Cần giúp: có nên cho bé chậm lớn ăn dặm trước 6 tháng tuổi?

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi single_mom, 12/3/2012.

1. single_mom

single_mom Thành viên tập sự

Mình sinh bé khi được 37 tuần tuổi, bé lúc sinh nặng 2,5 kg. Tháng đầu bé có vẻ lên cân nhanh (4kg) nhưng từ tháng thứ 2 mình thấy tăng cân rất chậm.Bé vui vẻ và hiếu động song đến nay đã gần 4 tháng mà vẫn chưa biết lật. Chế độ ăn của mình khá đầy đủ thế nhưng mọi người bảo chắc sữa mình nóng nên bé chậm lớn. Mẹ mình lo lắng nên bảo mình cho bé bú thêm sữa ngoài, nhưng bé không chịu bú sữa ngoài. Rồi mẹ lại bảo hay là cho bé ăn bột. Mình thì trước đây cứ luôn nghĩ sữa mẹ là tốt nhất, giờ sữa mình lại không được coi là tốt khiến mình rất buồn, lại thêm việc cho con ăn dặm khi chưa đủ 6 tháng tuổi nữa...Mình mong các chị em hãy cho mình lời khuyên, có nên cho dặm trước 6 tháng không? và làm sao để bé tăng cân, phát triển tốt?

Xem thêm các chủ đề tạo bởi single_mom
    Đang tải...

2. ikki

ikki Thành viên mới

Ðề: có nên cho bé chậm lớn ăn dặm trước 6 tháng tuổi?

Chào mẹ nó.
    Mình cũng ko có kinh nghiệm nhiều trong khoản này nhưng mình thấy: Sữa mẹ vẫn là số một (Mình cho bé ti mẹ trong 6 tháng đầu). Mình ko quá câu nệ về vấn đề cân nặng cho bé, quan trọng là bé khỏe mạnh là tốt. Em bé nhà bạn mình 4.5 tháng mới biết lật cơ mẹ nó ạ.
    Chúc em bé mau ăn chóng nhớn để mẹ bớt lo!!!

single_mom thích bài này.
  3. single_mom

single_mom Thành viên tập sự

Ðề: có nên cho bé chậm lớn ăn dặm trước 6 tháng tuổi?

cảm ơn mẹ ikki nhé, mình cũng nghe nói có bé trốn lật nhưng hiện tại mình lo nhất là bé Sun nhà mình cứ như thể càng ngày càng còi đi ấy. Sắp được 4 tháng mà bé vẫn 5 kg y như hồi 2 tháng rưỡi nên mình mới lo ngại thôi!