Có nên cho con học thêm để vào lớp 1?

Thảo luận trong 'Trường lớp, học hành' bởi support, 20/3/2013.

1. support

support Super Moderator Staff Member

Con tôi tháng 9 này là vào lớp 1. Tôi muốn cho cháu đi học thêm ở ngoài để bé vững vàng hơn khi chuyển cấp, nhưng nhiều người bảo không nên cho bé học sớm.

Tôi thấy một số bạn cùng tuổi với cháu đi học từ hồi đầu năm, đã đánh vần thông thạo rồi, trong khi con mình vẫn chưa thuộc bảng chữ cái.

Tôi băn khoăn quá, xin chuyên gia cho ý kiến.

Nhiều trẻ được bố mẹ đưa đi học viết trước khi vào lớp 1.

Trả lời:

Lo lắng của bạn cũng là băn khoăn chung của hầu hết các phụ huynh có con chuẩn bị vào lớp 1. Phụ huynh lo lắng nếu không học trước thì con mình sẽ bị đuối so với các bạn khi vào năm học. Tuy nhiên, thực tế cho thấy không phải trẻ học trước sẽ giỏi hơn các bạn, mà ngược lại trẻ học trước có thể chỉ trội hơn được học kỳ đầu nhưng dễ nảy sinh tâm lý biết trước rồi nên chủ quan, thiếu tập trung dẫn đến hậu quả không tốt về lâu dài.

Nhiều trường hợp trẻ học ở các trung tâm ngoài dạy không đúng với chuẩn của lớp 1 nên gây khó khăn cho chính trẻ và giáo viên đứng lớp khi vào năm học chính thức.

Theo quy định của Sở Giáo dục và Đào tạo Hà Nội, chương trình học hết lứa tuổi mầm non chỉ làm quen với 24 chữ cái, nhận biết số 1-10, không dạy thêm, học thêm cho trẻ 5 tuổi. Học chữ ở tuổi mầm non chỉ tạo nền tảng bước đầu, vào lớp 1 trẻ mới thực sự được dạy theo chương trình đúng chuẩn.

Bởi vậy, phụ huynh có thể yên tâm với chương trình chuẩn bị tâm thế cho trẻ vào lớp 1 được trang bị ở cuối cấp mầm non mà không cần cho con đi học thêm ở ngoài. Thay vào việc học trước chương trình, phụ huynh nên dành thời gian chuẩn bị đầy đủ cho trẻ các yếu tố về sức khỏe, kỹ năng hòa nhập, khả năng tự phục vụ… để giúp con sẵn sàng cho việc học cũng như các mối quan hệ với bạn bè, thầy cô.

Chúc bạn thành công!

Thạc sĩ Trần Thành Nam
    Nguồn: VnExpress

Xem thêm các chủ đề tạo bởi support
    Đang tải...

2. H2M

H2M Thành viên kỳ cựu

Ðề: Có nên cho con học thêm để vào lớp 1?

Mấy bác thạc sỹ này lý thuyết quá. Khuyên người ta thế này chắc là bác chưa có con đi học hoặc con cháu qua tuổi đi học lâu rồi. Hiện nay với chương trình GD hiện tại nếu ko biết trước tí gì vào năm học các cháu sẽ rất vất vả. Cháu nào thông minh sáng dạ còn đỡ, cháu nào tiếp thu chậm đảm bảo sẽ làm cả bố mẹ và con cùng sì trét đấy nên túm lại phải căn cứ vào tình hình thực tế của con mình các bác nhá.

3. mebeminhthuhm

mebeminhthuhm Bắt đầu nổi tiếng

em cũng đang tìm hiểu con sắp vào lớp 1 đây

4. minhtam63dq

minhtam63dq Thành viên tích cực

Con nhà mình năm nay cũng vào lớp 1 đây. Con chưa đi học ở đâu cả chỉ ở nhà mẹ dạy được chữ nào hay chữ đó, mà học trước quên sau chẳng nhớ được cái gì cả. Chỉ thích xem tivi thôi các mẹ ạ. Lo lắng quá mà mẹ thì bận chẳng quan tâm đến con được nhiều

5. hongbich_ns

hongbich_ns Cần sức khỏe hơn tất cả!

Các mẹ có con học lớp 2 rồi cho xin lời khuyên với ạ, bé nhà mình năm nay cũng vào lớp 1.

Mình thấy có 2 luồng ý kiến
    1. ko nên cho con học:
    Các mẹ chia sẻ với em là ...như thạc sỹ đó nói và con các mẹ đều đã lớp 3 lớp 4 rồi ạ
    2. Nên đi
    Vì bé có điều kiện chuẩn bị chu đáo hơn cho việc học lớp 1 và bé cũng tự tin hơn

Mình ko biết nên làm sao?

6. Táo&Tít

Táo&Tít Thành viên tích cực

Thực tế với con mình nhé :).
    Cũng như tâm lý của các mẹ, từ năm trước mình đã sôi sục với tâm lý cho con học trước ko sợ con tụt so với các bạn ở lớp. Ở khu nhà mình mình ko quen, ko biết sao tìm lớp cho con, cuối cùng mình đăng ký ở Cung Thiếu nhi, học được nửa tháng mới học vài nét thì mình không đủ thời gian đưa con đi học, nhà xa, nên cho con nghỉ, chờ sang đầu năm vào lớp 1 tính típ.
    Vào đầu năm lại đi tìm lớp cho con, khoảng trước vài tháng trước khi đi học mình tìm được lớp của cô giáo mầm non mời cô lớp 1 về dạy, một tuần 1 buổi, mỗi buổi chỉ học nét và chữ cái. Do học muộn với lại tâm lý cho con thoải mái trước khi vào lớp 1 nên mình cho con đi du lịch tét ga với ông bà, về quê thoải mái. Kết quả vào tháng 9 con mình chưa thuộc nổi bảng chữ cái Tiếng VIệt hị hị.
    Khi đi khai giảng vào lớp 1, nghe mẹ này mẹ kia kể con biết đọc chữ từ 4,5 tuổi, đọc báo ầm ầm rồi. Ôi, lo chết đi được, mình có hỏi cô giáo con thì cô trả lời qua loa là: "Con cũng nên học trước chứ giờ bạn nào cũng biết trước rồi" hị hị, mất ăn mất ngủ, xin cô dạy thêm, cô từ chối hix hix. Tháng đầu tiên đi học chạy theo tiến độ bắt con thuộc hết bảng chữ cái, bắt ghép vần. Con khóc mẹ sốt hết cả ruột, bố cháu quát cho: "em để yên đấy cho cô dậy, dạy con phải từ từ ko phải ép là được".
    Hợ hợ sợ chồng quá đi mất, lần đầu cáu với vợ thế. Thôi kệ đi, ép sợ ảnh hưởng tâm lý con thì chết
    Kết quả đây các mẹ ạ (toàn là cháu học ở lớp thôi đấy ạ): giữa kỳ 1 đứng thứ 6, hết kỳ 1 đứng thứ 4/50. Cô khen: con học rất chắc chắn, kiểu học đến chữ nào biết chữ đấy. Chữ ko phải tuyệt đối đẹp mà đối với mẹ cháu là rất..rất đẹp, toán cực kỳ khá
    Vậy nên, chia sẻ với các mẹ, học là một quá trình, không nên ép con, trươc lớp một chỉ nên vừa học vừa chơi thuộc hết số và bảng chữ cái thôi. Nhưng quan điểm của mình vẫn là: phải cho con đi học tâm thế lớp 1, làm quen chữ số trước. Đỡ cho tâm lý của cả con, cả mẹ

7. MẹBảoBình

MẹBảoBình 0913900828

May quá, mình cũng ko dạy gì nhiều, hè này cho con học thêm chủ yếu để biết mặt chữ, chữ ở lớp con kém tập trung đâm mặt chữ vẫn chưa nhớ hết. Hi vọng vào lớp 1 con sẽ học tốt hơn, chứ mẹ dạy con cũng stress kinh.

8. sango.robina

sango.robina Nội thất Đẹp 0948882676 - 16 Hào Nam, Hà Nội

Chịu khó dạy con biết ghép vần là có thể tự tin vào lớp 1 được rồi. Các mẹ đừng lo lắng quá mà tạo áp lực cho con quá, làm con sợ học.

9. H2M

H2M Thành viên kỳ cựu

Các mẹ có thể dạy con học vần và toán là chủ yếu còn chữ nên để cô giáo uốn nắn ko hỏng hết tay cầm bút của con. Hơn nữa đầu năm lớp 1 các con viết chữ to 5 ly nên chắc cũng chả phải mẹ nào cũng biết dạy con--> các mẹ hướng dẫn con nhận biết đâu là đường kẻ ngẩng đậm thứ 1, đường kẻ ngang mờ thứ 2, thứ 3,4 rồi lại đến kẻ ngang đậm thứ 5; nhận biết thế nào là chữ cao 2 ô ly,3 ly, 5 ly.
    Việc học trước theo mình cũng ko cần học quá sớm nhưng cũng phải tùy xem cháu bé thông minh ,nhanh nhẹn hay chậm chạp...mà bố mẹ cân nhắc cho cháu đi học hay ko, học trước 1 tháng hay nhiều tháng...

mebeluanchaucaochep thích.
  10. chaucaochep

chaucaochep Thành viên rất tích cực

Với hai đứa đầu nhà tớ, con chị giờ đang học lớp 10, con em lớp 8, thì con chị 4 tuổi đã đọc vanh vách, lại còn yêu cầu mẹ đọc cho viết nữa mà mẹ cũng chẳng ép gì, nó thích thế nên cứ hỏi thì mẹ dạy thôi. Con em thì hồi nhỏ chẳng quan tâm đến cái j ngoài ... đồ ăn, hồi mẫu giáo mẹ dạy phân biệt các mầu mà nó cứ học trc quên sau, cuối cùng phải dùng .... kẹo chip thì mới thuộc hic hic.... Nên trước khi vào lớp 1 chẳng biết j, lại còn cả gan ko đi học hè vì còn mải chơi, đi du lịch. Vào lớp, cô cũng kêu lắm, nói là chậm hơn các bạn. Thế nhưng cuối năm thì cũng vào được top 5....

Với bạn út, tớ ko ủng hộ việc học trước thậm chí còn chống đối trg mẫu giáo về vụ thuê giáo viên TH về cho các con học thêm bằng cách các bạn học thêm thì mẹ cho con về đi chơi CV cơ vì thấy bạn ấy chẳng nhiệt tình gì với vụ học hành cả. Bạn ấy chỉ thích mỗi TA thôi .... Tuy vậy mẹ thử dậy ghép vần 5 hôm thì bây giờ đánh vần đọc được rồi dù chẳng hứng thú gì với việc học cả. Thế là lại .... chơi

Từ đó tớ kết luận rằng với trẻ tiểu học thì mẹ nên ... lựa theo con, đừng ép quá kẻo nó ghét ... học. Sau đó lên C2 thì lại phải .... ép cật lực hiiiii thì mới đạt kết quả mong muốn...

11. mebeluan

mebeluan leonbaby.com

Đúng là không thể có một câu trả lời chung cho câu hỏi '' có nên cho con học thêm để vào lớp 1 '' phù hợp với tất cả các bé được nhỉ?:p Nhà em thì vẫn bảo lưu quan điểm học trước thôi vì khả năng tiến bộ môn viết của con em em là người nắm rõ nhất hixxxxxx

H2Mchaucaochep thích.
  12. sampanhnga

sampanhnga Thành viên chính thức

Bé nhà mình năm nay cũng vào lớp 1 nhưng mình đã cuống hết cả lên đây vì bé hàng xóm cạnh nhà mình 4,5 tuổi đã biết đọc truyện vanh vách còn con nhà mình thì tối ngồi vào bàn học một tí lại kêu mỏi tay, mệt, chỉ chăm chỉ chơi thôi. Nhưng nghe mẹ Táo và Tít nói thì mình sẽ chuẩn bị tốt tâm thế cho con, tâm lý thoải mái để con có thể học tốt.

13. xuhuongtre

xuhuongtre Bắt đầu nổi tiếng

Theo em thì trẻ ở nhà nên tùy thuộc vào sự tiếp thu của trẻ mà có cách giải quyết đúng đắn.
    Như con của chị bạn em, chưa vào lớp 1 mà đã tập viết chữ ghép vần rồi ah. Thằng bé học cũng nhanh.
    Còn như thằng bé em dạy gia sư, nó học lớp 1 thì mặt chữ chưa thuộc hết, phần ghép vần sai khá nhiều. Bố mẹ lại bận, ko hướng dẫn con học được nên con cũng vất vả. Mặc dù đi làm về bố mẹ hướng dẫn học đấy, nhưng dễ cáu giận với con, mắng con làm con sợ.
    Nói chung, với độ tuổi mầm non chuẩn bị vào lớp 1, nên học theo kiểu học mà chơi, chơi mà học.

Các mẹ cứ mua mấy bảng chữ cái in to tại hiệu sách về dạy con là ổn nhất. Nên có thời gian quan tâm con, học vào 1 khoảng thời gian nhất đinh, với thời lượng vừa phải để con có ý thức học tập ah. Còn vẫn quy định giờ nào được chơi, giờ nào học thì cả mẹ lẫn con đều thoải mái ah.

14. Táo&Tít

Táo&Tít Thành viên tích cực

Đây là lời khuyên của cô giáo lớp 1 lớp con mình nhé: Với lớp 1 cha mẹ về chỉ nên kiểm tra bài vở, ra bài tập với con và.. đi ra chỗ khác, yêu cầu và kiểm tra kết quả. Vì với tâm lý của cha mẹ hiện nay rất dễ làm con hoảng sợ với việc học, gây khó khăn cho việc dạy dỗ của cô trên lớp

chaucaochep thích bài này.
  15. Mctvecom

Mctvecom Thành viên chính thức

mình thấy ở nhà bố mẹ dạy đc gì thì dạy thôi, chứ trẻ còn nhỏ quá, ko nên bạn ạh

16. MeBinvaBush

MeBinvaBush Thành viên rất tích cực

Con mình tháng 9 này cũng vào lớp 1. Mình cũng đã nghiên cứu cái tốt cái xấu cảu cả 2 quan điểm. Mình thấy quan điểm nào cũng có mặt tốt, mặt xấu. Các mẹ áp dụng quan điểm nào cũng tùy thuộc vào mục tiêu các mẹ đề ra. Nếu các mẹ muốn con vào các trường chuyên thì phải dạy con học nhiều. Còn nếu các mẹ chỉ xác định cho con đi học trường bình thường thì không cần phải dạy trước nhiều. Dạy trước 1 mức vừa phải để tạo tâm lý tự tin cho con thôi, chứ biết nhiều trước khi vào lớp 1 chưa chắc sau này con sẽ học tốt đâu. Nhà mình kinh nghiệm 4 đứa cháu đã qua lớp 1 thì thấy rõ

17. nguyenthekhai

nguyenthekhai Thành viên tích cực

e không biết nhà các bác ntn
    nhà e hồi con bé vào lớp 1 một chữ bẻ đôi còn k biết
    e chẳng cho học thêm nếm j trước khi vào 1
    thế mà đến khi vào đâu vào đấy hết
    đọc lưu loát, toán chính tả tốt
    e nghĩ có chăng những con biết trước khi vào lớp 1 hơn con mình là đc làm quen trước thôi
    đến giữa kỳ e thấy con e chẳng thua các con khác dù các con khác có học trước.

18. mebeminhthuhm

mebeminhthuhm Bắt đầu nổi tiếng

Tks chị, em đánh dấu học hỏi :)

19. voimamut2011

voimamut2011 VoimamutShop- Mẹ Phi Tùng

đúng là tùy từng bé, ko nên áp đặt bé - nên cho bé học kiểu vừa chơi vừa học là bé sẽ rất thích và tiếp thu rất nhanh. ^^

20. nguyenthekhai

nguyenthekhai Thành viên tích cực

e không biết nhà các bác ntn
    nhà e hồi con bé vào lớp 1 một chữ bẻ đôi còn k biết
    e chẳng cho học thêm nếm j trước khi vào 1
    thế mà đâu vào đấy hết
    đọc lưu loát, toán chính tả tốt
    e nghĩ có chăng là đc làm quen trước thôi
    nhưng bây h nó như là một chào lưu
    ai cũng muốn con mình giỏi cả
    cuối cùng thằng nào dốt vẫn hoàn dốt.