chanh. Ngọn rau muống nhà em ý trồng nhờ có nước trạm bơm nên em ý không phải bón tưới gì, cứ lên xanh non mơn mởn, ngọn rau ăn vừa giòn, vừa xanh, vị đậm đà, em ý cho cả mọi người trong cty, ai cũng bảo rau chỉ luộc sôi lên, đảo qua đảo lại thêm 1 phút là đã mềm tay, bấm không có giai như rau mua ngoài chợ.

Em ý giờ thì đi làm chỉ mong mau chóng về nhà, có khi đang làm cũng nhớ tới ruộng rau muống hơn cả nhớ chồng, hi hi, không những thế các câu chuyện của em ý chủ yếu là xoay quanh rau muống. Mà mùa này mưa nhiều, rau muống cứ lên như tằm ăn rỗi ạ, em ý hái cho hàng xóm, hái cho nhà ăn rồi cả các anh em trong cty mà không xuể, em ý cứ hái đầu này, hái đầu kia ngoảnh lại đã thấy bên đó mụt lên xanh mướt rồi, iu quá là iu, em không rõ trên đời này có ai iu rau muống như em ý không?

Em ý cứ thấy ruộng rau bỏ phí quá, đang có ý định ở nhà phát triển rau muống, hái ra chợ thay vì đi làm văn phòng 8 tiếng cơ quan, haizz, em chẳng biết khuyên bảo e gái như nào cho đúng bây giờ, haizz...?"

Xem thêm các chủ đề tạo bởi SocRuoi
    Đang tải...

2. kaka

kaka Thành viên tích cực

chẳng có gì sai,, tại sao ko thể bỏ việc để trồng rau muống nếu thu nhập nó cao hơn, chắc bạn đó đang định kinh doanh rau sạch thì sao, chắc đang ủ mưu

3. Thời Trang Cho Bé Yêu

Thời Trang Cho Bé Yêu Bắt đầu tích cực

c đã có nhiều ng biết đến rau sạch của c rồi thì c giao bán ok, cứ giao bán thử thấy thu nhập ok thì

ở nhà bán rau và trông con thấy Hp.
    h mọi ng thích nhất là rau sạch đảm bảo an toàn, e mà đi chợ mua rau chỉ mong mình may mắn tìm mua được đúng rau sạch là e thích cả kể đắt hơn vài nghìn, có lần e đi mua trứng gà, ng ta bảo trứng gà ta 8 nghìn 3 quả e giật mình hỏi sao trứng gì mà rẻ thế ạ, bà bán hàng bảo nếu cháu thích gà ta thật 5k/1 quả dám lấy k bác lấy trứng gà nhà bác cho, e bảo ok cháu chỉ cần sạch và đáng tin thôi, bà bán hàng ngay gần nhà.

4. dv.phucan

dv.phucan Bắt đầu nổi tiếng

dễ thương quá, nhưng nếu muốn thanh thản đầu óc thì trồng rau hay đấy, nhưng không biết có lâu dài k?

5. Hà Giản

Hà Giản Thành viên nổi tiếng

thích thì làm cũng tốt, nhg để nó thành nghề thì phải suy nghĩ dài hơi hơn như thị trường, đầu ra, cách thức phát triển

6. kato2016

kato2016 Thành viên chính thức

chán nghề thì bỏ ko cứ phải đi trồng rau sạch

7. lehoan3008

lehoan3008 Thành viên kỳ cựu

cái này em nghĩ cần xét 2 vấn đề, thứ nhất chị ý chán nghề, chán làm văn phòng, thứ hai việc bán rau muống có đảm bảo nguồn thu nhập cho chị ý không? Em nghĩ sau khi trả lời đủ và đúng 2 câu hỏi này thì chắc sẽ có quyết định dễ nhất.

8. Beayty & More

Beayty & More Bắt đầu tích cực

em nghĩ là chj nên giữ nghề vp hơn, làm nông mệt mỏi gấp 10 lần vp đấy chj. chán cũng ráng chịu thôi, bg kiếm đc việc khó hơn đi lên trời, nên có việc r thj cố mà giữ lấy, đừng để thất nghiệp ngồi nhà nhìn màn hình ( vd như em nè )

yến tứ phương thích bài này.
  9. phonghoangbt

phonghoangbt Thành viên mới

Mẹ đừng làm thế nhé, người ta bảo bị sao sao đấy:p

10. hoangnguyenpc

hoangnguyenpc Thành viên mới

Giờ có trồng rau sạch thì bán có tương lai lắm đấy

11. Beayty & More

thật ra bán rau cũng là ch bth mà, tại suy nghĩ của mng nên chuyện bán hàng chợ là "đẳng cấp thấp" thôi ( em văn vẻ diễn đạt hơi kém ). miễn là ngta có đc đồng tiền chân chính, đủ ăn là đc r

12. SocRuoi

SocRuoi Cho thuê xe 16 chỗ giá rẻ 8k + Tour Sapa

Các mẹ ơi, thật ra mình thấy lo cho e ấy, vì mình thấy đi làm văn phòng thì nó ổn định chứ làm cái nghề kinh doanh, nhất là chỉ kinh doanh mỗi rau muống sạch thì tìm được điểm để mình cung cấp hàng hóa nó rất khó. Vì vậy, mình rất mong nhận được các lời khuyên của các bố mẹ. Nếu bố mẹ nào ủng hộ vụ kinh doanh, thì có thể vạch ra cho e ý tưởng hoặc nơi nào để có thể cung cấp hàng hóa ổn định không? Em cảm ơn cả nhà đã chia sẻ với e ý.

13. Hà Giản

Hà Giản Thành viên nổi tiếng

tất nhiên là vp ổn định, nhg theo đuổi công việc e ấy thích thì cũng nên mn ạ, k thì người ngồi ở vp nhg tâm trí có tập trung đâu. đầu tiên bán online, cung cấp cho siêu thị, cửa hàng rau sạch, rồi có vốn thì mở cửa hàng,

14. huythuan

huythuan Bắt đầu tích cực

Nhà mình cũng có ng đang làm cn trên khu cn Bắc Ninh bỏ nghề đi vào trong nam làm rau muống, thu nhật còn khá hơn ở ngoài này mn ạ! Quan trong là mình có ý trí và nghị lực thì làm dc hết :)

15. olivo

olivo Thịt bò khô Đà Nẵng, các đặc sản ĐN tại HN

Mình cũng thích nghề nông lắm nhưng sức khỏe không tốt, mẹ nó làm vì đam mê của mẹ nó ấy

16. Beayty & More

bg các cửa hàng bán rau sạch đều có chỗ nhập riêng của nó r. gia nhập thj trg khó lắm. mà cv văn phòng cũng đâu đến nỗi tệ quá đâu. có lên chj ưi :D

17. 87mebin

87mebin Thành viên rất tích cực

Theo mình, bạn ấy theo đuổi niềm đam mê, chắc chắn sẽ thành công hơn việc rập khuôn máy móc

18. hanguyen99vn

hanguyen99vn Thành viên tích cực

Nghe mn kể mà như viễn cảnh ấy nhỉ? Ngẫm lại thực tế thì mn cứ làm cái gì cho thu nhập cao và có khả năng phát triển bản thân, có thời gian chăm sóc con cái...
    Đang phát triển tốt thế thì tại sao mình ko tách ra làm rau muốn đi, nghe có vẻ hâm hâm nhưng cho doanh thu tốt lứm đó.
    Có mẹ nào đồng ý với e hông?