Cần giúp: Có nên cho bé nhịn đói để tập bú sữa ngoài không

Thảo luận trong 'Sữa cho bé' bởi Ngocha2109, 21/8/2015.

1. Ngocha2109

Ngocha2109 Thành viên mới

Con em 7 tháng không chịu bú sữa ngoài bằng bình,đút thìa thì khóc ngặt ngẽo nhưng khi cho bình nước thì lại bú thun thút.1 ngày vừa ăn vừa khóc thì hết 600ml sữa,nhưng để thật đói thì bú được rất ít.Em định để cho bé thật đói rồi bú được bao nhiêu thì bú,chứ không đút thìa nữa.Như thế có được không các mẹ nhỉ,mấy lần e định làm rồi mà không thể làm được,nhìn con đói thương lắm,e chỉ sợ con không uống đủ sữa đã còi lại thêm còi.Các mẹ có kinh nghiệm chia sẻ em với.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Ngocha2109
    Đang tải...

2. Thanhkimson

Thanhkimson Thành viên chính thức

mình nghĩ không nên ak, bạn nên cho con ăn uống đầy đủ nhé, không là nó không phát triển tốt đâu?

Ngocha2109 thích bài này.
  3. Thanhkimson

Thanhkimson Thành viên chính thức

mình nghĩ là nên, vì phải cung cấp cho nó đầy đủ dinh dưỡng.

4. codai2012

codai2012 Thành viên kỳ cựu

ôi bé còn bú mn nua mn e. be uống dc 600ml/ngay la on rồi. ko phai lo dau cu dan dan rồi bé se thich uong ma. nha to 2 dua ko bu binh bao gio toan dut het, theo to thay dut nhanh hon bu binh.

5. Ngocha2109

Cảm ơn các mẹ đã chia sẻ nhé,600ml là mình ép bé ăn thôi,vừa ăn vừa khóc và công nhận đút bình nhanh hơn nhiều.Nhưng mình có đọc bài báo nói rằng khi bé vừa ăn vừa khóc thì trong cơ thể sẽ không sinh ra enxym gì đó làm cho bé kém hấp thu và kém tiêu hoá nên cũng lo.mình đang thực hiện chiến dịch không đút thìa mà tập bú bình,cũng để cho đói khóc rồi mới pha sữa.trộm vía đoi là bú,dĩ nhiên là số lượng sữa không được như mình mong muốn,nhưng mình tin là dần dần bé sẽ quen sữa ngoài và thích bú.ah mà quên mình cũng hạn chế cho bú mẹ và vắt ra bình cho bú.mẹ nào có con cũng trong tình trạng như mình thì thử xem con có hợp tác không.lại quên 1 chi tiết nữa là bột và trái cây bữa phụ mình vẫn cho ăn đúng giờ kẻo câc mẹ lại hiểu nhầm là mình cho con nhịn đói hoàn toàn.

6. tholau

tholau Thỏ & Gấu

Vụ này mình cũng kô có kinh nghiệm gì. vì cả 2 đừa nhà mình đều kô chịu bú bình, toàn phải đút thìa.

7. me elly

me elly Bổ trợ lái xe B2 0983868830

Con nhà mình cũng toàn đút thìa, không kiên trì tập bú bình được vì thấy con khóc xót ruột quá

8. tholau

tholau Thỏ & Gấu

Mà mình thấy thút đìa cũng nhanh, còn vệ sinh nữa nhỉ? hihi

9. Nguyễn Thị Khánh Hòa

Nguyễn Thị Khánh Hòa Thành viên đạt chuẩn

Kinh nghiệm cho bé bú bình thì em có thể chia sẻ ạ, còn kinh nghiệm để bé bú sữa ngoài thì em chỉ cho lời khuyên được thui ạ.
    Bé nhà em, từ nhỏ đã bú mẹ, không uống sữa ngoài, không bú bình. Nên khi cháu được 7 tháng, em đi làm, vắt sữa lại bé không chịu bú, chỉ có đút thìa thì uống ngeo ngéo. :). Em rất đau đầu, vì uống thìa rất dễ sặc các mẹ ạ. Uống bình tiệt trùng cẩn thận là rất tốt, để con tự chủ trong việc uống. Và con em phải mất 2 tuần, kiên trì, cứ đem bình cho bé bú chán chê, còn thừa bao nhiêu hay không bú, thì lại bón bằng thìa. cứ như thế, kiên trì bé sẽ quen thui. Vì con em lúc nó không quen, nó có đói cũng không chịu bú bình. Bầy giờ quen rồi thì bú, nhưng nếu còn dư ít nào thì bón thìa.
    Còn về sữa ngoài, nếu bé nhà chị đã quen uống sữa mẹ thì có lẽ do bé không thích hương vị của sữa ngoài, hoặc pha sai liều lượng dẫn đến ngọt quá nhiều bé thấy lạ nên không uống. Em cũng không rõ khoản này lắm ạ. Còn nếu chị đủ sữa, thì hãy vắt ra cho con, uống sữa mẹ vẫn tốt hơn mà lại kích sữa về. Con em được 8.5 tháng rồi, ngày cháu vãn ăn bột và đều đặn uống sữa mẹ, nên em cũng nhiều sữa. Trường hợp buộc phải uống sữa ngoài thì chị chịu khó tập từ từ cho con ạ. Em đọc sách về dinh dưỡng bác sỹ cũng chỉ khuyên được vậy. Tập cho bé dần dần, từ ít đến nhiều, trò chuyện, nhẹ nhàng đút cho con, con sẽ dần quen thôi.
    Các mẹ có kinh nghiệm nào hay ho chia sẻ cho em với ạ. Em chân thanh cảm ơn!

10. Ngocha2109

Con bé nhà mình nhìn thấy mẹ cầm bình sữa và cái thía là đã khóc rồi bạn ạ,đên lúc bế lên đút thì cả làng nghe thấy.có lúc khóc đến tím cả mặt.cứ như này con sẽ sợ ăn sữa ngoài thì lại càng ghay gho hơn nên phải chuyển sang tập bú bình,hôm nay là ngày thứ 5 rồi trộm vía cũng có tiến triển.

11. Ngocha2109

Bé nhà chị 8,5 tháng vẫn bú mẹ hoàn toàn cơ ah,mẹ tốt sưa nhỉ,em đay tháng thứ 2 đã phải uống sữa ngoài rồi.nói vế bú bình thì con e nó dở chứng nhiều giai đoạn lắm.thời gian đầu cũng bỏ,e tập cho bú bình lại được 1 thới gian thì nàng ta lại chuyển sang giai đoạn chỉ bú lúc ngủ,sau mấy tháng thì chuyển sang bú lúc thức nhưng được rất ít rồi bỏ luôn,đút thìa thì khóc thôi rồi đen mẹ cũng phải khóc theo.giờ thì em chuyển sang tập bú bình hoàn toàn được mấy ngày rồi.Chị nói đúng dần dần rồi sẽ quen hết,hi vọng là sau 1-2 tuần con cũng sẽ bú như con chi.hôm nào mà con bú hết 100ml thì mẹ vui như hội ý.hi hi

Nguyễn Thị Khánh Hòa thích bài này.
  12. Nguyễn Thị Khánh Hòa

Nguyễn Thị Khánh Hòa Thành viên đạt chuẩn

Vâng ạ
    Vâng ạ, mong là cháu mau quen và ngoan để mẹ đỡ vất vả nhá. Con còn bé, nên mình kiên nhẫn rèn là sẽ quen ạ. Chị cứ đúng tiêu chuẩn, ngày đủ bao bữa bột bữa sữa. Có thể con chê không uống sữa, nhưng ngày nào cũng mang bình tý ra, nựng con, làm cho nó thích thú thì rồi nó sẽ quen. Để đến lúc lớn hơn, con biết rồi mình đỡ khổ, không là đến lúc ấy bé biếng ăn thì rất mệt ạ.
    Như thằng cu nhà em sướng quá nên khi mẹ đi làm vắt sữa ra bú bình anh ta còn không bú, thèm cũng không bú, chỉ có đút thìa hoặc mẹ về thì bú ạ.
    Chúc mẹ và bé mạnh khỏe!

13. detechbio

detechbio Thành viên rất tích cực

Như vậy thương con l

ý các mẹ ạ

14. tham.hp

tham.hp Thành viên tích cực

Theo em, chị có thể vắt một ít sữa mẹ ra để cho bé bú bình trước, sau đó sẽ cho bé bú bình bằng sữa ngoài, điều này sẽ tránh cho bé cảm thấy sự thay đổi đột ngột về sữa, tuy nhiên, cũng nên tránh để cho bé bị đói trong thời điểm này vì bé đang cần rất nhiều chất dinh dưỡng cũng như năng lượng

15. namnguyen1806

namnguyen1806 Yêu thương nhau chẳng hết thì gét nhau để làm chi

mình nghĩ như vậy sẽ không tốt cho bé bạn ạ