Có nên cho bé học trường Quốc tế

Thảo luận trong 'Trường lớp, học hành' bởi andinhcons, 8/12/2012.

1. andinhcons

andinhcons Thành viên chính thức

Hi cả nhà. Bé nhà em 3 tuổi, em đang phân vân chọn trường cho con mà ko biết nên chọn trường nào nữa
    Em ở Bình Dương

-Ở gần đó có trường Quốc tế Singapore, giáo viên toàn bộ là người nước ngoài (Chỉ có phiên dịch là người việt)
    - Một trường công lập của Phường

Mọi người góp ý kiến giùm em ạ!

Thanks

Xem thêm các chủ đề tạo bởi andinhcons
    Đang tải...

2. katorj

katorj Bắt đầu tích cực

Ðề: Có nên cho bé học trường Quốc tế

Thật ra nếu có điều kiện thì bạn nên cho con học trường quốc tế, môi trường tốt mà không học quá nặng nhưng chi phí cao và bạn nên đảm bảo cho con học được lâu dài, chứ sau này chuyển ra công lập sẽ không quen môi trường đâu.

3. andinhcons

andinhcons Thành viên chính thức

Em cũng đang sợ nhất là trường hợp đó. Bây giờ kinh tế gd em tương đối ổn định, nhưng 10 năm, 20 năm nữa thì em ko thể giám chắc chuyện gì? :(

4. MsNhuan

MsNhuan Thành viên chính thức

Nếu gia đình có điều kiện thì nên cho con học trường Quốc tế. Mình thấy môi trường học tập rất tốt cho các cháu, bên cạnh đó phương pháp giảng dạy ở nước ngoài cho các cháu tư duy một cách tự nhiên, phát huy được năng lực của mình một cách tốt nhất.
    Bên cạnh đó việc ăn uống (với các cháu học bán trú) cũng rất đảm bảo lại có xe của trường đưa đón nữa nên rất yên tâm.

5. Han 1973

Han 1973 Thành viên nổi tiếng

Con nhà tớ đang học ở SIS đây, nói chung rất hài lòng, nếu mẹ nó xác định cho con học QT thì phải theo đến hết PTTH chứ nếu đứt gánh giữa đường thì dở lắm.
    Con tớ nói TA chuẩn giống cô giáo (cô là người Anh), còn viết chữ thì xấu lắm và toàn viết kiểu chữ in thôi, ko giống mấy trường VN đâu, gv họ cũng ko care vấn đề chữ đẹp lắm.
    HS ở đây khá tự lập chứ ko rập khuân như các trường ở VN, bọn nó sẵn sàng nói thích hoặc ko thích bài cô và cô cũng ko ép.
    Hệ QT thì gv nước ngoài và gv trợ giảng người VN nhưng cũng nói gần như 100% TA với HS, chứ ko hẳn là phiên dịchbài của cô NN.
    Chuyện ăn uống cũng tùy nhu cầu bọn trẻ, các cô ko ép đâu.
    Khoản lễ phép thì ko bằng trường VN.
    Nhà tớ còn 1 đứa bé nữa, 2t cũng sẽ cho học ở SIS.

6. kynhi

kynhi Thành viên tập sự

Mình có bạn làm ở SIS, trước định cho con học, thấy cô bạn khuyên là không nên. Mình nêu ý kiến ra đây để mọi người tham khảo nhé!
    - Thứ nhất, bạn mình bảo rằng tuy học trường quốc tế các bé ưu thế về tiếng Anh nhưng tiêng Anh bây giờ là xu hướng chung, so với các bé ở trường ngoài đi học thêm tại các trung tâm lớn thì cũng chỉ hơn được về mảng giao tiếp chứ tiếng Anh academic thi không bằng
    - Thứ hai, cô ấy cũng nhấn mạnh là lợi thế cạnh tranh sẽ bị mất vì các bạn trường ngoài các môn khác đều vượt trội hơn (đặc biệt là toán khi cần thi học bổng)
    - Thứ ba, học trường quốc tế sau này sẽ phải cho con đi du học hoặc học các trường đại học quốc tế trong nước, giả như nhỡ may kinh tế có đi xuống, con mình không thể thi đại học được

Mình cũng cân nhắc rất nhiều vì không muốn con học nặng nhưng thiệt hơn thì vẫn không muốn cho con đi học trường Quốc tế

7. methoxinh1985

methoxinh1985 Bắt đầu nổi tiếng

Nếu mẹ nó có kinh tế, nên cho con học trường quốc tế, ở lứa tuổi mầm non thì học được nhiều hay không chưa phải là yếu tố quan trọng mà sự chăm sóc các bé và sự trung thực của giáo viên ở trường quốc tế cao hơn. Sẽ không sợ chuyện giáo viên đánh con, con ăn không tốt.

Chỉ có điều vì các con học trường quốc tế được chiều hơn nên hầu như vào lớp 1 mà học ở trường nhà nước các bé không thích nghi được.

8. ngoisaoviet

ngoisaoviet Thành viên tập sự

Học cũng tốt mẹ nó à, có điều chú ý kinh tế và sau này nếu định hướng du học được là tốt nhất.

9. mebeluan

mebeluan leonbaby.com

Tớ mà đủ xèng tớ cho học QT luôn khỏi nghĩ
    Tớ chả quan trọng giỏi dở môn gì, chỉ biết là con sẽ có 12 năm tuổi thơ được trân trọng hơn, được phát triển toàn diện hơn
    Còn đã suy nghĩ muốn con giỏi thì đưa con về lò trường công đi, thời thế sinh anh hùng

10. Nhược Ninh

Nhược Ninh

Like. Đúng là bên trường quốc tế thì sẽ đảm bảo trẻ em phát triển toàn diện và hok bị áp lực nhiều ạ

11. donacovn

donacovn Thành viên tập sự

Nếu xác định con cái sau này sống và làm việc ở VN thì tốt nhất là nên học ở môi trường VN

12. donacovn

donacovn Thành viên tập sự

Học giỏi ở VN sau này sang Harvard học chứ mấy giáo viên người Anh hay Mỹ có lẽ không xin được việc mới phải sang VN dạy

13. gacon_ga

gacon_ga Thành viên đạt chuẩn

Nếu bạn có điều kiện thì đó là tốt đối với bé nhà bạn, được tiếp xúc trong môi trường của giáo dục theo tiêu chuẩn quốc tế thì rất tốt rồi

14. stormman188

stormman188 Luyện viết chữ đẹp Hà Nội

Học trường gì thì học , quan trọng là bố mẹ phải đầu tư thời gian với con , học sinh vk mình học trường quốc tế bọn nó kém hơn học sinh ngoài , nhưng ngoại ngữ tốt hơn , mẹ nó cứ trường công gần nhà mà học .

15. Hiếu Hải Food

Hiếu Hải Food uy tín quý hơn vàng

Mọi ng cứ đua nhau cho con học trường quốc tế chư thực ra e cũng ko thích lắm, e thì có sao dùng vậy, học trường làng cho nó thân thiện và giữ gìn bản sắc dân tộc thôi, cơ bản là tính cách kìa, e thích phương pháp dạy con của nhật

16. Bon Tran

Bon Tran Thành viên tập sự

Mình đã từng là 1 gv mầm non, dạy trường công 2 năm chịu ko nổi nên ra dạy trường tư, sau đó có nhiều kinh nghiệm và giao tiếp tiếng anh ok ( nhờ mình quen vài ng bạn người nuoc ngoài, 8 với họ nhiều nên lên đô luôn chứ ngày xưa đi học tieng anh có bằng này bằng nọ mà nghe-nói tệ lắm) rồi xin vào dạy quốc tế.
    Và theo mình thì:
    - Đối với mầm non: có đkien thì nên học quốc tế. Lứa tuổi này chủ yếu phát triển thể chất, ngôn ngữ, kỹ năng sống, tư duy- sáng tạo, vui chơi...chỉ co truong quoc te moi dap ứng duoc. Vì họ ko ép con ăn, ko đánh mắng, xuc phạm con, ko bắt con hoạt động chơi và học theo rập khuôn. Còn ở truong công, hs quá đông nen gv buộc phải chăm hoc sinh theo kiểu gà công nghiệp, họ la hét, thúc ép thậm chí đánh, chửi học sinh phải răm rắp làm theo,

17. Bon Tran

Bon Tran Thành viên tập sự

Ở truong công, dạy học thì máy móc, rập khuôn, cứng nhắc nên trẻ ko phát huy duoc tư duy-sáng tạo. Giáo viên thì suot ngày thi đua phong trào này nọ nên ko tập trung chăm sóc trẻ tốt duoc. Hic... Truong công là nỗi ám ảnh cua mình.

18. tranm3

tranm3 Thành viên mới

Kính gửi các anh/chị phụ huynh,

Công ty Decision Lab đang làm một cuộc khảo sát về chất lượng giáo dục các trường quốc tế/công lập/tư thục tại TP.HCM. Em hy vọng là anh/chị sẽ chia sẻ ý kiến của mình về môi trường học hành của con/cháu mình để giúp các trường có thể cải thiện dịch vụ hơn.

Chỉ mất tầm 12 phút để hoàn thành bài khảo sát này trên. Anh/chị vui lòng bấm vào link dưới đây để tham gia khảo sát.

https://www.surveygizmo.com/s3/3830003/Frg

Khi kết thúc khảo sát công ty sẽ gửi anh/chị một voucher từ nhà hàng MAD House (Quận 2) hoặc từ GotIt.vn. Sau khi đăng ký nhận voucher ở cuối khảo sát, anh/chị sẽ nhận được voucher trong vòng 14 ngày kể từ ngày gửi đăng ký.