Tranh luận: Có nên cho bé đi mầm non lúc 2 tuổi không?

Thảo luận trong 'Trường lớp, học hành' bởi Ngocdieplinh, 31/12/2010.

1. Ngocdieplinh

Ngocdieplinh Bắt đầu tích cực

Chào cả nhà,
    bé nhà em mới gần 15 tháng, và ở nhà với bà. Em định sẽ cho cháu đi mầm non lúc 2 tuổi vì không biết lúc đó có thuê được người giúp việc không.
    Em vẫn phân vân vì đi mầm non cũng có nhiều cái hay mà cũng có nhiều cái dở. hay là con bé sẽ có nhiều bạn bè để vui chơi như thế nó sẽ năng động hơn, giao tiếp tốt hơn, và cũng là cách dạy con biết hòa đồng như thế nào và biết nghe lời cô giáo nữa. Nhưng cái không hay thì cũng nhiều: môi trường sẽ dễ lây bệnh trong khi trẻ con hệ miễn dịch còn yếu, ăn uống kém đi ( do kô được chăm sóc như ở nhà)
    Các mẹ có kinh nghiệm ơi! cho em xin ý kiến với nhé.
    Em ở Xã Đàn- Hà Nội, thì có trường mầm non nào tốt không? chứ em sợ kiểu đem gửi con rồi họ đánh đập, họ tra tấn như trên báo chí vẫn viết quá. Nơi nào có camera thì càng tốt ạ. Và giá cả là bao nhiêu nữa.
    Cảm ơn các mẹ nhiều.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Ngocdieplinh
    Đang tải...

2. Anhbi

Anhbi Banned

Ðề: Có nên cho bé đi mầm non lúc 2 tuổi không?

Mình thấy bạn đừng lo lắng quá thế, tớ cũng cho con tớ đi học lúc 22 tháng, tuần đầu tớ cũng xót lắm, vì cho con đi học sớm thì bố mẹ nào cũng thấy xót con, đang được bà trông, bây giờ chỉ có 2 cô giáo trông mà tân hơn 10 cháu, làm sao mà chăm sóc được chu đáo. Đi học cũng giúp cho các bé thích nghi được môi trường mới, được giao tiếp, nói nhiều hơn, biết nhiều hơn đấy. Nhưng một điểm là con nào đi học cũng sẽ bị ốm đấy nhé. Nhưng khi đã thích nghi được rồi thì sẽ bớt dần.

Mẹ nó nên tìm hiểu mấy trường gần nhà đó, rồi tham khảo xem trường nào tốt nhất thì cho con học ở đó nhé, chúc mẹ tìm được trường ưng ý. chúc em bé ngoan ngoãn.

Ngocdieplinh thích bài này.
  3. Chút chít

Chút chít Bắt đầu nổi tiếng

con mình cũng đi học lúc 23 tháng, hơn 1 tuần hờn dỗi ko đi học..sau rồi quen hết, còn ít ốm hơn là lúc ở nhà í..nhí nhố lắm.
    Nhà mẹ nó ở chỗ nào Xã Đàn thế? Nhà mình ở Phạm Ngọc Thạch, cho con học tư thục Thái Dương chỗ đầu ngõ 46. Các cô chăm con tốt lắm...ăn uống dinh dưỡng không lo gì cả, mà cũng không quá đông cháu nên được cái các con được chăm sóc chu đáo...mẹ nó thử tham khảo xem nhé.

4. phuongedu

phuongedu

nhà tớ ở đại cồ việt, nhóc đầu đi học lúc 14 tháng, nhóc thứ 2 đi học lúc 10 tháng - còn chưa biết đi. Đi học sớm, bé sẽ làm quen với trường lớp bạn bè sớm, ít biết vòi vĩnh, làm quen nhanh. MÀ đi học sớm, bé ngoan lắm, chứ ko như ở nhà, thường vòi vĩnh và biết mè nheo được nên cứ mè nheo thôi. bạn cứ mạnh dạn đi.
    Nhà tớ thì cũng ko hẳn là ko đủ đk thuê người giúp việc, nhưng nói thật, chả tin mấy người ko có kinh nghiệm lắm, trong khi nhà mình thì đi vắng hết, dì tớ trông chúng nó thì đến tầm 10 tháng, 14 tháng là mệt nhoài và chán ngấy vì chúng nó nghịch quá, trẻ biết đi là chúng nó hiếu động lắm. chả lẽ cứ nhốt nó trong phòng cho xem tivi thì mẹ chúng ko đồng ý, đại loại thế, nên đi bộ đội.

Sửa lần cuối: 6/2/2011
  5. hongyen

hongyen 0988773381

2 tuổi đi học được rồi, hết rét cho bé đi là ổn đấy, tuy nhiên cũng phải chuẩn bị tinh thần bé đi học hay bị lây ốm từ các bạn nhé!

6. Dr Brown

Dr Brown Thành viên rất tích cực

Bạn nhớn nhà tớ 22 tháng đi học, tớ thấy tầm ý là phù hợp. Đang đợi đến hè cho bạn bé đi học nốt.

7. ba Bong

ba Bong Thành viên tập sự

Con nhà mình cũng đi học lúc 10 tháng vì người làm đột ngột xin nghỉ. Lúc đầu cũng xót con, trời HN lạnh như vậy ngày nào cũng phải đưa đi đón về bằng xe máy nên con bé bị viêm phổi luôn. Đến 4 tuổi con mình đổi 6 trường nên rất độc lập và thích nghi nhanh.

4 tuổi mình cho vào trường quốc tế học, một chữ tiếng Anh không biết.

Ngày đầu cô hỏi 'mẹ có nghĩ bé sẽ khóc không?'.

Mẹ trả lời 'chắc là không' nhưng trong bụng vẫn lo.

Chiều về đón bé rất vui vẻ và thích đi học. Mình hỏi bé ở lớp cô hỏi không hiểu thì làm sao, bé trả lời 'con copy bạn'.

Nhờ đổi trường 6 lần trong vòng 3 năm mà con mình thích nghi cực nhanh và rất tự lập. Bố mẹ tự hào;)

8. Vũ Điệu Trang Sức

Vũ Điệu Trang Sức Thành viên mới

Trước mình kiếm trường cho con đi vào tận lớp hít ngửi cẩn thận, mà mình đến tìm hiểu vào buổi chiều. Trường sạch sẽ và có quản lý nghiêm thì sẽ không bị mùi. Trường vệ sinh tốt ít nhất con cũng đỡ ốm đau hơn. Còn mình đi nhà trẻ từ lúc hơn tuổi. Sau hai tuổi chuyển sang trường Kinderword thì tất nhiên là dễ rồi.

Hồi đi tìm hiểu, có trường mà bà chủ trường nhất quyết không cho mình lên xem lớp. Chỉ cho ngồi dưới xem lúc phụ huynh đến đón thì trường có cái loa to tướng gọi lên, một lúc sau thấy cô giáo dẫn bé xuống trả cho bố mẹ. Trông cô giáo sạch sẽ tinh tươm tươi cười, cháu thì cũng sạch sẽ xinh xắn, mình thấy hài lòng lắm í, suýt gửi con vào trường đó rồi. Tự dưng hôm đến xin học thấy phụ huynh đến cãi nhau ỏm tỏi đòi tiền về, kể lệ một đống tội là lớp là cô chăm thế nào nhiều bé ốm thế, rồi gửi sao sữa gửi vèo cái đã thấy hết hộp, trong khi ở nhà ăn thế nào thì quá biết, rồi con bị sụt cân, rồi cô không dùng bỉm cho con để con bị lạnh rồi ốm, rồi kể phụ huynh khác lớp lớn hơn kể lại là con họ về mách cô đánh các bé bé như thế nào, v.v.... Mình nghe hoảng quá quay ngay xe ra ngoài, lại tiếp tục hành trình tìm trường cho con. Hồi đó thấy khổ thật, đi xin học khép na khép nép với mấy cái trường gần nhà, ở ngoài tô vẽ hoành tráng, hiệu trưởng kênh kiệu.:mad:

Tóm lại là đừng tiếc mấy cái trường không cho lên tham quan trường thoải mái.

thamthtNgocdieplinh thích.
  9. Me Thocun

Me Thocun Thành viên tích cực

Bé nhà mình cũng gần 2t rồi, mình cũng định cho đi trẻ nhưng đang phân vân quá. Phần vì ông bà nội k muốn cho cháu đi sớm quá (?!) rồi là sợ cháu đi sẽ ốm (?). Hai nữa là mình đang k biêt tìm trường nào tốt cho con. Có mẹ nào biết trường nào tốt ở quanh quanh khu Định Công hay Lê Trọng Tấn thì mách mình với. Với lại tầm tháng mấy là thích hợp nhất để con bắt đầu đi học?

10. Ngocdieplinh

Ngocdieplinh Bắt đầu tích cực

Cảm ơn mọi người nhiều, vậy để bé kứng cáp 2 tuổi rồi em sẽ cho bé đi mầm non xem sao. Bé nhà em đựoc cái là nhìn thấy trẻ con là vồ vào thích lắm. Chắc là sẽ hòa đồng đựoc thôi. Mỗi tội là toàn bị các anh chị ấy đẩy ngã. Hic thuơng lắm ý.

11. phuongedu

phuongedu

không sao đâu, bé sẽ tự học cách đứng lên sau ngã, cha mẹ cứ bao bọc quá con lại thành nhút nhát, cái gì cũng chờ bố mẹ can thiệp.

12. menhatminh

menhatminh Bắt đầu nổi tiếng

2 tuổi là phù hợp rồi mẹ nó ạ, nói thật bé nhà mình mà để 2 tuổi cho đi học chắc vất vả lắm vì con biết bám mẹ rồi. Mình cho con đi học từ 1 tuổi lúc đó chỉ thích đồ chơi và bạn nên hoà nhập nhanh lắm. Mình hài lòng vì đã đưa con đi gửi trẻ sớm, nhưng mẹ phải tìm đúng trường tốt cho con nhé, trường tốt ko hẳn là trường đắt tiền mà chủ yếu các cô có yêu thương các con không, mt học có sạch sẽ ko? Vì tầm này các con ko cần phải học quá nhiều cái này cái kia mà nhu cầu ăn và chơi là lớn hơn. Mẹ cần tìm hiểu qua một số trường gần nhà và phải đến trực tiếp xem trường và nói chuyện với các cô, mình tin chỉ cần qua nói chuyện hỏi han một số vấn đề là mẹ sẽ thấy các cô có quan tâm và chăm sóc các con tốt không thôi.

13. menhatminh

menhatminh Bắt đầu nổi tiếng

Mẹ này giống em ạ, giờ con em ngã là tự đứng dậy chơi tiếp không khóc lóc gì cả, trừ khi quá đau thì khóc rồi ra bảo mẹ, mẹ dỗ 3 câu lại chơi tiếp ạ :)