Có Nên Cho Con Học Nghệ Thuật? Lo Lắng Và Giải Pháp

Thảo luận trong 'Trường lớp, học hành' bởi tuleanh689, 27/6/2018.

1. tuleanh689

tuleanh689 Thành viên tập sự

Học nghệ thuật không phải chỉ là ca hát, nhảy múa mà có thể là 1 loại nhạc cụ như Piano, violin, ghita,... Hồi xưa mình và các chị bạn mỗi lần nói đến cho con đi học nghệ thuật là 90% các mẹ bảo không nên, nhưng mình đã từng trải qua và có kinh nghiệm xương máu nên hôm nay được ngà đi làm về sớm viết ra đây chia sẻ với các Mẹ

Nem nhà mình gần 6 tuổi nhưng rất nhút nhát, con ít khi trao đổi và thể hiện cảm xúc, con vẫn ngoan, vẫn đi học nhưng ngoài thời gian học chính trên trường con không vui chơi, ít cười, và quan trọng là ít chia sẻ với ba mẹ, chỉ 1 điều mình quan sát được là con hay xem tivi các chương trình liên quan đến nhạc đặc biệt là Piano. Càng tiếp tục tình hình này cả nhà mình càng lo lắm, và 1 ngày đẹp trời chồng mình đi làm về nói rằng chị đồng nghiệp đang cho con học Violin và cả Piano tại học viện âm nhạc TED SAIGON và thế là vợ chồng mình quyết định cho con học Piano.

Ban đầu mình bảo chồng hay thuê 1 bạn sinh viên học nhạc viện về dạy cho con là được nhưng chồng mình dứt khoát không, học là học cho tới, chứ thuê sinh viên về chỉ dạy cho con không bài bản và cũng ko có kinh nghiệm, và không biết anh chồng nghiên cứu ở đâu nhiều lắm và cuối cùng cho con đi học ở TED SAIGON chỉ vì 1 lý do trường là một trong những nơi đầu tiên dạy theo giáo trình quốc tế ABRSM - chứng chỉ âm nhạc Hoàng Gia Anh (sau này vợ chồng mình có ý định cho con đi du học, nếu có chứng chỉ âm nhạc này con được lợi thế, ưu tiên ghê gớm lắm) và lý do thứ 2 là trường dạy theo chế độ 1 thầy - 1 trò, lại là showroom bán piano nên con được học trên các cây Piano chất lượng tốt nhất, giáo viên thì đều là các tiến sỹ âm nhạc giảng dạy nhiều trường trên thế giới.

Con mình học ở TED SAIGON cũng hơn 2 năm rồi, đã đi thi các cuộc thi âm nhạc tại Mỹ và Đài Loan, được cả huy chương mang về giờ con hoạt bát, vui tươi lại có nhiều bạn bè cùng học nhạc mình thấy vui lắm. Bên cạnh đó mình nhận ra một điều rõ rệt là kết quả học các môn văn hóa của con cũng tiến bộ dần. Không biết có phải là sự kích thích 2 bán cầu não không nhưng tin mình đi, âm nhạc thật sự là 1 điều kỳ diệu với con trẻ
    Hiện tại mình đã có cháu thứ 2 là cu Bin, khi con lên 5 mình cũng sẽ cho con đi học cùng với chị để 2 chị em vui học, phát triển.
    Chúc Mẹ các bé tìm được một môi trường học tốt cho con
    Mình khoe con 1 chút nhé, bé vừa thi đậu grade 3 của chứng chỉ ABRSM và con nói sẽ cố gắng thi được grade 8 như các anh chị

Xem thêm các chủ đề tạo bởi tuleanh689
    Đang tải...