Cần giúp: có nên bỏ việc nhà nước mở siêu thị mini

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm kinh doanh' bởi tepcute2014, 7/10/2014.

1. menhim2512

menhim2512 Thành viên rất tích cực

Ðề: có nên bỏ việc nhà nước mở siêu thị mini

Theo tớ thì nên bỏ việc ở Hải Dương, có sẵn nhà ở HN rồi thì ko phải đi thuê nữa, vợ chồng ở cùng nhau, xin việc sang chỗ khác có thể là tư nhân hoặc nhà nước. Ở HN để tương lai con cái tốt hơn còn đã xác định về HD thì mai sau sẽ lập nghiệp và ở luôn đó, điều kiện con cái ăn học chắc ko bằng ở đây

Đang tải...

2. tuyentran.gpvn

tuyentran.gpvn Thành viên rất tích cực

Nếu chị xác định để ổn định thì lên bứt phá lên,em thấy mở siêu thị mini cũng ổn,chỉ có là quỹ thời gian nó nhiều thôi ạ,chúc chị thành công

tepcute2014 thích bài này.
  3. me&lity

me&lity Stella Nguyen

Mỗi người một quan điểm, ý kiến của mọi người cũng chỉ để bạn tham khảo, còn quyết định cuối cùng là do bạn.

Theo mình, bạn nên tiếp tục làm nhà nước đồng thời mở siêu thị mini như đề xuất của bạn.

- Thời buổi CNTN, bạn đầu tư camera, phần mềm bán hàng và thuê sinh viên hoặc tìm người nhà ở quê lên trông quán vẫn quản lý được và đủ tin tưởng mà.

- Làm nhà nước: Lương của bạn hiện giờ quá ổn, chế độ tốt. Tổng thu nhập các khoản về lâu về dài không ít đâu bạn nhé! Mình cũng đang mong muốn được như bạn nhưng k được nè! Khì.

Chúc bạn thành công và có quyết định đúng đắn nhất.

4. me&lity

me&lity Stella Nguyen

Mỗi người một quan điểm, ý kiến của mọi người cũng chỉ để bạn tham khảo, còn quyết định cuối cùng là do bạn.

Theo mình, bạn nên tiếp tục làm nhà nước đồng thời mở siêu thị mini như đề xuất của bạn.

- Thời buổi CNTN, bạn đầu tư camera, phần mềm bán hàng và thuê sinh viên hoặc tìm người nhà ở quê lên trông quán vẫn quản lý được và đủ tin tưởng mà.

- Làm nhà nước: Lương của bạn hiện giờ quá ổn, chế độ tốt. Tổng thu nhập các khoản về lâu về dài không ít đâu bạn nhé! Mình cũng đang mong muốn được như bạn nhưng k được nè! Khì.

Chúc bạn thành công và có quyết định đúng đắn nhất.

5. hanyen

hanyen Sữa & Đồ Chơi 0973373361

theo mình nghĩ làm nhà nước mà lương 9tr cũng được rồi. mình thấy làm nhà nước có thời gian chăm sóc gia đình nhất là khi bạn đang có con nhỏ. Nhưng tốt nhất bạn và chồng nên ở cùng một nơi, thử tính toán cho cả chồng về Hải Dương xem thế nào

6. mafl_88

mafl_88 Thành viên sắp chính thức

em chưa lập gia đình j cả, cũng máu me kinh doanh lém, em nghĩ chị cần cân nhắc mọi yếu tố, tìm hướng đi đúng đắn. Em vẫn thích chị làm kinh doanh. Theo quan điểm cá nhân :)

7. vuongdinhvan

vuongdinhvan Thành viên tích cực

với số tiền ấy mình nghĩ mở của hàng tạp hóa thì được chứ siêu thị mini thì cần nhiều hơn đấy mẹ nó ak

8. Lương Phạm

Lương Phạm Bắt đầu tích cực

Mẹ nó mở siêu thị mini tham khảo hàng quần áo trẻ sơ sinh, trẻ em nhà mình nha, hihi

9. nhantranda196

nhantranda196

Em cũng nghĩ thế, chô mình có mở siêu thị mini nhưng k cạnh tranh nổi nên phải dẹp.

10. RiverSea143

RiverSea143 VNUNI - Tư vấn chuyên sâu về giải pháp bán lẻ

Làm siêu thị mini hay bán cửa hàng tạp hóa đều thực sự vất vả, đầu tắt mặt tối. Dậy từ 5AM sáng và 10:30PM mới đóng cửa. Thường xuyên phải thức qua 12 giờ đêm. Có rất nhiều thứ phải lo như tìm nguồn hàng giá rẻ, chống thất thoát hàng hóa, quản lý hàng tồn kho, quản lý tiền bạc, quản lý nhân viên bán hàng (cái này ko hề dễ nhé), v.v...

Lãi của bán lẻ tạp hóa chỉ khoảng 5% (bán đắt lắm là 10% nhưng bán kiểu đó thì lại không có khách). Tức là nếu bán doanh thu 20tr/ngày (đây là mức bán cực khủng rồi đấy nhé, nhiều nơi chỉ được 5-6tr/ngày thôi) thì được 1tr lãi gộp. Tức là lãi gộp tầm 30tr/tháng. Trừ chi phí tiền nhà, trả lương (cả lương của ông bà chủ nữa nhé), chi phí điện nước, chi phí lãi vay (nếu đi vay NH), chi phí khấu hao thiết bị, chi phí rủi ro (mất hàng, mất tiền) thì bạn cứ tính.

Bán lẻ là lãi tiền lẻ, tích tiểu mới thành đại được. Bán giỏi, có nguồn hàng giá rẻ thì sẽ có lãi. Nhưng ko ai làm lĩnh vực bán lẻ bận như con mọn (kể cả thuê nhân viên, rồi camera, phần mềm bán hàng là thứ hiển nhiên). Nhiều bạn than thở không còn thời gian đi chơi, ko có bạn bè, không du lịch nghỉ mát, v.v...

Tuy nhiên, đã làm kinh doanh thì chấp nhận sương máu thôi. Nếu ai muốn tham gia lĩnh vực bán lẻ tạp hóa thì hãy lên facebook, vào group Hội Liên Minh Bán Lẻ (Check Giá hàng ngày). Nơi tập trung rất rất nhiều các chủ cửa hàng tạp hóa trong đó. Còn chắc chắn nếu bạn vừa đi làm, vừa làm tạp hóa thì hòa vốn là cực may mắn (trừ phi có người nhà thân tín quản lý thay bạn)

(Đề nghị mấy bạn PMBH đừng có vào đó rồi topic nào cũng quảng cáo nhé, chắc chắn sẽ bị admin của group BAN NICK cho out luôn đó)

11. Nc.mobile

Nc.mobile Bắt đầu tích cực

thực ra phụ nữ làm gì ổn định chút là được rồi, để cho chồng ra ngoài bươn trải bạn ạ. mà bạn làm nhà nước mà lương 9 tr là cũng cao đấy chứ. còn nếu bạn muốn kinh doanh thì mở cũng được, nhưng cái này mình nghĩ là hơi rủi ro, cần phải xem xét, tính toán kỹ lưỡng trước khi quyết định bạn nhé.

12. Learnenglishwithme

Learnenglishwithme Thành viên chính thức

Mình cũng vừa sinh con xong. Mình thấy việc chăm sóc con giai đoạn đầu khá quan trọng và vất vả. Bản thân người mẹ cũng chưa phục hồi sức như hồi con gái. Mình thấy bạn nên cân nhắc vụ này cẩn thận.