Có nên cho con bú lại sau khi cai sữa ko ạ?

Thảo luận trong 'Các vấn đề chăm sóc khác' bởi mekuam, 24/9/2012.

Tags:
  1. mekuam

mekuam Thành viên tập sự

Chào các mẹ! Bé nhà e được 14 tháng thì e cai sữa vì có lý do riêng,hiện h cai được 15 ngày rồi,sáng nay lên hiệu thuốc bsĩ nói sao lại cai sớm như thế? Từ khi cai đến h bé bị sút mất nửa cân,lại bị sổ mũi và đi phân sệt,e định cho bé bú lại như thế có được ko ạ? Hiện h khi vắt ra e thấy sữa có vị mặn,đặc và hơi vàng,e có nên cho bé bú lại ko ạ? E thấy hoang mang quá,mong các mẹ tư vấn giúp e !!!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi mekuam
    Đang tải...

2. dautramcungdinhhue

dautramcungdinhhue Giải tử vi - 0973186719

Ðề: Có nên cho con bú lại sau khi cai sữa ko ạ?

Sữa sao lại có vị mặn , vàng được nhỉ, mẹ nó hỏi bác sĩ thử xem. Sữa có vị ngọt nhạt, thơm, đặc phần cuối và loãng phần đâù mà.
    Con còn bé, mẹ nó nên cho con bú, tội con mẹ nó ạ. Khi thấy con say sưa bú mẹ, yêu lắm cơ.

3. mekuam

mekuam Thành viên tập sự

Mình nặn ra thấy có màu vàng mùi cũng khó ngửi nữa,mới cai sữa được 15 ngày mình muốn cho con bú lại lắm,vì tgian trc mình bận đi làm xa,rồi nghe mọi ng nói cai sữa đc rồi nên mình cũng cai luôn và uống thuốc tiêu sữa,đến h mình chỉ muốn cho con bú lại mà đắn đo sợ con bú sữa này vào lại đi ngoài thì tội con lắm...

4. mekuam

mekuam Thành viên tập sự

up..................................................

5. voimamut2011

voimamut2011 VoimamutShop- Mẹ Phi Tùng

em nghĩ là cai rồi thì thôi chị ạ, vì cai rồi mà "nghiện" lại thì sau này sẽ khó cai lắm ạ. mẹ em là ví dụ đó, ngày xưa em trai em có cai nổi đâu. bé nào cai sữa mà chẳng sút cân... cố gắng bổ sung cho bé bằng sữa tưới, sưỡi công thức và các chất dinh dưỡng khác là ok mà.

6. mekuam

mekuam Thành viên tập sự

Cảm ơn bạn,trộm vía vì trc đến h bé nhà mình ít khi sút cân lắm,tự nhiên từ hồi cai đến h sút cần rồi lại sổ mũi,đi ngoài,nhìn con mà thương quá...

7. BS Hương Quân

BS Hương Quân Banned

chào bạn^^
    theo khuyến cáo của các bác sĩ dinh dưỡng và nhi khoa thời điểm thích hợp để cai sữa cho bé là khoảng 24 tháng tuổi nếu mẹ không có các bệnh toàn thân ảnh hay đang điều trị các loại thuốc gây ảnh hưởng đến sữa.
    thời điểm cai sữa tốt nhất là thời điểm khi con bạn phát triển đầy đủ các dấu hiệu sau:
    1. Bé có thể ngồi thẳng và lăn trái bóng ra trước, không cần sự trợ giúp bên ngoài.

Khi có thể làm được những động tác này, trẻ đã gần một tuổi. Hệ thần kinh và hệ vận động phát triển tương đối, trẻ cứng cáp, đã có khả năng tự đề kháng nếu thiếu sữa mẹ.

2. Bé nói được thêm hai đến ba từ ngoài "bố", "mẹ" hay đã có thể nói được một câu ngắn
    Câu nói của bé lúc này chỉ bao gồm vài từ đơn giản nhưng có đầy đủ chủ ngữ, vị ngữ và đi thẳng vào vấn đề như: "Mẹ bế", "Bố đi chơi". Thời điểm này, hệ thần kinh, thính giác trẻ phát triển. Đây cũng là giai đoạn trẻ muốn khẳng định sự hiện diện của mình bằng vốn từ ít ỏi.

Giai đoạn này, bạn cần bổ sung thêm nhiều thực phẩm mới để giúp thực đơn của bé thêm đa dạng. Lượng sữa ngoài bé cần bổ sung khi này khoảng 500-600ml/ngày.

3. Trẻ ăn được cháo và cơm nhão

Khi trẻ có khả năng nhai, nuốt nghĩa là hệ tiêu hóa đã phát triển. Lúc này trẻ đã được một tuổi rưỡi đến hai tuổi. Bạn nên cho trẻ ngồi vào bàn ăn cùng với gia đình. Điều này rất có lợi trong việc phát triển trí tuệ của bé cũng như để thắt chặt thêm tình cảm trong gia đình.

4. Khi bé có thể nhận biết và có ấn tượng với màu sắc

Bằng cách thay đổi màu sắc đầu vú, bạn có thể cai sữa cho bé. Cách thức dân gian này chỉ hiệu quả khi bé bắt đầu phân biệt được màu sắc. Khi không còn thấy màu sắc quen thuộc của núm vú, bé sẽ dần dần ngưng bú.

Bạn chỉ nên dùng những màu tự nhiên để “nhuộm” đầu vú. Chẳng hạn như dùng nghệ tạo màu vàng, củ dền để lấy màu đỏ.

5. Trẻ đã có thể leo lên, leo xuống cầu thang

Đạt đến mức độ này, trẻ đã gần hai tuổi hoặc hơn hai tuổi. Đây là độ tuổi được các bác sĩ dinh dưỡng cũng như bác sĩ nhi khoa khuyên nên cai sữa.
    Khi cai sữ muốn trẻ không đột ngột bị thay đổi thức ăn làm ảnh hưởng đến sức khỏe của bé, bạn nên:

- Trang bị đủ kiến thức và kinh nghiệm nếu có trước khi cai sữa cho bé.

- Khi cai sữa nên bắt đầu từ từ thay vì quá đột ngột ngưng hẳn không cho trẻ bú. Điều này có nghĩa là các bà mẹ hãy chủ động rút ngắn thời gian và cường độ cho trẻ bú, để tránh những sang chấn bất lợi đối với tâm lý của trẻ sau này. Ví dụ trước đây mỗi ngày bạn cho bé bú khoảng từ 7 - 8 lần/ngày mỗi lần khoảng 5 phút thì nay hãy rút xuống còn 3 - 4 lần/ngày mỗi lần khoảng 3 phút, rồi từ từ cắt hẳn.

- Nếu đã bắt đầu ngưng không cho trẻ bú sữa, thì cần đồng thời kết hợp cho trẻ ăn ngoài bằng các loại sữa thay thế thông thường như sữa bột, sữa hộp, sữa đặc hay sữa bò (chỉ nên áp dụng phương pháp này sau khi trẻ đã lớn trên 1 tuổi).

- Khi cho bé ăn dặm cần chế biến những món ăn thật mềm, nhỏ như cháo loãng hay bột, vừa tốt cho tiêu hóa và sự phát triển răng của trẻ vừa loại trừ những nguy cơ bị hóc, nghẹn.

- Cho trẻ ăn thành nhiều bữa nhỏ trong ngày.

- Nên biết cách đa dạng các loại thực phẩm cho bé ăn. Để tạo cảm giác hứng thú khi ăn.

Với trường hợp của bạn nếu còn khả năng cho bé bú thì nên cho bé ăn sữa lại và khi muôn cai sữa hãy thử áp dụng cách được áp dụng trên đây nhé!

Chúc bé hay ăn chóng lớn^^

8. thuydung138

thuydung138 Bắt đầu nổi tiếng

Bé nhà mình bị cai sữa sớm mình cũng thương lắm cơ. May mà con vẫn binh thường, không bị sụt cân. Mình cũng có ý nghĩ cho con bú lại. Mà thấy nhiều người bảo không nên!

9. mekuam

mekuam Thành viên tập sự

Công nhận cai sữa cho con thấy thương con vô cùng...

10. vinhcode

vinhcode Thành viên chính thức

Đúng là như bạn chủ topic thì hơi sớm thật nhưng đã cai rồi thì cai luôn vậy thôi à,chỉ cần bổ xung thêm cho bé một thời gian bé lại lên cân thôi.

11. chipaoe

chipaoe Thành viên kỳ cựu

14 tháng là cai sữa dc rồi .Có gì mà sớm hả nàng .Đầy bọn đẻ ra đã ăn sữa ngoài có sao đâu .
    Thời gian dầu có thể con chưa thích nghi .Vài tuần là ok mà ,

12. HangDungSon

HangDungSon Mẹ Sóc Sunny

Theo kinh nghiệm của mình thì sau khi cai sữa, con lên cân chậm hẳn, nhưng nếu đã dứt khoát cai thì lên cai hẳn, ko để tình trạng tái đi tái lại, sau này mệt cả mẹ lẫn con. Thời điểm cai sữa ko lên quá sớm, sau 18tháng là đẹp nhất

13. giadinhTT

giadinhTT Mẹ Gia Bảo - 0912.001.253

Tớ thấy mẹ nó đã cai sữa rồi thì đừng cho con bú lại vì sau này con quấn hơi mẹ, khó cai dứt điểm lắm. Còn thông thường trẻ sau cai sữa bao giờ cũng sút cân nhưng chỉ là biểu hiện nhất thời, nếu được ăn uống chăm sóc đầy đủ thì sẽ lại tăng cân ngày thôi. Mẹ nó cố gắng lên nhé.

14. GiaNhi0507

GiaNhi0507 Thành viên nổi tiếng

14 tháng thì k sớm cũng k muộn, có lí do thì cai, đã cai rồi thì k nên cho ti lại mẹ nó ơi

15. Mẹ pessi

Mẹ pessi Thành viên tập sự

Dạ cho e hỏi là . , khi bé nhà e gần 1 tháng thì e cho bé bú bình cho tới tận giờ , và bây giờ bé dc 3 tháng tuổi rồi ạ .. Bây giờ e cho bú mẹ lại dc ko ạ .. Mà e đã ăn uống bình thường lại rồi .. Vậy có cho bé bú lại dc ko ạ , vì cả tháng nay bé bón và bắt đầu lười bú bình .. Em lo quá

16. Mẹ pessi

17. Mẹ pessi