Cần giúp: Có Nên Cho Con Vào Đại Học

Thảo luận trong 'Trường lớp, học hành' bởi khanh.thu, 21/11/2015.

1. khanh.thu

khanh.thu Thành viên tập sự

Chào các mẹ
    Hiện nay con em đang học lớp 12, chuẩn bị vào đại học. Em thấy học đại học hiện nay ra trường thất nghiệp nhiều, mà chưa chắc làm đúng ngành mình học, áp lực thi cử với thời gian học kéo dài. Mình không biết có nên để con theo xu hướng cứ thi vào đại học hay là hướng con theo học một chứng chỉ nghề quốc tế, có thời gian học ngắn hơn, tuy không danh giá bằng đại học nhưng ra cũng có thể tìm được việc làm. Các mẹ đồng cảnh ngộ cho em xin lời khuyên với

Xem thêm các chủ đề tạo bởi khanh.thu
    Đang tải...

2. tham.hp

tham.hp Thành viên tích cực

Việc này thì mn thử trao đổi với em xem sở thích cũng như mong muốn của em như thế nào, bởi việc tốt nghiệp đại học ra thất nghiệp một phần là còn tại bản thân sinh viên không chịu tiến lên để học những cái mình còn thiếu mà công việc yêu cầu ạ :) Theo em, chứng chỉ quốc tế thực ra rất danh giá, đặc biệt trong ngành tài chính ngân hàng hay kế toán thì chứng chỉ ACCA hoặc CFA còn ăn đứt cả bằng đại học top đầu của Việt Nam luôn ý ạ, tuy nhiên, vì thời gian học ngắn nên thời gian để em trải nghiệm, đặc biệt là trải nghiệm cuộc sống sinh viên lại không nhiều, và các kiến thức đại học hiện tại tuy chung chung nhưng lại giúp cung cấp kiến thức nền khá tốt ạ

3. Nguyễn Quang Sáng

Nguyễn Quang Sáng Thành viên đạt chuẩn

Cho con học đại học ! nhưng định hướng đại học như thế nào và khả năng con bạn như thế nào lại là một vấn đề cần xem xét , Nếu con bạn sống ở nước ngoài thì không nói, nhưng sống ở việt nam thì bạn hiểu môi trường ở việt nam rồi mà :)

4. huyenhnit

huyenhnit Vé máy bay nội địa và quốc tế

Hjc, mình thấy ở Vn mình, xin việc gì cũng yêu cầu bằng cấp trước tiên, chưa biết bạn có làm được việc hay ko

5. minhhacxuongmai

minhhacxuongmai Thành viên rất tích cực

Một số ngành chỉ cần tay nghề thôi không cần bằng cấp. Quan trọng bạn phải đánh giá khả năng con bạn vượt trội lĩnh vực gì thì cho đi theo lĩnh vực đó. Có 1 số nghề như thời trang, cắt tóc, làm bánh, hội họa thì có thể học các chứng chỉ không cần đại học. Nhưng để thi được những chứng chỉ đó không phải là dễ. Không đơn giản là cứ học 3-6 tháng là có chứng chỉ đâu. Nếu con bạn có tố chất sẵn rồi thì học còn được chứ khó đốt cháy giai đoạn mà có thành công

6. Hamypham

Hamypham Thành viên rất tích cực

Theo m cứ cho con học đại học môi trường trải nghiệm đã sau này nếu thấy cháu ham thích môn học j m tập trung vào nhiều hơn để cháu phát triển thêm là được dù sao vn m vẫn chuộng bằng cấp có không thừa

7. Nguyễn Quang Sáng

Nếu muốn chắt chiu từng cơ hội trong tương lai cũng như trong cuộc sống thì nên cho con học đại học, đào tạo tư duy, bạn bè ... Đừng nói với tôi rằng con bạn không cần cơ hội mà chỉ cần thể hiện năng lực bản thân :)

8. amayzin

amayzin Hạnh phúc là khi được sẻ chia cùng mọi người

Mn lựa chọn như vậy là hợp lý đấy. Nếu con của Mn thích cái ngành nào thì có thể cho con đi học tại các trung tâm bên ngoài hoặc khóa đào tạo chuyên sâu. Học phí thì mắc hơn học ĐH khá nhiều nhưng đảm bảo là đi đâu cũng có thể xin việc được. Tấm bằng học ngoài có thể xin vào cty nước ngoài luôn... Các ngành mà Mn có thể chọn là: Thiết kế 3D Nội thất , Thiết kế 3D phim, Thiết kế 3D game, Lập trình C# or Java... rất nhiều đấy

9. stormman188

stormman188 Luyện viết chữ đẹp Hà Nội

nếu có năng lực nên học đại học , còn ko mẹ nó cho em nó học cao đẳng hoặc trung cấp làm bước căn bản vào đời ak

10. khanh.thu

khanh.thu Thành viên tập sự

Mình cũng sợ con thiếu mất khoảng đời sinh viên, tuy là cực khổ nhưng lại rất đáng trải nghiệm, hơn nữa thời sinh viên còn giúp con có thể xây dựng nhiều mối quan hệ cần thiết sau này nữa. Con mình thì muốn đi theo marketing và sale, bé đang quan tâm đến các chứng chỉ nghề như SCPM hay SCPS. Mình thì là dân nội trợ lâu năm nên cũng không hiểu biết lắm về những chứng chỉ này, có nghiên cứu trên mạng nhưng toàn là những cái chung chung. Mình đang rất cần những ai đã hay đang theo học những chứng chỉ này có thể tư vấn giúp mình. Các mẹ có quen biết ai thì chỉ giúp hộ mình nhé!

11. Bơ Bụ Bẫm

Bơ Bụ Bẫm Thành viên tích cực

Vẫn nên các mẹ ạ vì ở việt nam mình dù sao vẫn chú trọng bằng cấp lắm. Nhưng định hướng cho con học ngành gì con có tương lai và đặc biệt là con có niềm đam mê với nó

12. snow_rainbow

snow_rainbow

marketing và sale thì cần năng lực hơn là bằng cấp, nếu theo hướng này thì có thể chị ạ

13. Hiếu Hải Food

Hiếu Hải Food uy tín quý hơn vàng

Học đc đh vân tốt hơn, dù ko xin đc việc đúng ngành nhưng sau này sẽ dùng đến, 4 năm học đaij học là khoảng time con trưởng thành, để con tự cảm nhận về cuộc sống và thực tế, nếu học nghề và đi làm con bước vào đời sớm sẽ ít kinh nghiệm sống, dễ nản chí và khi tiếp xúc với những ng có bằng cấp con sẽ tự ti

14. quynhmai158

quynhmai158 Mai Perfume 01656.961.622

e nghĩ cũng tùy điều kiện gia đình và sở thích của em nhà mình nữa, thực sự e học 4 năm đại học ra k đc 1 cái j cả, nếu điều kiện gđ tốt thì có thể cho học trường quốc tế, chú trọng ngoại ngữ và kỹ năng mềm ạ, còn không thì như mn nói, học chứng chỉ quốc tế nào đấy và có kinh nghiệm cọ xát nhiều ăn đứt bằng cử nhân đấy ạ

15. AT174

AT174 Thành viên tập sự

Theo mình biết thì những chứng chỉ bên sale và marketing có thể đc thêm vào danh thiếp như một chức danh luôn, giống như MBA này nọ ý. Nên khi có ai hỏi bé nhà chị có học đh ko, đh nào bla bla bla với ý hơi mỉa mai thì cứ quẳng cái danh thiếp vào mặt họ là họ sẽ im mồm ngay :nod: Nói đùa thế thôi nhưng học hay ko là do mình hết. Nhiều khi học đh danh tiếng mà ra ko có việc làm thì cũng thối mặt như ai.
    Còn nếu xét về thực tế thì sale và marketing ko cần bằng đh đâu chị, bé con nhà chị định hướng thế là đúng đắn đấy. Còn nữa, có chứng chỉ nghề này thì vô mấy cty đa quốc gia dễ như chơi, mà ở mấy cty này thì bằng đh chỉ là trò con nít.
    Cơ mà nói chung cái nào cũng có chi phí của nó cả, chị tùy theo ưu tiên của mình mà quyết định nên đánh đổi cái nào :)

16. Nguyễn Quang Sáng

Thật là vớ vẩn nếu như bạn nói maketing và sale thì chỉ cần bằng cấp bên ngoài, cần thực tế ! đó chỉ khi bạn có một nghề , nếu không nói một công ty để bám vào , nếu không học thì làm sao lên được quản lý ( được bao nhiêu người không học mà lên ) mấy cái chứng chỉ chỉ là vớ vẩn... khi đổi nghề maketing và sale cũng cần có những kiến thức co bản để phát triển hết. Nếu không học đại học, nhiều cơ hội sẽ mất !

17. snow_rainbow

snow_rainbow

mình cũng thấy thật vớ vẩn khi bạn nói mấy cái chứng chỉ chỉ là vớ vẩn :) nó có vớ vẩn hay ko là ở chỗ bạn học dc gì hay ko. Đồng ý là học Đại học sẽ có thêm cơ hội, ở đây tôi chỉ nói với đặc thù nghề ấy, nếu có khả năng và tiếp thu được từ nghề thì có thể phát triển theo hướng ko học Đại học, k ai bảo là k học 1 tí gì bằng các nguồn khác

18. TamTamHN

TamTamHN Bắt đầu tích cực

em thấy cũng đúng, học gì thì học miễn con có thể bằng cái đấy ra ngoài xã hội mà tồn tại được

19. vugiahan16688

vugiahan16688 Thành viên mới

Đại học không phải con đường duy nhất dẫn đến thành công nhưng ở Việt Nam nó thước đo để sống và làm việc với tồn tại.

20. amayzin

amayzin Hạnh phúc là khi được sẻ chia cùng mọi người

Tư tưởng bảo thủ thế thì làm sao mà khá lên được. Muốn lên đươc quản lý thì có thể học lớp quản lý bên ngoài. Mà ĐH cũng chẳng dậy bạn điều đó. Nhiều người chẳng có cái bằng cấp gì cũng là giám đốc đấy thôi. Người có khả năng át sẽ lên được chứ có bám vào mấy cái bằng đại học mà làm gì. Bạn không thấy đầy người ra trường với tấm bằng loại giỏi mà phải đi làm công nhân đó sao. 4 năm thậm chí 6 năm bỏ ra mà chẳng làm được gì...