Có nên cho con nhịn đói ???

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng' bởi Forever Happy Sun, 29/11/2004.

1. Forever Happy Sun

Forever Happy Sun Thành viên mới

thanks

Ý tưởng của mẹ Judy nghe hay đấy, nhưng nhà mình ra nhà trẻ gần nhất phải đi xe máy cơ, lại ra đại lộ lớn, rất ớn, mẹ Judy à.

Mình ở khu chung cư, đến giờ ăn, bọn trẻ con 1 đứa 1 chén, 1 xe đầy xuống sân đông lắm, con người ta ăn uống đàng hoàng, con mình thì vẫn không là không, mặc dù kế bên là các bé khác cứ "lăm le" đòi hủ yaour, hoặc miếng phomai của hắn, hắn vẫn vui vẻ cứ như là "xin mời, tớ không cần ăn!" vậy :twisted:

Đang tải...

2. bong

bong Thành viên tích cực

Bong nha minh cung dang luoi an :cry: cả nhà cứ sốt ruột đi đâu mình cũng than trời luôn. Mà bống nhà mình ăn theo chế độ thay đổi hàng ngày, trong tuần hầu như không bữa nào giống nhau, nhiều lúc mình ăn thử thấy ngon ơi là ngon vậy mà nhiều cũng chỉ hết có 2/3 bát, sũa chỉ ăn hết 110 ml. Chán kinh khủng mình cho uống đủ thứ như Enrich, thuốc cam, infadin, sữa chua, nước hoa quả đủ loại vậy mà không ăn thua, mình đang cho cháu uống B1 xem có hiệu quả gì không. 1 tháng rồi đấy, vẫn chỉ 8,8 k chẳng lên tẹo nào, mà đã 9 tháng rồi đấy.

3. MiBu

MiBu Banned

em thấy các mẹ nên tập cho bé thói quen từ nhỏ , không nên cho bé tiếp xúc với TV, đồ chơi hoặc bế, đẩy đi trong quá trình cho ăn ==> tạo thói quen và bé không tập trung, ham chơi nên quên ăn và không tốt cho quá trình tiêu hóa nữa . các cụ ngày xưa nuôi mười mấy đứa mà cực như mình thì chết mất thôi . chúc các bé mau ăn chóng lớn và các mẹ hết stress :-D

4. mẹ cu tèo

mẹ cu tèo Banned

Cho con nhịn đói thì quá khó đối với chị em mình . Nhưng AX thì lại nói "không cho nó ăn khi nó không muốn ăn thì có ảnh hưởng gì?"

5. thanhdat_tvbds

thanhdat_tvbds Thành viên mới

Ðề: Có nên cho con nhịn đói ???

nằm điều hòa nhưng bạn phai đắp chăn nhỏ thêm nữa

6. buiphuonganh

buiphuonganh Thành viên rất tích cực

Ðề: Thanks

con gái mình cũng vậy, cả ngày mình thấy căng thẳng vì con ko chịu ăn j chỉ sợ nó đói thiếu chất bệnh tật

7. huyền nana

huyền nana Thành viên chính thức

hi vọng sau này con mình trộm vía ăn uống vù vù, ko thì mình cũng lâm vào tình trạng stress giống chị thì buồn lắm

8. pnh11082005

pnh11082005 0988.44.00.51

Những lúc cu nhà mình không chịu ăn mình cũng chẳng ép, bữa sau đói lại ăn ngay ấy mà!

9. Tarta

Tarta Sữa Semper Thụy Điển

chị ơi không chịu ăn thì chị đừng cho ăn sữa hay gì, cho uống nc lọc thôi ạ, bé đói sẽ khắc tự ăn. COn em k ăn, đi ra ngoài chơi 1 lúc, rồi lát sau kiểu gì cũng đói và ăn chị a

10. Mẹ Minh Lâm

Mẹ Minh Lâm Thành viên rất tích cực

biếng ăn là chuyện thường ý mẹ nó, hai thằng cu nhà e bướng ko chịu được, chẳng chịu ăn đâu, e nạt cho tới bến, giờ ngoan rồi bác ạ

11. Thu Hoài Nđ

Thu Hoài Nđ Thành viên tập sự

Với trẻ, k ăn là điều "quá tốt" nên nếu bỏ đói con thì các con càng thích. Tốt nhất là cho con tự chọn, đừng ép trẻ ăn mà nói chuyện với con về tác hại của việc k ăn/ăn chậm...và giao hẹn trước với trẻ phải tự chịu trách nhiệm trước quyết định của mình.

12. nana196

nana196

trẻ mà lười ăn thì chăm khổ thật đấy, k biết sau này bé nhà e có như thế k

13. chuoicabuong

chuoicabuong Thành viên kỳ cựu

nhà mình đã chịu cảm giác này 4 năm rồi, chán chả buồn than

14. nhatdangnhida

nhatdangnhida Bắt đầu tích cực

Chia sẻ với các mẹ có con lười ăn.Trộm vía con em ko lười mà lúc nào cũng " đòi ăn ". Đến mức ai cũng trêu bố mẹ bỏ đói cháu hay sao mà lúc nào cháu cũng thèm ăn thế.KO biết nết ăn của con có theo gen của bố mẹ ko chứ vc em ăn uống cũng tốt ak ^^.Và 1 phần em rèn nết ăn cho cháu từ bé rồi.
    Em thấy chị gái em rất hay ép cháu em ăn.Bà ý cầu kì kinh khủng.Làm cả bảng biểu thay đổi món ăn , ăn bữa phụ, bữa chính giờ nào giờ nào.Nhưng mà cứ nhìn thấy ăn, kể cả ăn hoa quả nó đều lắc đầu.Bữa ăn của nó em nhìn thấy phát ớn luôn.Bố mẹ bế đi rong, chơi ipad, bày đồ hàng đủ kiểu mới dỗ được nó há mồm.
    Các mẹ thử làm theo cách của em xem có hiệu quả gì ko nhé ^^. Con em giờ 23 tháng ak ^^
    1.Từ lúc 7 tháng, cháu cầm nắm chắc chắn đồ vật là em cho cháu tập cầm bình sữa tự uống ----> Trộm vía đến 1 tuổi là em chỉ cần pha bình sữa cháu tự cầm ăn hết là xong.Đến giờ cũng vẫn vậy ak ^^.
    2. 1 tuổi là em cũng cho cháu tự xúc cơm ( gọi là nghịch thì đúng hơn ) ----> giờ cháu 23 tháng cứ đến bữa tối là ngồi bàn cùng bố mẹ và tự xúc cơm.Cháu ko khiến mẹ xúc đâu, mẹ có xúc thì lắc đầu ko ăn.hihi
    3. Em cũng hay cho cháu tự cầm hoa quả ăn : dưa hấu, ổi, táo .... chứ ko cắt nhỏ thành từng miếng ( rèn từ lúc 1 tuổi ) nên giờ cháu ăn hoa quả như người lớn, ko nôn ọe kể cả ăn miếng to.
    4. Giờ cháu cũng biết nhiều rồi nên tuần trước cháu có dấu hiệu chán ăn.Ngày ăn đúng 1 bữa sữa từ 7h sáng, các bữa phụ, bữa trưa ăn gì cũng nôn.Đến tối mới đc bữa sữa thứ 2.Nhưng em nhận thấy là cháu có dấu hiệu đầy bụng nên cũng ko ép cháu ăn nữa. 2 ngày tiếp theo em chỉ hỏi " con có ăn sữa ko, con có ăn cháo ko ? ". Cháu bảo ko là thôi em ko ép nữa, còn cháu muốn ăn thì sẽ nói ăn cháo hoặc nói ăn sữa.Bù lại em đưa cháu ăn hoa quả hoặc bánh cho đỡ đói thì cháu lắc đầu hoa quả, chọn bánh chocopice.Ok luôn ak.hihi.Đến ngày thứ 4 thì cháu hoàn toàn bình thường.Đi lớp về còn đòi ăn hoa quả đủ kiểu.
    Tóm lại em đặc biệt ko ép con ăn.Nó đã quay đi là em dọn đĩa luôn.Nó ko ăn thì em cho nhịn 2,3 tiếng đến đúng bữa tiếp theo là ngồi ăn ngon lành.Ko bao giờ em bế đi rong để dỗ con ăn cả.Như thế lần sau mỗi lần đến bữa ăn lại phải bế đi
    Và giờ thỉnh thoảng đến bữa cháo, hay bữa sữa thì em lại cho con ăn đồ khác để con đỡ chán.Ko nhất thiết ngày nào cũng cháo với sữa vì mình là ng lớn còn chẳng thích ăn mãi cơm.Cũng phải có ngày ăn bún, miến , phở chứ các mẹ ^^

15. donikids

donikids Bắt đầu tích cực

Bé nhà mình bé đến giờ chẳng thèm ăn một cái gì. Hic

16. vnxk.nsl

vnxk.nsl Thành viên kỳ cựu

chả ăn thua đâu, mình thử bỏ đói con cả tuần rồi, nó vẫn thế :D

17. nhantranda196

nhantranda196

Nhà em cũng thế, càng bỏ đói nó càng thích ý. Nhưng bỏ đói cả tuần cơ à, mn dũng cảm quá.

18. Vung iu

Vung iu Sữa Bỉm rẻ nhất

Ðề: Thanks

ối con em lười ăn từ lúc lọt lòng mẹ. con người ta đẻ ra đã biết ăn mỗi bữa 30ml sữa. còn con em cả ngày ko hết 30ml.
    Bây h lớn vẫn ko khá hơn may mà uống được sữa thay ăn thức ăn

19. hoathienthao

hoathienthao Thành viên chính thức

Hỳ, mình có đứa cháu ở nhà không chịu ăn, nhưng lên trường thì cô giáo đúc thì mới ăn. hỳ.

20. livetolove21293

livetolove21293 Thành viên chính thức

để con nhịn đói thì ko nên vì nó còn ảnh hưởng đến dạ dày với tiêu hóa nữa, tớ nghĩ cứ cố gắng dỗ dành con ăn, ko ép con ăn nhiều quá nhưng ko thể chiều vì bọn trẻ con chỉ thích nhất là được nhịn khỏi phải ăn cơm thôi