Cần giúp: Có nên cho con ăn bột nêm? Con em chỉ ăn đồ ăn của người lớn, em phải làm sao đây?

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng' bởi vykhanh278, 23/7/2014.

Tags:
  1. vykhanh278

vykhanh278 Thành viên mới

Chào các mẹ,
    Cho em chút kinh nghiệm với. Con em 10 tháng. Đồ ăn em nấu cho con chỉ bỏ 1 tí muối hoặc vài giọt nước mắm, lạt lắm, nên cháu chẳng chịu ăn, ăn đúng 1 muỗng rồi lắc đầu la lối ko ăn.
    Cho ăn thử đồ ăn người lớn nêm nếm bột nêm, cháu ăn ngon lành. Từ lúc bắt đầu ăn dặm tới giờ cháu tăng cân rất chậm, chỉ bú sữa thôi, em lo cháu ko đủ chất.
    Em đã thử mọi cách: ko ép ăn, tạo không khí vui vẻ khi ăn, đi trung tâm dinh dưỡng uống thuốc bổ, thay đổi món ăn hằng ngày từ phở, cơm, cháo, mì, bún... nhưng kết quả vẫn ko cải thiện.
    Hix, em phải làm sao đây? Có nên cho bột nêm vào đồ ăn của cháu? có cách nào khác mà ko cần phải bỏ bột nêm ko? Mn có kinh nghiệm giúp em với, em cám ơn ạ.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi vykhanh278
    Đang tải...

2. vnxk.nsl

vnxk.nsl Thành viên kỳ cựu

Ðề: Có nên cho con ăn bột nêm? Con em chỉ ăn đồ ăn của người lớn, em phải làm sao đây?

nếu con thích ăn thì mình nghĩ cho chút bột nêm vào đồ ăn không ảnh hưởng gì đâu mẹ nó ạ :)

3. vykhanh278

Ðề: Có nên cho con ăn bột nêm? Con em chỉ ăn đồ ăn của người lớn, em phải làm sao đây?

Em có hỏi bác sĩ ở trung tâm dinh dưỡng, bs bảo tuyệt đối ko cho bột nêm, vì trong đó có bột ngọt. Em cũng đang ko biet có nên cho bột nêm ko đây, ko biet nếu nêm bột nêm thì tác hại ra sao?

4. Mẹ_Nở_0609

Mẹ_Nở_0609

mình nghĩ là không nên mẹ cháu ạ, cứ nước mắm mà ăn

5. Ngay_tho

Ngay_tho Nhận làm báo cáo ***ế

Quan điểm của tớ thì cứ tuần cho ăn 1 -2 bữa thay gia vị. Bé lạ miệng sẽ ăn tốt hơn.

6. nghemit

nghemit Thời trang nữ

Đang hóng xem thế nào đây, bít kinh nghiệm để còn xử lý

7. vykhanh278

Em đang nghĩ con đang bị tâm lý, cứ thấy cái muỗng là lắc đầu, nên định cho con chỉ uống sữa 2,3 ngày, cho quên việc ăn. Ko biết vậy có được ko nữa haizzzz

8. trongbinhy2

trongbinhy2 Bắt đầu tích cực

cũng tốt chứ sao ! làm so bé phát triển tốt là được còn lại tùy vào bé

9. vykhanh278

Vâng ạ, bữa trước em có đi bác sĩ TRí Đoàn ở Victoria-HCM, bs cũng bảo gần 1tuoi rôi cho ăn ít ko sao. Em đã cho ăn 1 ít, được mấy bữa ăn ngon, nay lại vào đấy, lại ko ăn, khó hầu quá ạ :(

10. HoangThu_08

HoangThu_08 NỒI HẤP ĐA NĂNG 3 TẦNG:ĐỒ SÔI,HẤP GÀ CẢ CON...

Chỉ muối và nước năm cháo không ngon nên bé không chịu ăn đó bạn ạ, bạn cho cả hạt nêm cho con ăn nữa có sao đâu bạn, mà cháo ngon hơn.

11. dangtinorg

dangtinorg Thành viên tập sự

Bữa trước mình có đi bác sĩ Từ Dủ HCM, bs cũng bảo gần 1tuổi rôi cho ăn ít không sao. Em đã cho ăn 1 ít, được mấy bữa ăn ngon, là con sẽ ăn tốt à.

12. mekid2010

mekid2010 Thành viên kỳ cựu

Chắc bé thấy lạ miệng nên thích. Mẹ nó cứ đổi bữa cho bé, nêm chút ít cho bé ăn.

13. Giba

Giba Giầy hàng thùng!

E nghĩ chị cứ cho ăn mắm và muối thôi, con e cũng sắp đến lúc phải cho thêm gia vị rồi, nhưng e định cho nó ăn mắm muối thôi ý

14. nhantranda196

nhantranda196

Khi con chuyển ăn bột mặn thì e nêm chút hạt nêm cũng k sao mà mn.

15. pinkpig-lotus

pinkpig-lotus Yến Sào NatureNest

tuyệt đối ko nên cho bé dùng bột nêm bạn nhé! bột nêm có chất điều vị không tốt cho con đâu! bạn chú ý nêm nếm cho vừa miệng để bé thích hơn thôi!

16. vykhanh278

Mình cũng có đọc 1 bài báo nói rằng trẻ em như tờ giấy trắng, nếu ko cho thử nêm nếm thì nó sẽ chẳng biết có muối sẽ ngon, ko biết thì sẽ ko đòi, ko kén món này món nọ. Hix, mình vẫn đang lẩn quẩn ko cách giải quyết :(((

17. Me.Sury

Me.Sury Thành viên mới

Ối, trẻ con k nên ăn hạt nêm đâu mẹ nó, mẹ nó có thể tìm mua gói gia vị dành riêng cho trẻ em ngoài siêu thị có đấy ạ

18. vykhanh278

Hay vậy, mẹ nó nhớ hiệu gì ko? mình ở HCM, ko biết coopmart có bán ko nhỉ?

19. nguyet.cat

nguyet.cat Guest

Công dụng của dầu phộng nguyên chất - ĐẶC BIỆT TỐT CHO CÁC MẸ ĐANG MANG THAI VÀ TRẺ NHỎ ạ (https://www.facebook.com/dauphongnguyenchat)

Đối với trẻ em:
    Với trẻ em, loại dầu ăn nào không qua xử lý hoá chất và có hàm lượng omega3 hoàn toàn tự nhiên là dầu ăn tốt nhất cho bé. Dầu phộng cung cấp chất béo giúp cho quá trình hấp thu các vitamin quan trọng trong cơ thể (A, D, E, K ), giúp hoàn thiện cấu trúc như mô não và một số hóc-môn quan trọng khác… Thạc sĩ – bác sĩ Mai Quang Huỳnh Mai, khoa Dinh dưỡng, Bệnh viện Nhi Đồng 2 TP.HCM khuyên phụ huynh không nên bỏ sót chất dinh dưỡng quý giá này trong khẩu phần ăn của bé.
    Bắt đầu bước vào thời kỳ ăn dặm, em bé của bạn sẽ bú mẹ ít hơn và tiếp xúc với các thức ăn bên ngoài nhiều hơn. Khi đó, bé không còn được hưởng 100% các dưỡng chất tuyệt vời từ sữa mẹ trong đó có Vitamin D, chất béo và các vi chất giúp bé thông minh, khoẻ mạnh, cứng cáp. Do vậy bạn cần bổ sung các dưỡng chất thiếu hụt đó trong thức ăn dặm của bé. Và quan trọng, các dưỡng chất đó phải hoàn toàn tự nhiên như sữa mẹ.
    Ngoài ra đậu phộng còn chứa vitamin B2, vitamin B6. Nghiên cứu của khoa điều trị thuộc Trường đại học Purdue (Mỹ) công bố: đậu phộng chứa magnê, mangan, sắt, đồng, phospho, kali, kẽm, selen, canxi và đặc biệt là folate có tác dụng bổ não.

Các bà mẹ mang thai ăn đậu phộng sẽ phòng tránh được những rối loạn khi hệ thần kinh của bé đang ở giai đoạn hình thành. Chế độ ăn "nhà nghèo" chỉ cần rau và đậu phộng, đậu nành cũng đủ cho hệ xương, răng phát triển hoàn chỉnh.

2. Tốt cho tim mạch và Chống béo phì:

Các mẹ các chị cần loại dầu ăn ít chất béo, bảo vệ sức khỏe thì có thể dùng thử dầu phộng chống béo phì và tốt cho tim mạch.
    Ưu điểm của chất béo này là vừa giảm cholesterol xấu nhưng lại tăng cholesterol tốt nên có tác dụng bảo vệ hệ thống tim mạch của bạn. Tổ chức Y tế Thế giới khuyến cáo người cao tuổi nên sử dụng chất béo loại này, còn các bạn trẻ thì cũng nên “nhập vào bộ khẩu” 15% tổng năng lượng ăn vào.
    Bên cạnh đó Dầu đậu phộng có chứa một lượng giá trị của chất chống oxy hóa, đó là vitamin E. Vitamin E là một chất chống oxy hóa hòa tan trong chất béo, cần thiết cho việc duy trì tính toàn vẹn của màng tế bào, màng nhầy và da, bằng cách bảo vệ khỏi tác hại của các gốc oxy tự do. Bởi vì dầu đậu phộng được chiết xuất từ thực vật, chứa các chất dinh dưỡng nhiều hơn so với chất béo từ động vật. Ví dụ, nó có chứa phytosterol, một chất dinh dưỡng giúp giảm nguy cơ bệnh tim và giúp bạn giảm cân mặc dù có một chế độ ăn giàu chất béo.

3. Giảm huyết áp:

Ai cũng biết, để phòng cũng như để chữa bệnh tăng huyết áp, thì cách ăn uống hợp lý có tầm quan trọng lớn nhất. Trọng tâm tất nhiên là ăn giảm muối, ăn đúng mức cho khỏi béo, bớt r***… Như­ng còn một số điều nên theo dưới đây để chống tăng huyết áp tốt hơn nữa. Dầu lạc ở vị trí trung gian có 70% acid bão hòa tương đối tốt. Về cholesterol, ai cũng biết là một chất béo có hại cho hệ tim mạch, nhưng cũng phải công nhận rằng nó cũng lại rất cần cho đời sống. Kiêng cholesterol quá đáng, do đó cũng không tốt cho sức khỏe. Hơn nữa, chỉ có 1/4 cholesterol trong máu là do ăn vào, còn 3/4 kia do các tế bào trong người tự tổng hợp ra.Các nghiên cứu cho thấy, cắt resveratrol nguy cơ đột quỵ do thay đổi cơ chế phân tử trong mạch máu, giảm nhạy cảm với tổn thương mạch máu thông qua các hoạt động giảm của angiotensin, một loại hormone gây ra hệ thống thắt máu làm huyết áp tăng và bằng cách tăng sản xuất nội tiết tố giãn mạch, nitric oxit.

4. Chăm sóc da

Dầu đậu phộng đôi khi được bôi trực tiếp lên da cho viêm khớp và đau khớp, da khô, chàm bội nhiễm, da đầu đóng vảy và trị chứng rụng tóc. Dầu đậu phộng khi trộn với nước cốt chanh còn giúp bạn trong việc điều trị mụn trứng cá.

5. Rối loạn dạ dày
    Lợi ích sức khỏe dầu đậu phộng cũng bao gồm việc sử dụng nó, trong việc phòng chống một số bệnh dạ dày như: vấn đề tiêu hóa, táo bón và tiêu chảy.
    Ngoài ra, một số dầu dùng dể làm món salad trộn sẽ giúpchuyển hóa các vitamin vào cơ thể…
    Tuy nhiên khi dầu thực vật dùng để chiên, rán thức ăn ở nhiệt độ cao trên 180 độ C sẽ bị oxy hóa và biến chất. Vì vậy nếu dùng dầu chiên đi chiên lại nhiều lần sẽ không tốt cho sức khỏe thậm chí gây ung thư. Khi dầu bị đun nóng nhiều lần, thành phần hóa học sẽ bị thay đổi: Vitamin A, E và một số chất dinh dưỡng trong dầu bị phá hủy và sẽ xuất hiện một số chất độc khác như aldehyde, fatty acid oxide…sẽ phá hủy các men tiêu hóa làm khó tiêu, gây nhức đầu, chóng mặt, đau bụng, tiêu chảy, huyết áp tăng cao.

6. Dầu Phộng giúp Giảm nguy cơ sinh con dị tật khi mang thai.
    Nguồn axít folic chứa trong đậu phộng rất cần thiết cho phụ nữ khi mang thai. Nhiều nghiên cứu cho thấy, phụ nữ trước khi mang thai hoặc trong thời kỳ đầu mang thai, nếu được bổ sung 400 micrograms axít folic mỗi ngày sẽ có thể giảm nguy cơ sinh con khuyết ống thần kinh đến 70%.

7. Ổn định đường huyết
    1/4 chén đậu phộng có thể cung cấp cho cơ thể bạn 35% nhu cầu mangan cần thiết mỗi ngày. Mangan là một khoáng chất đóng vai trò vào quá trình chuyển hóa chất béo và carbohydrate, giúp hấp thụ canxi và duy trì sự ổn định đường huyết.

6. Dầu Phộng giúp Giảm nguy cơ sinh con dị tật khi mang thai.
    Nguồn axít folic chứa trong đậu phộng rất cần thiết cho phụ nữ khi mang thai. Nhiều nghiên cứu cho thấy, phụ nữ trước khi mang thai hoặc trong thời kỳ đầu mang thai, nếu được bổ sung 400 micrograms axít folic mỗi ngày sẽ có thể giảm nguy cơ sinh con khuyết ống thần kinh đến 70%.

7. Ổn định đường huyết
    1/4 chén đậu phộng có thể cung cấp cho cơ thể bạn 35% nhu cầu mangan cần thiết mỗi ngày. Mangan là một khoáng chất đóng vai trò vào quá trình chuyển hóa chất béo và carbohydrate, giúp hấp thụ canxi và duy trì sự ổn định đường huyết.

20. nguyet.cat

nguyet.cat Guest

Các mẹ cần thông tin thêm vui lòng vào trang https://www.facebook.com/dauphongnguyenchat, số điện thoại của em 0924543668, dầu nhà em tự ép ngoài quê mang vào nên đảm bảo nguyên chất ạ