Có Nên Bỏ Việc Làm Làm Bà Nội Trợ?

Thảo luận trong 'Tâm sự về các vấn đề khác' bởi Nghe Nghiep Viet, 17/9/2013.

1. Nghe Nghiep Viet

Nghe Nghiep Viet Thành viên mới

Cho dù việc bình đẳng giới đã và đang được ủng hộ và cố gắng thực hiện nhưng hiện vẫn còn nhiều phụ nữ vẫn không thay đổi được tư tưởng mình phải ở nhà chăm lo gia đình và con cái vì tình yêu thương chồng con bao la. Bạn đã lập gia đình? Bạn có nằm trong danh sách đó? Nếu bạn vẫn còn nằm ngoài danh sách thì hãy cân nhắc thật kỹ trước khi bỏ việc làm về làm nội trợ gia đình.

Việc đánh đổi việc làm hay môi trường “tự do, độc lập” của mình cho việc gần gũi chồng con có thể xem là một nghĩa cử cao thượng, nhưng nếu bạn không chuẩn bị tâm lý từ trước, bạn sẽ dễ dàng rơi vào trạng thái buồn chán, thậm chí là trầm cảm vì áp lực từ việc làm ở công ty và việc làm nội trợ hoàn toàn khác nhau. Đừng tưởng một việc làm của một nhân viên bình thường 8h/ngày là nhiều và vất vả hơn so với việc làm của một bà nội trợ. Không hẳn đâu, vì có thể bạn cũng lầm tưởng giống như nhiều ông chồng vậy, hãy quan sát và hỏi lại mẹ của bạn xem thế nào.

Hơn nữa, dẫu biết đa phần người Việt có thói quen chồng đi làm chu cấp, chăm lo cho vợ con, nhưng dù sao việc bạn tự để bản thân có cơ hội độc lập về tài chính khi tìm việc làm vẫn có ý nghĩa hơn. Đồng thời, việc thiếu đi một người kiếm tiền, chi phí trong gia đình sẽ trở thành gánh nặng hơn với chồng dù bản năng và lòng tự tôn của anh ấy luôn thích làm trụ cột và muốn bạn nhỏ bé bên cạnh anh ấy như thế.

Hãy nghĩ đến một ngày bạn muốn thay đổi cuộc sống, bạn muốn quay lại tìm việc làm, bạn muốn giúp chia sẽ gánh nặng với chồng, muốn được hòa vào xã hội rộng bao la, nhưng những ngày tháng quanh quẩn với ông Táo đã làm khả năng, sự nhạy bén của bạn bị mai một đi, huống chi là tuổi tác cũng có phần làm nên bất lợi.

Tuy nhiên, sau tất cả, bạn có được tình yêu thương gia đình nhiều hơn. Thời gian gần gũi, dạy bảo con cái nhiều hơn. Nếu chồng bạn là người thấu hiểu, anh ấy sẽ yêu thương bạn hơn vì sự hi sinh đó. Dù sao thì cuộc sống gia đình vẫn bình yên hơn so với cuộc sống xã hội đầy bon chen. Với một số phụ nữ, chỉ cần có sự yêu thương của chồng con thế là đủ. Vậy, theo bạn, có nên bỏ việc làm về làm nội trợ hay không?

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Nghe Nghiep Viet
    Đang tải...

2. chuonggio01

chuonggio01 Thành viên kỳ cựu

Ðề: Có Nên Bỏ Việc Làm Làm Bà Nội Trợ?

Theo mình thì ko nên nghỉ ở nhà làm nội trợ, như mình đây, kinh tế ko phải lo gì, ck yêu thương vợ , tâm lý nên thời gian đầu mình ở nhà làm nội trợ.
    sau 1 time chỉ vài tháng ở nhà thôi mà mình chẳng còn nhận ra mình luôn, luôn sống buồn tẻ, ko ăn mặc đẹp, ko có nhu cầu shoping nhiều.
    chồng đi về thấy vợ ở nhà ru rú cũng ko còn gì hấp dẫn luôn. mình đành quyết định quay trở lại đi làm, thế là cuộc sống thấy tươi đẹp hơn.

3. mesu89

mesu89 Thành viên rất tích cực

Mình thì đang bầu bí nên ở nhà bán hàng mà cũng thấy chán lắm rồi, mong mỏi từng ngày sinh con xong và cho con cứng cáp để đi làm đây

4. tenchi

tenchi Bắt đầu nổi tiếng

Nếu là em, em cũng sẽ vẫn đi làm, bao người làm việc bận rộn vẫn có thể lo cho gd, khi có gd thì công việc nhà là của cả 2 vợ chồng thì sẽ thấy dễ dàng hơn, chứ giờ về nhà k đi làm thì sau này sẽ nảy sinh nhiều vấn đề lằm

5. viet.thienlongadv

viet.thienlongadv Banned

Em nghĩ chị nên đi làm vì người phụ nữ đi làm lương ít cũng được nhưng không nên lệ thuộc hoàn toàn vào chồng. Vs lại nhỡ cv của chồng chị có gặp khó khăn thì lúc đấy còn có chị là ng đi làm lo cho gia đình. Chị mà nghỉ thì coi như cả gia đình chỉ trông chờ vào chồng. Theo giới đầu tư nói vui thì là không nên bỏ hết trứng vào 1 giỏ đấy chị. rủi ro lắm. Còn nếu chị có ý định tập kinh doanh ở nhà thì cũng ko sao. Nhưng nên kết hợp cả đi làm cả kd

6. duc_hvtc

duc_hvtc Bắt đầu tích cực

đi làm có cái vui của nó mẹ nó à - dừng ở nhà - nó mụ người ra đấy

7. memai87

memai87 HẢI SẢN TƯƠI SỐNG

Giờ đang khó khăn, cố bám trụ mẹ nó ạ, chứ nghỉ ở nhà ko phải là kế lâu dài

8. Nhược Ninh

Nhược Ninh

E thì chắc chắn phải đi làm rùi, hok có điều kiện mà :(.................................

9. nguyenlizy

nguyenlizy

Em thì thấy giờ quanh mình nhiều người nghỉ ở nhà nội trợ hơn, trước thế hệ bố mẹ đều cả 2 người đi làm thì đến bọn bạn em đây nhiều đứa ở nhà chồng nuôi

10. chuoicabuong

chuoicabuong Thành viên kỳ cựu

đừng bao giờ bỏ mất công việc của mình, dù nó chẳng kiếm được bao nhiêu tiền

11. Nghe Nghiep Viet

Nghe Nghiep Viet Thành viên mới

Mình tiếp thu ý kiến của các bạn. Vâng, dù việc làm có thể lương không cao nhưng có thể tự mình kiếm tiền, có thể tự chi tiêu đôi chút đặc biệt là mình sợ điều cách bạn chia sẽ "ở nhà ru rú cũng ko còn gì hấp dẫn luôn".

12. Cô của Cún

Cô của Cún Bắt đầu tích cực

Mình nghĩ đi làm để được giao lưu với nhiều người vẫn vui hơn mẹ nó ah

13. daobong

daobong

ra ngoài đc giao lưu, học hỏi nhiều điều chứ ở nhà vs toàn việc ko tên ng nó sẽ cũ dần đi, lạc hậu đi so vs ng khác, tớ thà đi làm đủ nuôi thân còn hơn là ở nhà, lúc nào cũng bị nghĩ là đồ ăn bám

14. Nangthu9999

Nangthu9999

Dù đi làm gì đi chăng nữa cũng phải ra khỏi nhà hic hic ở nhà buồn lắm lắm!