Cần giúp: Có nên cho con đi học chữ trước khi vào lớp 1 không ạ ?

Thảo luận trong 'Trường lớp, học hành' bởi rubyshop2013, 11/3/2015.

1. thungabnbg

thungabnbg

đúng là nỗi lòng mẹ ,mình đang học hỏi xem định hướng cho con vào lớp 1 như thế nào?
    khả năng mình ko cho con đi học trc,tự dạy con học bảng thuộc bảng chữ cái ,rồi dạy thuộc số đếm ,một số phép cộng trừ căn bản
    và dậy con ghép vần,...nói chung mua sách tự day con
    nhưng lo là mình day ko chuẩn,mà cho đi học thêm thì vừa tốn và ko có thời gian,cái quan trọng là thời gian đó

Đang tải...

2. chinhkt50

chinhkt50 Thành viên sắp chính thức

Mình nghĩ là không nên. Nếu cho đi học chữ trước khi vào lớp 1 thì cũng phải để giáo viên tiểu học gia sư cho thì tốt hơn.

3. codai2012

codai2012 Thành viên kỳ cựu

theo mình là rất nên cho con hoc chữ trc ko nhất thiết phải theo trung tâm mà chỉ cần các cô ở mâu giáo day và vè nhà mua quuyen tieng viet lop 1 kem them con ghep van la ok con minh cung lam the vao lop 1 ok lam. nhung day la truong hop o mau giao dc hoc con chua dc hoc thi me no nen cho con theo co. de con biet chu

4. Tiền Đô

Tiền Đô Thành viên đạt chuẩn

không nên bác ơi , cứ để cho con mình phát triển tự nhiên đi ạ :p:p:p

5. con đường xanh

con đường xanh Thành viên tập sự

1.Không nên: Nếu các mẹ không cho con học trước uh thì các bé sẽ có tuổi thơ không phải đèn sách, nhưng khi vào lớp một các bạn của bé biết đọc,biết viết, biết rất nhiều kĩ năng còn con của mình thi như tờ giấy trắng vậy.Và bắt đầu từ đây bé sẽ phải rất vất vả và khổ cực để chạy theo cac bạn đấy.
    Không nên = vất vả.
    2. Nên: Các mẹ phải có kế hoạch sớm một tí bắt đầu từ 5 tuổi các mẹ hãy dạy con mỗi tối một chữ cái, một số đếm.Việc này rất dễ chả phải học nhiều chỉ cần mỗi tối một chữ thôi nhé.Và khi 6 tuổi các bé sẽ có đủ kĩ năng để vào lớp 1 : không bỡ ngỡ, tự tin với bạn, và các mẹ thấy cũng yên tâm về bé.
    Chứ như mấy mẹ khi con vào lớp 1 rồi không theo kịp các bạn mới phát hoảng thì đã muộn rồi.
    Nên = Nhàn, yên tâm.
    Vậy chúc các mẹ chọn lựa đúng nhé.
    TA HAY TRÁCH ĐỜI MÉO MÓ
    SAO KHÔNG TRÒN TỪ TRONG TÂM.

Sửa lần cuối: 30/3/2015
  6. An Nhien 812

An Nhien 812 Thành viên kỳ cựu

MÌNH THÌ TỰ DẠY Ở NHÀ CHO CON THÔI

7. phuonglinhlinh92

phuonglinhlinh92 Thành viên rất tích cực

em thấy đúng là không lên ép trẻ học chữ quá sớm

8. lac.hoa

lac.hoa Bắt đầu tích cực

Kinh nghiệm của em và nay con em đã vào lớp 2. Theo em thì trước khi vào lớp 1, bé cần được đọc tốt, viết thì cũng ko cần lắm. trước kia em cũng ung dung ko cho con học trc, chỉ biết chữ cái , đếm số nhưng thực tế vào lớp 1 rồi, con thực sự vất vả, cô giáo thì lướt nhanh , các bạn biết rồi thì tiếp thu dc, con chưa biết gì sẽ rất vất vả, tất nhiên rồi sau này con cũng đuổi kịp nhưng vẫn ở top sau. Đau khổ nhất là con ko làm dc toán dù rất dễ nguyên nhân là con chưa đọc tốt dc đề toán hỏi như thế nào, cô giáo thì cũng chỉ đọc để 1 -2 lần, rồi con cug quên mất. thế nên nếu mẹ nào có thể thì hướng dẫn cho em biết đọc trước khi vào lớp 1 nhé

thungabnbg thích bài này.
  9. melodycoltd

melodycoltd Thành viên tập sự

cho con đi học sớm để bé thông minh hơn ,chứ đến khi đi học lại thua thiệt bạn bè,bây giờ đi nhà trẻ là bé đã học rồi

10. thungabnbg

thungabnbg

kể ra bây giờ họ cho con đi học trc ,mình ko theo ko dc
    mình tự day con ko biết có ăn thua ghì ko?

11. lac.hoa

lac.hoa Bắt đầu tích cực

Tự dạy thì mẹ cũng rất phải kiên nhẫn, chịu khó :)). Mỗi tội là con nghe cô hơn nghe mẹ ^^

12. Destiny

Destiny Thành viên kỳ cựu

Uh, mình cũng quan điểm là ko ép con học ở độ tuổi cấp 1. Nên mình nghĩ chỉ vừa học vừa chơi để con biết chữ, biết viết.
    VD như con mình thì bắt đầu tiếp xúc với bảng chữ cái từ rất sớm (mình xem dạy con kiểu Nhật mà), lúc đó là 3 tháng. Dần dần con chơi với các chữ cái, biết đọc chữ cái tầm 1- 1.5 tuổi. Tới 2 tuổi là con nhận biết được chữ cái, số.

13. dochipxinh

dochipxinh

Nhà mình năm nay tháng 9 con cũng vào lớp 1
    Mình định tầm tháng 6 khi con nghỉ hè thì cho con học thêm 2 tháng trước khi vào lớp
    Cái này ko phải ép con mà con cũng thích học,
    Hiện tại thì mặt chữ, số con thuộc rồi, cộng trừ trong phạm vi 10 cũng ok
    Đang học ghép vần ở lớp mẫu giáo

14. meopeo_thichankeo

meopeo_thichankeo Thành viên mới

Em cũng dậy khá nhiều các bé, và giúp các bé tự tin khi vào lớp 1, vì em làm gia sư tiểu học được 4-5, nhưng chuyên nghành chính của em là đào tạo kỹ năng sống. Quan điểm của em hãy tạo cho bé sự hứng thú học tập, và yêu thích việc học. Học sinh của em, em chỉ dậy 2 tháng, là chuẩn bị hành trang để bé tự tin vào lớp 1. Còn sau đó hãy để bé tự phát triển, trong năm không cần cho đi học thêm, hay mời gia sư về. Bản thân bố mẹ hãy luôn đồng hành và khích lệ con. Nếu chị quan tâm có thể gọi điện cho em 0984032827, nếu chị cần em có thể qua nhà kèm cho bé, còn không gọi điện em sẽ chia sẻ, hoặc gửi chị tài liệu,và hướng dẫn chị các phương pháp để chuẩn bị hành trang cho bé.

15. meopeo_thichankeo

Em đồng ý với quan điểm của chị, bản thân em cũng là giáo viên, em cũng đi dậy, nhưng học sinh vào lớp 1 e chỉ dậy tối đa 2 tháng, để giúp bé tự tin và khơi gợi niềm yêu thích học tập ( phương pháp của giáo viên kỹ năng sống). Còn vào trong năm em ko nhận dậy, mà khuyên phụ huynh, có những phương pháp đồng hành cùng con, chứ lớp 1 đừng áp lực quá, học thêm này nọ, bản thân não trẻ nhỏ chưa phát triển để tiếp nhận quá nhiều thông tin, và học nhiều như vậy. Hãy học những thứ phù hợp với độ tuổi con

16. Me.Suri

Me.Suri Thành viên rất tích cực

Mặc dù c k hề ép con học, mỗi ngày chỉ viết 1 trang (chữ e, hoặc a, hoặc b....), có ngày không viết j hết, vậy mà tối qua con gái bảo: Mẹ ơi con chỉ thích bé mãi như e thôi để không phải đi học, không phải học bài.

17. meopeo_thichankeo

Với học sinh của em, khi bé viết bài, thỉnh thoảng em ngồi cạnh động viên bé với các câu
    - Con viết chữ này rất là đẹp, cố gắng viết cả trang giống chữ này nhé
    - Hôm nay con hơi mỏi tay đúng không? lần sau mình sẽ cố gắng viết nhiều hơn nhé.
    - Hôm nay cô thấy con viết khá là đẹp....
    Những cách này có thể là do kinh nghiệm bản thân, hoặc do đặc thù phương pháp của kỹ năng sống, nhưng em luôn tao cho bé cảm giác, sự cố gắng của bé, được ghi nhận. Học sinh của em thường đến giờ học bé đều tự giác, ví dụ 6h cô đến dậy, thì 5h bé đã ngồi chờ để được học.

18. mebetee

mebetee Thành viên sắp chính thức

Dạy từ từ đừng ép buộc trẻm nếu trẻ học được và thích thì cho bé học. Chứ đừng có ép nếu không thì sẽ phản tác dụng, bé sẽ sợ đi học luôn đó.

19. Me.Suri

Những cái này c cũng áp dụng thường xuyên đó. Và c luôn để con tự giác. Chị thường xuyên ngồi bên cạnh khi con viết và khen ngợi, động viên con đúng lúc. Những lúc không ngồi cũng con đc thì chị bảo: Mẹ bận nên con tự ngồi viết hoặc vẽ, hoặc tô màu tùy con chọn chứ chị không hề ép con. Có lúc con bảo mỏi tay thì c cũng thôi luôn. Vậy mà con vẫn nói câu đó.

20. Me.Suri

Mình không ép buộc con mn ạ. Mình để con viết chữ, vẽ hay tô màu tùy con chọn.