Cần giúp: Có Nên Cho Bé Học Tiếng Anh Sớm Ko?

Thảo luận trong 'Tiếng Anh cho con' bởi Birua, 19/8/2010.

1. Birua

Birua Thành viên tích cực

Mình đang băn khoăn ko biết có nên cho bé nhà mình học tiếng Anh sớm ko?
    Các bé khác cùng lứa tuổi con mình đều đã đi học ở các trung tâm Anh ngữ cho trẻ em. Đọc trên diễn đàn cũng thấy nhiều mẹ khuyên cho con học tiếng Anh càng sớm càng tốt, từ trước khi vào lớp 1 (hoặc học song song với tiếng Việt)...
    Nhưng thực tế, mình thấy có những người giỏi tiếng Anh đâu phải học sớm như vậy. Mình biết một vài người bạn của mình rất giỏi tiếng Anh đều đến cấp 3 mới học thật sự. Mình cũng vừa đọc bài báo về người Việt Nam đầu tiên đạt điểm TOEIC tuyệt đối. Cậu này phải đến cấp 3 mới học tiếng Anh.
    Đường link bài báo http://www.vnexpress.net/GL/Xa-hoi/Giao-duc/2010/08/3BA1F633/

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Birua
    Đang tải...

2. Hanhem

Hanhem cô nàng Bình yên

Ðề: Có nên cho bé học tiếng Anh sớm ko?

Em nghĩ là nên học....vì 3 tuổi trở đi, trẻ học hỏi rất là nhanh..Và học ở độ tuổi này, bé bắt đầu học nói, học phát âm, việc đó sẽ tạo thành 1 thói quen cho bé khi nói tiếng anh.TRẺ ở độ tuổi này rất hứng thú với những gì mới mẻ mà chúng được tiếp nhận.
    Sau này lớn thêm 1 chút nữa, biết đâu bé ko còn hứng thú học, và ngại nói...giống như em bây giờ nè....

Thu_OcBirua thích.
  3. meyeuminh02

meyeuminh02 Thành viên mới

Nên cho bé học bạn ah, nhưng không nên đặt quá nhiều áp lực vào việc học của trẻ khi chua đến độ tuổi đến trường vì nếu làm như thế sẽ khiến trẻ sợ học gây khó khăn cho việc học tập của bé sau này, mục đích của việc học chỉ là để cho trẻ làm quen mà thôi, trước khi vào lớp 1 mình cũng cho cu tí nhà mình học thêm rất nhiều thứ như học võ, học bơi, và học tiếng anh, tuy nhiên mình luôn coi việc đi học đó của bé là đi chơi.Như thế bạn cũng dễ dàng nhận ra năng khiếu của bé để tiếp tục điều chỉnh nên cho bé làm gì và không nên làm gì.

Birua thích bài này.
  4. Birua

Birua Thành viên tích cực

Cám ơn bạn. Mình sẽ theo lời khuyên của bạn. Đúng là mình cũng chưa biết bé nhà mình thích gì. Mình mới cho bé học vẽ nhưng có vẻ bé ko thích lắm. Có lẽ mình sẽ cho bé thử các môn xem bé có năng khiểu môn gì và bé thích sẽ cho bé theo học

5. Nấmnem

Nấmnem Hội Rồng 76

Nếu bé thích thì nên cho bé học mẹ nó ạ. Tất nhiên đừng áp đặt bé. Như Nấm nhà mình, 4 tuổi là thích học TA lắm. Ở trường có học chương trình Eduplay mình thấy rất hay. Bé vừa học vừa chơi! Hiệu quả lắm!

6. jingjing52

jingjing52 Thành viên tập sự

tried to think so, but i found it was not as the same in the actual process. As you mentioned, I still have doubts, but really thank you for sharing!

7. chiepyeu

chiepyeu Thành viên mới

Chiếp nhà mình thích học tiếng Anh lắm
    giờ hỏi các loại quả là bé nói được hết nhưng nhanh quên lắm
    Mẹ mà ko thường xuyên hỏi thì bé quên ngay
    Em nghĩ mình cứ cho cháu học cái gì bé thích, chứ trẻ con sao ép được :yawinkle:

8. mekunhim

mekunhim Thành viên rất tích cực

Nên cho bé học sớm bạn ạ. Hôm trước trên TV có nói trẻ dưới 6 tuổi học từ mới nhanh và nhớ lâu gấp 7 lần trẻ trên 15 tuổi và gấp 9 lần ng trưởng thành. Thế nên cho bé học tiếng Anh sớm là rất tốt. Thực tế có nhiều ng giỏi tiếng Anh k phải vì họ học từ nhr, nhưng cái số đó k nhiều, vì m k thể biết trước đc con m có chăm chỉ, có chịu học đc như họ k, thế nên học từ bây giờ cho chắc, hihi...

9. sabrina_09

sabrina_09 Thành viên mới

Các bé bây giờ tiếp thu khá nhanh, mình thấy cho bé học Tiếng Anh bắt đầu từ 4 - 5 tuổi là ok rồi đó. Mình nên tập cho bé làm quen với môi trường anh ngữ để sau này bé không bỡ ngỡ

10. bengoanndc

bengoanndc Thành viên tập sự

nếu bé thích thì nên cho học, lứa tuổi 4-5 là rất thích hợp để học tếng Anh. Con bé nhà chị mình cũng học tiếng anh khi còn 4 tuổi. Giờ nó đã 10 tuổi rồi mà vẫn theo học ở trung tâm này. Bé có thể giao tiếp với người nước ngoài khá tốt. Dĩ nhiên ở cấp độ của bé thôi chứ sử dụng những từ như người lớn mình thỉ sao fluency được. Ban đầu chị mình cũng sợ bé k biết có học được k? Nhưng khi theo học ở đây thì rất yên tâm vì mình có thể tham gia lớp học cùng Bé. Về nhà dựa vào đó mà ôn bài nên bé nhớ kâu hơn. mẹ nào muốn cho con học thì đến đây tìm hiểu thử. Vì buổi đầu tiên các mẹ xin họ cho học thử 1 buổi xem sao.
    tên trường: ANH NGỮ QUỐC TẾ ASTON
    ĐC: 324-326 Nguyễn Đình Chiểu, p4, Q3
    trường có mấy cơ sở nhưng bé chị mình đang học ở đây.

11. thubinh_bn

thubinh_bn Banned

Mình cũng băn khoăn điều này đấy, mình thấy trẻ nhỏ giờ học tiếng anh từ sớm nhiều, học đàn học hát nữa. Mình có đứa cháu bé 4t mà ba mẹ thì chưa muốn cho đi học, nói thật là bé từ 4t mà đầu từ sớm quá cũng vất ba mẹ thì đi làm tối ngay, dì thì cũng muốn đầu tư cho bé... Băn khoăn quá.

12. Giang's kids

Giang's kids Thành viên tích cực

Theo mình nếu nhà trường có tổ chức thì cho bé đi học. Còn ở các trung tâm thì bé đã đi học mẫu giáo lại đi học ở TT có quá sức ko. Cũng biết con là tất cả, nhưng phải dần dần chứ cứ ép bé học vẽ, múa, ngoại ngữ, đàn hát.. thì mệt lắm. ko phải bé nào cũng là thần đồng.
    Đối với bé nhà mình : ở trường có lớp múa và vẽ, mình cho bé đi học , bé rất thích. Còn học TA mình mua sách về đọc cho bé nghe, thỉnh thoảng lại nhắc và hỏi lại bé. Hay mình mua cho bé đĩa về xem , nhưng quan trọng là các mẹ phải ngồi xem cùng con và hướng dẫn cho bé hiểu.

13. MeBeCuncon1

MeBeCuncon1 SỮA HỮU CƠ ORGANIC

cũng quan tâm đến vấn đề này , mình thấy các trung tâm mở ra ầm ầm , hỏi tư vấn thì họ nói là tuổi này nên cho con học tiếng Việt trước đã , đến năm lớp 3 mới nên học tiếng anh , mà lúc đó học luôn giáo viên Tây . Theo mình các con thích học thì cho học, ko thích cũng ko nên ép quá

14. Anna_Nguyễn

Anna_Nguyễn Thành viên sắp chính thức

Đồng ý với các mẹ, mình cũng nghĩ nên cho bé học từ sớm để sau này không gặp phải những trở ngại không đáng có. Có phương pháp dạy tiếng Anh mới như kiểu là dạy luyện âm, đại khái là chú trọng vào các âm...không biết mẹ nào có thông tin về vấn đề này không?

15. Giang's kids

Giang's kids Thành viên tích cực

Đối với các bé. Đi học ngoại ngữ như đi chơi - học mà chơi - chơi mà học -. bạn đến các trung tâm họ sẽ hướng dẫn và tư vấn cho bạn xem bé nhà bạn phù hợp với PP nào.
    Mình cũng hỏi ở một số trung tâm, nhưng các cô đều khuyên, khi nào bé lớn 5-6 tuổi thì hãy cho đi thậm chí muộn hơn một chút cũng đc. Vì hiện tại các cháu chưa tập trung nhiều lắm. Các cô vẫn chủ yếu là trông. Có nhữg bé ko muốn học. Mặc dù mỗi buổi học chỉ khoảng 1-2 tiếng.

16. banaha

banaha Thành viên chính thức

không biết trẻ em học lớp 4 thì đã nên tập trung vào học nghe nói chưa các mẹ nhỉ? Em muốn cho con học giao tiếp...nhưng cũng sợ hỏng tiếng anh của con.

17. metiteo123

metiteo123 Thành viên tập sự

Uhm, mình thấy mấy mẹ có lý đó. Nên cho trẻ học Tiếng Anh sớm để trẻ phát âm giống người bản ngữ. Như mình học trễ nên phát âm Tiếng Anh giống y Tiếng Việt vậy? Hic...Hic...

18. doanngockhue

doanngockhue Thành viên chính thức

ĐỐi với trẻ em (nhất là các con chưa biết chữ) đùng dùng sách. Các mẹ hãy dạy tiếng Anh cho con như các mẹ đã từng dạy con nói tiếng Việt. Đấy là cách học tốt nhất. Con nhà mình 5 tuổi chưa biết chữ nhưng bé nói tiếng Anh khá tốt.

19. Thu_Oc

Thu_Oc ***_Oc

Theo em thì nên các chị ạ. Như em trai em ở nhà, bi giờ 5t rồi, rất thích học tiếng anh. Và học cũng rất nhanh. Ở nhà, em cũng dành thời gian nói chuyện vs cậu ta bằng tiếng anh, chủ yếu là để luyện phản xạ. Còn lại thì cho nghe và xem đĩa tiếng anh để luyện nghe và phát âm cho chuẩn. Bi giờ thì có thể nói được khá nhiều câu (đơn giản thôi ^^) như " I want ..." "I like..." "I don't like.." "What are u doin.." "You make me happy/sad/angry.." Đụng cái gì là hỏi "cái này tiếng anh là gì, cái kia tiếng anh là gì". Em chăm nó từ bé nên biết, cậu này nếu thích cái gì thì làm rất tốt, còn không thì đừng nói đến từ "ép" vs cậu ta. Hehe. Em có bộ đĩa tiếng anh cho trẻ con, tối nào e đi làm về cũng đòi e bật cho xem; toàn là mặc cả viết tập tô chữ ít thôi để đc xem đĩa. Không phải em quảng cáo đâu nhưng bộ đĩa này rất hay luôn ý. Mẹ nào có quan tâm thì pm em nhé.

Àh, mẹ nào có con tầm 5t lên 6t thì bảo em nhé, e đang có 1 số vấn đề muốn hỏi về việc các bạn lứa này phát triển như thế nào. Hic. Thằng cu em em, dạo này hay dỗi lắm, như con gái ý. K biết đến tuổi này, vấn đề giáo dục giới tính có cần đặc biệt quan tâm k các mẹ nhỉ?

20. titi_shop

titi_shop Thành viên tích cực

Theo em, có thể cho cháu tiếp cận từ nhỏ, tiếng Anh bây giờ quá phổ biến rồi ạ
    Bé nhà em từ 2-3 tháng em đã cho nghe nhạc tiếng Anh và băng đĩa Tiếng Anh rùi ạ. Cháu nhà em rất thích xem TV nên cũng chăm chú lắm