Dismiss Notice
Hội Chợ Mùa Thu, cơ hội mua sắm không thể bỏ qua! Bạn có thể đăng ký tham gia hội chợ LÀM CHA MẸ ngày 20/10/2019 tại Triển lãm Vân Hồ, Số 2 Hoa Lư, Hà Nội.

Cần giúp: Có Nên Cho Con "học Hè" Trước Khi Vào Lớp 1?

Thảo luận trong 'Trường lớp, học hành' bởi raumuong90, 1/7/2016.

1. raumuong90

raumuong90 In ảnh giá rẻ Hà Nội

Em có một đứa em 5 tuổi, năm sau là đủ tuổi vào lớp 1 rồi. Bé rất thông minh và nhanh nhẹn nhưng cũng vô cùng bướng và hay cãi. Có những thứ cô giáo dạy ở nhà trẻ thì bé không để ý nhưng bé mà muốn học cái gì thì sẽ học rất nhanh. Điển hình là việc sử dụng tablet. Bé chỉ xem chị dùng tablet với máy tính, xong đưa tablet cho bé, bảo làm gì là biết. Kể cả việc tải ứng dụng từ cửa hàng về cũng biết. Không thì các bài hát cô dạy ở lớp thì bé không chú ý nhưng về nhà mà hỏi là cũng hát được, dù hơi xuyên tạc một chút :)) Em sợ là cứ kiểu này thì khi vào lớp 1 mà không được chuẩn bị trước thì bé sẽ không theo kịp các bạn, do bây giờ hầu như trẻ con được học hè hết, mà bé nhà mình thì hiếu động, thích thì học không thích thì thôi.
    Các mẹ có kinh nghiệm cho em lời khuyên với.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi raumuong90
    Đang tải...

2. Nguyễn T.Huy

Nguyễn T.Huy mẹ Ly.... :)

Mình để bé Bin nhà mình năm đó ở nhà chăm vườn rau cùng mình, rồi sang ngoại chơi 2 tuần... Bin sắp lên lớp 2 rồi.... :)
    Gia đình mình ở quê, và mình ở nhà nội trợ thôi...
    Chúc Gia đình raumuong90 luôn vui! :)

raumuong90 thích bài này.
  3. dungtrananh

dungtrananh Thành viên chính thức

Mình thì tới năm con vào lớp 1 mới cho con làm quen với bảng chữ cái và cộng trừ trong phạm vi 10, mình tự dạy ở nhà hè đó thôi. Tới năm học con hào hứng và mình thấy con theo kịp lớp bình thường.

4. raumuong90

cảm ơn kinh nghiệm của bác nhé :) có lẽ không nên bắt bé học sớm quá

5. raumuong90

em cũng sợ cho học trước đến khi đi học bé lại chán :D

6. Nguyễn T.Huy

Nguyễn T.Huy mẹ Ly.... :)

Thế hệ mình, nghỉ hè chơi tận 03 tháng, ko có đồ điện tử, chơi với thiên nhiên.... vẫn giấy khen đều đều.... nghĩ vậy nên mình cũng để các bé nhà chơi.... :D
    Vợ chồng mình cũng ko muốn con mình phát triển theo định hướng của Bộ Giâm Dục Vietnam hiện tại.... Học giỏi theo khuôn khổ đó, rồi Đại học, rồi kiếm việc theo ngành học.... 2 đứa mình đều có bằng ĐH, sau tất cả, thấy điều đó thật nhảm... Mình để các bé làm quen với thiên nhiên, với bán hàng, $$ dần dần..... Chia sẻ cá nhân mình! :)
    Chúc các Mẹ, Bé và Gia đình luôn vui!

7. lamtraumvn

lamtraumvn Thành viên đạt chuẩn

nên cho học hè trước khi đi học nhưng học ít thôi chủ yếu là để giới thiệu cho con chứ đừng ép học hay nhồi nhét. Bé biết một số kiến thức mới sẽ rất hào hứng nhưng ép học sẽ làm bé thấy sợ học và học đối phó không tốt cho thói quen của con sau này

8. Ngọc Anh Lizzy

Ngọc Anh Lizzy Thành viên chính thức

Mình cho bé học mùa hè năm 6 tuổi thôi, sau đó con vào lớp theo các bạn chứ không học trước nhiều

9. xuongmochanoi

xuongmochanoi Thành viên chính thức

minh cho bé học dần, tự dạy ở nhà, vì đi lớp trẻ cũng chỉ là học viết chữ. học ở nhà cho bé thoải mái, còn cho đi học thêm lớp 1 thì có cái gì mà mình thấy nhà bên cạnh cứ cho bé đi suốt, nghỉ hè con cũng ko được nghỉ buổi nào. thật khổ???????

10. Thongoctrang

Thongoctrang Bắt đầu tích cực

Theo như mình nghĩ cùng còn tùy vào khả năng nhận biết của mỗi bé, có bé thì nhận biết nhanh có khi ko cần đi học hè trước đến khi vào lớp 1 bé cũng biết và tiếp thu nhanh. Còn những bé nhận biết chậm khả năng tiếp thu kém thì có học hè trước đến mấy khi vào lớp 1 vẫn thấy kém. Nếu như mn thấy con thông minh tiếp thu nhanh như vậy thì mình nghĩ mn cũng ko cần cho con đi học hè trc đâu ạ.

hieupede thích bài này.
  11. kato2016

kato2016 Thành viên chính thức

Học hè thì cũng nên, nhưng học cái gì để cho hiệu quả mà sau vào lớp 1 bé vẫn giữ được hứng thú học tập. Sợ lớp 1 mà ko có gì để học nữa là chán học đó

12. thanhthanh2015

thanhthanh2015

nói chung cái này nhiều bố mẹ vẫn đang phân vân vì nếu ko cho con đi học lại sợ bé ko theo kịp bạn bè

13. thuy335

thuy335 Bắt đầu tích cực

em ở khu vực từ liêm, nổi tiếng có cô vân dạy tại nhà, giá rẻ mà tốt ạ

14. thinhthikhuyen

thinhthikhuyen

bé nhà e năm sau cũng vào lớp 1, cũng đang lo lắng dần trường, học chữ thế nào?

15. nhimxuus

nhimxuus Thành viên chính thức

Chia sẻ cách của em hiện tại (con em 1 tháng nữa vào lớp 1)
    Em cho con học vẽ, múa, còn học chữ, con hỏi chữ nào em chỉ chữ đó, học ở lớp mẫu giáo trường công thôi ạ.
    Em nghĩ là để con được thư giãn và phát triển tâm hồn, khám phá thế giới thì hơn học chữ của BGD!