Có nên cho trẻ 3 tuổi học Tiếng anh, kỹ năng sống

Thảo luận trong 'Tiếng Anh cho con' bởi Lam_ngoc, 10/8/2012.

1. Lam_ngoc

Lam_ngoc Thành viên tập sự

Các mẹ ơi, bé nhà mình mới 2,5 tuổi đang học tại trường mầm non của nhà nước.
    Hôm nay cô giáo thông báo trường tổ chức học Tiếng Anh + kỹ năng sống cho các cháu.
    Kỹ năng sống cho cháu học thì đc chứ tiếng anh mình thấy rất do dự:
    Thứ nhất:
    + Mình chỉ muốn con đc sống hồn nhiên với tuổi thơ của mình mà chưa muốn nhồi nhét quá nhiều kiến thức vào đầu cháu quá.
    + Nói đến học ở tuổi này mình chỉ muốn cháu học cách lẽ phép, biết nhường nhịn bạn bè, gọi dạ bảo vâng. thêm vào đó Học các bài hát, bài thơ, học những trò chơi tập thể cùng bạn bè...
    Thứ Hai:
    + Con mình đang còn nhỏ, đến tiếng việt cháu còn chưa nói đc hết các từ, chưa phát âm chuẩn xác....thì việc hoc tiếng anh có làm cháu bị loạn không.
    Trình độ giáo viên thì mình cũng không đc biết, hỏi về giáo trình học thì cô không có, cô chỉ bảo là trường thuê giáo viên về dạy....
    Mẹ nào có kinh nghiệm thì góp ý giúp mình nhé...

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Lam_ngoc
    Đang tải...

2. nguaconyeudoi

nguaconyeudoi

Ðề: Có nên cho trẻ 3 tuổi học Tiếng anh, kỹ năng sống

Mẹ ơi; nếu mẹ để cho bé tiếp cận tiếng anh đúng hơn (là học mẹ ah; vì khái niệm học chỉ có bắt đầu là học sinh lớp 1 thôi) thì ok mẹ ah; mẹ chọn hình thức cho bs xem các đĩa tiếng anh có hình có tiếng và phụ đề chạy dưới rất hay và phù hợp; Em là giáo viên cũng kinh doanh đĩa tiếng anh cho các bé từ 3 tháng đến 9 tuổi mẹ ah; nên em hiểu được tác dụng rất tốt của viêajc tiếp cận tiếng anh từ bé; trên LCM đã rất rất nhiều các mẹ sử dụng đĩa đấy ah; ngay cả các mẹ bé mới 4; 5 tháng đã sử dung jrooif và hiệu quá cực kỳ tốt ah; Mẹ lưu ý nhé đây là vừa học vừa chơi; hình thức vẫn là chơi, xem phim, nghe ca nhạc nhưng bé lại có thể học được nhiều thứ không chỉ tiếng anh: mặt hcuwx; con số ; màu sắc; con vật; tư duy...........Nếu mẹ quan tâm thì pm vào topic của em; em sẽ hướng dẫn mẹ chi tiết ah

3. TYTY2008

TYTY2008 Bắt đầu tích cực

Theo quan điểm cá nhân của mình thì bé được khoảng 4 tuổi thì nên cho bé học tiếng anh. Bé nhà bạn hơi nhỏ chưa nên học TA vội. Vì nếu bé quá mà dạy không đúng sẽ dẫn đến bị loạn ngôn ngữ đấy.

Lam_ngoc thích bài này.
  4. trangngoclinh

trangngoclinh Thành viên rất tích cực

Bạn ơi học ngoại ngữ thì càng sớm càng tốt, kể cả dưới 1 tuổi. Quan trọng là cách học như thế nào thôi. Nếu bạn muốn sau này con không vất vả thì ngay bây giờ hãy cho con tiếp xúc với tiếng Anh đi. Nhưng mình cũng không ủng hộ việc nhồi nhét chữ vào đầu con đau, bạn cứ cho bé nghe những bài hát tiếng Anh vui nhộn, nếu bé đã được tiếp xúc với tivi thì xem một ít phim hoạt hình không phụ đề. Chủ yếu là cho bé nghe nhiều bạn nhé...

Lam_ngoc thích bài này.
  5. sinhmuahe01

sinhmuahe01 VNXK- Hàng đẹp,giá tốt

Giờ nhiều bé còn nhỏ mà tiếng ANh đã rất khá, mình cũng thử cho bé làm quen với tiếng ANh, nhưng bé nhà mình có vẻ ko có năng khiếu lắm:p

Lam_ngoc thích bài này.
  6. mebong160311

mebong160311 Bắt đầu nổi tiếng

cháu gái tớ 3 tuổi học trường mầm non Đống Đa cũng đk học tiếng Anh. Thực ra nói học TA chỉ là nói mấy từ đơn giản và đọc số tiếng Anh thui chứ không có gì là to tát đâu mẹ nó à. Mình thấy cháu rất hứng thú, thấy cũng hay hay. Mình nghĩ k vấn đề gì đâu bạn à. Vì các cháu nhỏ đi học người ta cũng chỉ dạy những cái cơ bản thui. Theo mình thì bạn nên cho con đi học, cũng là 1 hình thức vui chơi thôi mà.

Lam_ngoc thích bài này.
  7. ngocnhi06

ngocnhi06 Bắt đầu nổi tiếng

Học TA và kỹ năng sống rất nên. Các mẹ cứ nghĩ đơn giản như cuộc sống hàng ngày thôi, đừng nghĩ là học là nặng nề, là nhồi ép.
    Tiếp cận TA giai đoạn này là tốt nhất, học ngôn ngữ từ 1 đến 6 tuổi là con tiếp thu đc nhanh nhất. Bạn hãy suy nghĩ mà xem. Trẻ con học nói rất nhanh, chỉ cần khoảng 1 năm,từ 1 đến 2 tuổi là con đã có vẻ nói và diễn đạt khá tốt những j con muốn. Trong khi đó ng lớn mình học TA đã hơn 10 năm mà có đâu ra đâu.
    Kỹ năng sống là những j rất bình thường thôi. Đó là biết giúp đỡ mẹ nấu cơm, biết dọn bát khi chuẩn bị ăn cơm, biết tự vệ sinh cá nhân.........Hiểu đúng nghĩa như vậy thì cho con học là rất hợp lý ở giai đoạn này đấy bạn ạ.

Lam_ngoc thích bài này.
  8. singlemother

singlemother Thành viên chính thức

các mẹ nên cho bé học tiếng anh lúc 3 tuổi . Ơ giai đoạn này nhiều bé tiếp thu nhanh và nói chuẩn hơn bất cứ độ tuổi nào đấy .

Lam_ngoc thích bài này.
  9. bichbong2012

bichbong2012 Thành viên chính thức

Đúng đấy mẹ nó ơi cho con học tiếng anh càng sớm càng tốt đấy. Nhưng theo mình thì nên cho học người bản ngữ hơn là giáo viên VN. vì giáo viên mình nói không chuẩn lắm.
    Thực tế nói là học tiếng anh nhưng chỉ là học nói và phát âm vừa học vừa chơi thôi. tất cả đều đơn giản thôi ko nên ép bé phải học gì cả cứ để tự bé rất thích.
    Bé nahf mình cũng đi học tiếng anh ở trung tâm từ lúc gần 3 tuổi. giờ gần 4t hát được rất nhiều bài tiếng anh và đếm số, các màu, chào hỏi,...

Lam_ngoctrangngoclinh thích.
  10. trangngoclinh

chính xác, nên cho bé nghe thuần Anh Anh hoặc Anh Mĩ thôi....

Sửa lần cuối: 10/8/2012
    Lam_ngoc thích bài này.
  11. Lam_ngoc

Mình xem gian hàng của bạn rồi đang có nhu cầu bộ gogo's đây, hôm nao ranh qua đó mới đc

12. Me_TuanMinh

Me_TuanMinh

ôi đọc comment của mẹ nó mà mình cũng suy nghĩ nhiều. con trai mình gần 3 tuổi nhưng nói tiếng việt chưa sõi nên mình nghĩ chưa sõi tiếng mẹ đẻ thì học tiếng anh rồi nhồi nhét kiểu gì, chí ít thì cũng nên 4 tuổi rồi học nhỉ? bây giờ cứ cho xem phim có từ tiếng anh thôi, mình thấy bé nhà mình rất thích kiểu này. mẹ nó thử xem bé có thích ko.

Lam_ngoc thích bài này.
  13. trangngoclinh

Các bạn có thể tìm những bộ này cho con:
    1. Gogo
    2. magic English
    3. Leapfrog
    4. Your Baby can read
    5. Jippy and me
    6. play along
    7. hock on phonic
    8. Dreamenglish
    9. và rất nhiều phim hoạt hình Disney không thuyết minh

Lam_ngoc thích bài này.
  14. me_maruko

me_maruko Banned

Quan điểm cá nhân của tớ là không bắt con phải học từ quá sớm như vậy. Cũng muốn con mình sau này giỏi giang thành đạt, nhưng nhìn các bé bây giờ, tí tuổi đầu thôi mà cặp kính cận dày cộp, lại thấy thương con lắm. Tự nhủ với mình sẽ không đánh cắp tuổi thơ của con theo cách đó.

Lam_ngoc thích bài này.
  15. nguyenananc

nguyenananc Thành viên tập sự

Con mình nam nay cũng được 7 tuổi rồi mà cho bé đi học Anh văn ông bà can ngăn nói là : " nó còn nhỏ để lớn chút nữa thì cho đi học". Một vấn đề nan giải các mẹ ạ

Lam_ngoc thích bài này.
  16. trangngoclinh

Nếu thế thì mẹ nó phải xác định tinh thần là khi con lớn rồi, cấp 2,3, đại học nếu con không thích hay học ko tốt tiếng Anh hoặc rất khó khăn trong việc học tiếng Anh thì cũng đừng quát mắng, thúc giục hay tỏ vẻ thất vọng gì với bé nhé. Bởi vì nếu bạn cho bé tiếp xúc càng sớm thì bé càng cảm thấy thân quen với ngôn ngữ này, sau này thấy việc học thật đơn giản, nhẹ nhàng.
    Mình hoàn toàn không ủng hộ việc nhồi nhét kiến thức vào đầu trẻ con nên mình mới nói là "tiếp xúc", nghĩa là cho bé nghe bài hát, nghe phim hoạt hình (xem ít thôi kẻo hại mắt, mình lấy tấm vải trùm vào ti vi). Nếu có điều kiện thì học lớp giáo viên Tây dạy kiểu mới, tức là lấy trò chơi để dạy trẻ. Không có điều kiện thì cứ tắm trẻ vào môi trường tiếng Anh, chả phải nhọc công ngồi bàn ngồi ghế đâu.
    Tiêu chí quan trọng: làm cho trẻ thích, thấy được tiếp xúc chứ ko phải là "phải học"
    Đừng nhét các bé vào những lớp học thêm tiếng Anh:rolleyes:

Lam_ngoc thích bài này.
  17. bsbin

bsbin Quan tâm nhiều hơn

theo mình thì mẹ nó chưa nên cho con học thêm vội, Mình là giáo viên cấp 1, đến các con lớp 1 mình cũng nghĩ ko nên học nặng quá huống chi con mới chưa đầy 3 tuổi. mình nghĩ mẫu giáo là lứa tuổi các con vui chơi, tập làm quen, với trường lớp, thầy, cô, bạn bè, cuộc sống, đừng vội ép buộc các con. Nếu mẹ nó muốn con học tiếng anh thì sớm nhất cũng nên để con 4 tuổi.mà cũng chỉ là làm quen thôi. thông tin là Mình góp ý, mẹ nó tham khảo để quyết định nhé.

Lam_ngoc thích bài này.
  18. Lam_ngoc

Cảm ơn các mẹ đã nhiệt tình góp ý....
    Nhà cháu cũng đã suy nghĩ rất nhiều, mình thấy chương trình học của các bé bây giờ quá nặng... các bé hết học trên lớp, học thêm,rồi học ở nhà, không có thời gian vui chơi..
    Mình không muốn con mình căng thẳng như thế...
    Nhà cháu quyết định, học gì thì học cũng phải trên 3 tuổi...
    3 tuổi nhà cháu đăng ký học kỹ năng sống trước, 4 tuổi mới đăng ký học tiếng anh...
    Bây giờ mẹ cháu sẽ cố gắng dạy cho cháu những kỹ năng cơ bản nhất: Biết lễ phép, biết nhường nhịn, biết tốt, biết xấu và biết thế nào là sạch, thế nào là bẩn..................

19. hoanganhbabyshop

hoanganhbabyshop Thành viên chính thức

Tớ nghĩ nên cho bé hoạc tiếng anh và kỹ năng sống ngay từ nhỏ. Giai đoạn 3 tuổi là thích hợp rồi, tầm tuổi này bé học hỏi rất nhanh. Nhưng quan trọng là đừng nhồi nhét cho bé quá, mà chỉ cho tiếp cận, vừa học vừa thưởng thức để bé thấy thích thú, ham học hỏi thôi

20. ntthanhnga

ntthanhnga hatviet.vn

kỹ năng sống là quá trình trãi nghiệm hơn là "học" suông, với 3 tuổi thì bạn nghĩ bé học được gì? ăn uống, ngồi, đi vệ sinh ...à? hãy cùng bên con, chỉ bảo hướng dẫn ứng xử, hành động hàng ngày là giúp rất nhiều rồi bạn à, hãy để con bạn hồn nhiên vui chơi trong cái tuổi này. Đừng vì suy nghĩ " không theo kịp" bạn bè mà tội nghiệp bé :(