Có nên bỏ việc lương 1000 usd theo vợ sang Úc 2 năm?

Thảo luận trong 'Tâm sự về các vấn đề khác' bởi Roon Mu, 24/1/2014.

1. Roon Mu

Roon Mu Thành viên mới

Chào các bạn, vợ mình đang xin học bổng ADS của Chính phủ Úc (khả năng lớn là đươc) .Vợ thì rất muốn chồng và con(con mình hiện 2 tuổi) đi theo mà mình rất băn khoăn quá.

Nếu ở lại, công việc hiện tại của mình rất tốt(1 năm được 23 ngày phép) thu nhập khá, công việc ổn định ko có nhiều áp lực.

Nếu đi cùng vợ mình xác định là sang bên đó làm việc(công việc chân tay thôi) bên cạnh đó mình sẽ bổ túc thêm tiếng Anh. Mình băn khoăn là liêu bên đó có dễ kiếm việc không, thu nhập có đủ để mình đánh đổi công việc hiện tại không.

Có bạn nào có người thân hoặc đã từng trải nghiệm chia sẻ giúp mình với. Thanks!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Roon Mu
    Đang tải...

2. chuoicabuong

chuoicabuong Thành viên kỳ cựu

Ðề: Có nên bỏ việc lương 1000 usd theo vợ sang Úc 2 năm?

suy nghĩ kỹ nhá. Nếu theo vợ mà có điều kiện học thêm cũng ok

3. mekuau

mekuau Thành viên tích cực

Nên quá đi bạn. Lương của mình cũng gần 1000, lương xã hơn thế mà vc mình cũng đang ấp ủ âm mưu sang Úc. Huống chi là vợ bạn đc học bổng. Hic. Bạn còn suy nghĩ gì nữa. Tớ cũng tham khảo rồi bạn, cho dù là công việc chân tay thì bạn cũng phải tính.
    VD nhà tớ, tớ tính thế này nhé:
    - Đầu tiên là vợ sang học. Visa SV hạn chế giờ làm thêm 20h/tuần, nếu làm cho ng bản địa thì khoảng 20aud/h, làm cho ng Việt tầm 12-15aud/h nên bạn có thể tính ra là SV đi học nhà bạn có thể kiếm max. = 1800aud
    Bạn thì đc làm full-time miễn là đóng đủ thuế, khi về nc bạn sẽ đc hoàn thuế.
    Chưa kể sau khi vợ bạn TN đc phép ở lại khoảng 2-4 năm để làm việc, lúc đó bạn lại đi học để đc ở lại (và để kiếm tấm bằng xịn). Cứ thay nhau như vậy phương án tài chính ổn hơn rất nhiều so với ở VN.
    Bạn cứ tham khảo các loại chi phí đi, cộng với việc con phải đi nhà trẻ nữa vẫn ổn lắm
    Nói thực nhà tớ tự túc mà còn đang rất hăng đây huống chi là vợ bạn đc học bổng. Quyết tâm đi bạn. Các chi phí lặt vặt cụ thể bạn cứ tham khảo ng đã sang rồi hoặc pm tớ để tớ nhắn cho (tớ chưa trải nghiệm nhưng cũng sơ sơ hỏi hết các thông tin rồi). Mỗi tội với nhà tớ vẫn còn là tương lai hơi xa

kagomeRoon Mu thích.
  4. dlynk87_89

dlynk87_89 Ga chống thấm cotton SunKid ko nóng bí ko mùi nhựa

em ko bit thế nào chứ như em là em sẽ đi vì môi trường sẽ tốt hơn VN nhiều ah, tốt cho con cái sau này nữa.

Roon Mu thích bài này.
  5. ngatlt

ngatlt Thành viên kỳ cựu

Nên đi quá chứ ah, bố nó làm bên lĩnh vực nào và cty nào mà lương cao vậy? Bên đấy có liên quan gì đến đồ họa không ah?

Roon Mu thích bài này.
  6. mekuau

mekuau Thành viên tích cực

Để tớ tính cho bố nó thêm quyết tâm nhé:
    Đi làm thêm bên đó nếu làm cho ng Việt thì thu nhập chừng 12-15aud/h, làm cho Tây thì max là 20aud/h, nếu làm thứ 7 là 25aud, làm CN đc trả 27aud.
    Giả sử sinh viên nhà bạn làm bét nhất là 12aud x 20h/tuần x 4 tuần = 960aud/tháng
    Như vậy tự vợ bạn đã nuôi đc bản thân bạn ấy vì chi phí như e tớ thuê 1 phòng là 250aud/tuần/phòng cho cả nhà (kiểu này là mình ở homestay thì mới đc rẻ thế). Total tiền nhà là 1000aud/tháng (tiền này bao gồm tiền nhà+điện+nước+ga). Nhà cho thuê ở Úc cũng ngon nghẻ hơn ở HN nhiều, số tiền kia ko phải chỉ có mỗi cái phòng ko rồi mình phải tự sắm đâu. Hic, e tớ chụp ảnh up lên fb long lanh hơn cả chung cư cao cấp ở VN, dù chỉ là một căn phòng nhỏ.
    Chi phí sinh hoạt + đi lại cho một tháng của e tớ là 800aud, nhà bạn có 3 ng thì nhân lên = 2400aud (nhà có trẻ con có thể đắt hơn chút nữa)
    Tiền cho con đi nhà trẻ tớ tính ra là tâm 1500aud/tháng (nếu bạn gửi ng Việt trông thì có thể rẻ hơn chút nữa)
    Vậy nên nếu vợ bạn cũng đi làm thêm thì bản thân bạn ấy đã tự nuôi đc mình rồi. Còn bạn, bạn đc làm fulltime ko bị hạn chế thời gian làm thêm với lại nếu may mắn kiếm đc một chỗ cho Tây 20aud/giờ, chịu khó làm cuối tuần nữa thì tớ tính ra mỗi tháng bạn cũng để dư ra hơn 1000 ấy.
    Túm lại là bài toán về kinh tế và tương lai thì hơn ở VN nhiều. Về nước 2vc cầm 2 tấm bằng sáng choang, con bạn cũng đc trải nghiệm nhiều thứ tốt hơn, cũng sẽ cầm đc ít tiền tiết kiệm và một cục thuế. Trong trường hợp bạn định cư đc ở đó thì khỏi phải nói rồi (ước mơ của rất nhiều ng)
    Tuy nhiên, bạn cũng phải xác định rằng sang đó làm thật ăn thật, phải chăm chỉ và vất vả (bạn nhìn bọn Tây nó làm việc thì biết, chúng nó chăm chỉ và tiết kiệm lắm, ko làm chơi ăn thật như ở VN mình, cũng ko trưng diện khoe khoang gì).
    Cộng với xa nhà, xa xứ, cô đơn, buồn tủi, ko bạn bè, ko ng thân, ko hợp văn hóa, ko hợp khẩu vị... Nói chung là xác định phải nỗ lực vì tương lai!!!

Roon Mu thích bài này.
  7. hientrinhmt

hientrinhmt Mẹ cu Bi - 0978 693 808

ôi cơ hội tốt mà anh, một đất nước mà hàng triệu người muốn sang mà không sang được chứ anh, môi trường tốt để anh và gia đình phát triển hơn đó. Ủng họ anh chị và cháu sang đó làm ăn và sinh sống

Roon Mu thích bài này.
  8. viethuong1989

viethuong1989 www.dolotonline.net

em thấy đây là cơ hội tốt mà, bao nhiêu ng ước mơ mà chưa có đk sang đó đấy ạ

Roon Mu thích bài này.
  9. Roon Mu

Roon Mu Thành viên mới

cám ơn bạn đã nhiệt tình chia sẻ!

10. Roon Mu

Roon Mu Thành viên mới

Mình làm IT cho 1 trường QT ở HN :)

11. kagome

kagome

Lương cao quá bn á! Cơ mà mấy ng có cơ hội thay đỏi sang một môi trường tốt như thế! Không thử sao biết, làm để ko hối tiếc!

Roon Mu thích bài này.
  12. braxuatnhat

braxuatnhat shopminhlong.com

E thì thích chồng đâu vợ đấy...........

Roon Mu thích bài này.
  13. meoluoi1107

meoluoi1107

en thích vc cùng 1 nơi, đói no gì cũng thấy ấm lòng và yên tâm

Roon Mu thích bài này.
  14. H79

H79 Mầm yêu con

Mình cũng thích chồng đâu vợ con ở đấy. Bạn còn trẻ biết đâu đây là cơ hội tốt cho sau này vì mình thấy con người và đất nước đó rất tốt cho sự nghiệp và con cái. Mình có đứa cháu nó mải làm quên k gia hạn visa thế là phải về nước nó cứ khóc mãi vì nó rất thích nước Úc.

15. yeuthuong76

yeuthuong76 NHƯỜNG NHỊN-YÊU THƯƠNG

Tham khảo và tự quyết định Em nha . Chị thấy tuy bên đó là niềm mơ ước của nhiều người nhưng cũng không phải thật sự là thiên đường

Tuy nhiên . Chị ủng hộ quan điểm làm để không hối tiếc ( Sau khi suy xét ) . Đôi khi sự thay đổi là cơ hội phát triển mới nhưng cũng có khi ngược lại

Rất chân tình chia xẻ :) (u)

Roon Mu thích bài này.
  16. Mẹ Minh Lâm

Mẹ Minh Lâm Thành viên rất tích cực

theo e thì không nên anh ạ, cả nhà mình sang ấy chi phí sinh hoạt vừa đắt đỏ lại ko đc ổn định, thà cứ để mẹ nó đi 1 mình, học hành xong xuôi về có hay hơn ko. Anh ở nhà chăm em bé, hơi vất vả cảnh gà trống nuôi con nhưng về sau tương lai của cả nhà sẽ chắc chắn hơn.

Roon Mu thích bài này.