Kinh nghiệm: Có nên cho trẻ đi học Tiếng Anh sớm không?

Thảo luận trong 'Tiếng Anh cho con' bởi Mẹ T.Vinh, 20/12/2011.

1. daibang92

daibang92 Thành viên tập sự

trẻ em ở thành phố thì có điều kiện học sớm thật nhưng ở quê thì khó khăn lắm..mấy nhóc em mình ở quê tới lớp 5 mới dc học..mình biết học tiếng anh là rất quan trọng nhưng không biết làm sao cho mấy nhoc ở nhà..sự chênh lệch qê và thành phố...

Đang tải...

2. vaytaichinh

vaytaichinh 094.58.50.111

Mình sẽ cho bé đi học TA sớm, tìm lớp học nào nhẹ nhàng vừa học vừa chơi là ok mà các mẹ.

3. chipxinhxk

chipxinhxk Thành viên sắp chính thức

mình cũng đồng quan điểm cho con đi học ngoại ngữ sớm.trẻ sẽ học tốt hơn và không bị nhầm lẫn giữa các ngôn ngữ đâu.

4. trungtamvanhoa_minhminh

trungtamvanhoa_minhminh Thành viên đạt chuẩn

Bên em hiện cũng có các khóa học tiếng Anh cho học sinh mầm non và tiểu học, lớp 6-7 nữa, ngoài ra có cả khóa tiếng Nhật cho hs mới làm quen nữa. Hiên nay, em đang chạy chương trình tiếng Anh Talent kids, giá giảm 50% tặng cho các bé mầm non: 720.000/ khóa gồm 12 buổi, học theo bộ sách My little island nổi tiếng! Các bố mẹ quan tâm xin inbox hoặc đt cho bên em ạ!

5. Visual ESL

Visual ESL Thành viên tập sự

Quan điểm (và cũng là kinh nghiệm cá nhân) của mình là càng sớm càng tốt. Mình cho bé con mình học qua thẻ ảnh. Các bố mẹ thử đi, hay lắm.

6. Mr Phương

Mr Phương Thành viên đạt chuẩn

Theo quan điểm của mình. Ai có điều kiện thì nên cho con đi học. Để con va chạm sớm tính bạo dạn và sự tự tin của con sẽ tốt cho con lúc con đi học chính quy.

7. dafusa

dafusa Thành viên chính thức

Các mẹ ơi! Em đang có một lớp cho 3 bạn 9 tuổi, lớp hơi ít HS nên em đang tìm thêm HS để các bạn ý có thêm bạn giao lưu hơn :D

Các con đang học giáo trình Super kids. Hè này các con sẽ học cùng với GVNN người Mỹ chuẩn, là bạn của em.

Lớp ở chung cư Bộ quốc phòng, gần Đình Thôn - Mỹ Đình, mẹ nào có nhu cầu thì alo em nhé!
    Số điện thoại của em đây nhé! 01699 171 291

8. meboonkeen

meboonkeen Thành viên chính thức

Mình đã cho bé nhà mình làm quen với anh văn từ khi học mầm non, sau đó thì cho học bên ngoài trung tâm, mình nghĩ be tiếp xúc sớm với av thì khả năng tiếp thu của bé nhiều hơn

9. nguyen.thanhthuy231

nguyen.thanhthuy231 Thành viên đạt chuẩn

Học tiếng Anh từ rất sớm khuyến khích con trẻ phản xạ tiếng Anh từ sớm giúp cho trình độ tiếng Anh của con trẻ trong tương lai rất tốt. Nhưng bạn cũng nên chú ý đến việc trau dồi tiếng Việt cho con, rất quan trọng không kém ngoại ngữ. Vì sao ư? Bạn cứ thử tưởng tượng con mình toàn xài tiếng Anh, còn tiếng Việt chẳng biết xài mà xem.

10. kieuanhhn

kieuanhhn Thành viên tập sự

11. matmocdethuong

matmocdethuong Thành viên chính thức

Đồng ý, cứ chơi đi đã rồi học. doanh nhân toàn bỏ học đấy :D

12. Bimvaigoodmama

Bimvaigoodmama Thành viên đạt chuẩn

Nếu bé thích học thì nên cho cháu tiếp cận sớm, sau này bé sẽ coi đó là một môn học yêu thích.

13. sau0111235

sau0111235 Thành viên rất tích cực

Em cũng nghĩ là nên cho con học tiếng anh sớm, nhưng học theo kiểu học như chơi chứ k ép buộc gì. Đời bố mẹ tiếng anh đã dốt hy vọng con cái sau này sẽ cải thiện.

14. hoaianhyeuthuong

hoaianhyeuthuong Bắt đầu tích cực

MÌnh mở lớp dạy các con tại nhà 2 năm nay rồi, kinh nghiệm dạy các bé cho mình thấy rằng các con học từ lúc 5 tuổi là tốt nhất, và ngoài giờ học với cô ở lớp, nếu ở nhà bố mẹ các con cũng chịu khó nói những gì có thể vơi scon bằng tiếng Anh thì sẽ cực kỳ có hiệu quả. Ví dụ, trước khi mình dắt con ra khỏi nhà, mình nói "let's go", lần 1 các con khoong hiểu hỏi Mẹ ơi Let's go là gì hả mẹ? Mình giải thích là "đi nào". Từ lần thứ 2 trở đi khi mình nói câu đó con không còn phải hỏi nữa. và từ lần thứ 3 trở đi thì con có thể nói ngay sau mình luôn. Hôm vừa rồi mình cho con đi vịnh, trên tàu người ta bán rất nhiều đồ chơi là các con thú. Nếu chỉ để chúng chơi bình thường thì cũng không sao, nhưng mình chợt nhớ ra là con mình học rất nhiều về động vật rồi, tại sao mihf lại không hỏi con thử xem sao. Thế là lần lượt hỏi " What is it?" con lập tức phản xạ "It's a lion"... con chỉ vướng vài từ,mẹ tranh thủ nạp thêm bổ sung, vậy là con ôn lại khá nhiều. NÓi chung, con học ở lớp, kết hợp với sự bám sát của bố mẹ thì con tiến bộ rất nhanh.
    MÌnh cũng gặp ko ít trường hợp bố mẹ đưa con đến khi con học lớp 5, 6, sau khi các con nhận được kết quả kiểm tra ở trường toàn 4-5 điểm, mới tá hỏa đi tìm lớp cho con học, mới hiểu được giá trị của việc cho con học tiếng ANh sớm.
    Các bé được học từ khi lớp 2-3 thì kết quả thi ở trường lớp 5-6 khác hẳn các bé đến lớp 5-6 mới di tìm lơp học, điều này là chắc chắn. Mình cũng đã kiểm nghiệm tại lơp học của mình sau mỗi học kỳ, và tự tin khẳng định, các bé kiên trì theo đuổi môn học này từ sớm sẽ tự tin hơn hẳn, một phần vì nghe nói ổn hơn, phần nữa là các bài paper test luôn hoàn thành điểm cao nhất nhì lớp, và tự tin hơn các bạn trông thấy. Trừ trường hợp nhà không có ddiefu kiện, còn theo mình, mỗi tháng mất 400-500k cho bé học tiếng Anh là điều ko nên tiếc, từ khi con 5 tuổi là tốt nhất.

15. nganketoanhp

nganketoanhp Thành viên đạt chuẩn

16. nhantranda196

nhantranda196

Mn có thể mua đĩa về tự dạy con cũng đc, k sao đâu.

17. trandattnnd

trandattnnd Thành viên chính thức

e cũng đồng ý. e tiếp xúc với nhiều cháu học tiếng anh sớm, e thấy các cháu phát âm rất chuẩn và rất tự tin giao tiếp tiếng anh

18. canhuyen1985

canhuyen1985 Thành viên chính thức

em rất đồng ý với quan điểm của chủ top, vì bản thân gia đình em có chồng và chị chồng em rất siêu ngoại ngữ, cũng đã có nhận xét rằng trẻ con càng cho tiếp xúc ngoại ngữ sớm càng tốt.Bản thân em cũng nhận thấy điều đấy khi ku con giai của chị chồng em , vốn cũng được mẹ cho đi học tiếng anh từ lúc 3 tuổi nên giờ cũng nói cả Việt cả Anh rất sõi. Vấn đề là nên cho cháu học ở đâu và phương pháp học như thế nào để cháu tiếp thu một cách thoải mái nhất mà không phải như bị ép buộc học. Nhân đấy em cũng xin hỏi chủ top có trung tâm dạy tiếng anh cho bé 3 tuổi ở khu vực gần TRường Chinh không ạ? vì e đang tìm hiểu để cho con gái em tập làm quen dần với môi trường mới ạ!

19. tham.hp

tham.hp Thành viên tích cực

Theo em thì nếu bé đang nhỏ, khong nên bắt ép bé học, nhưng mẹ cũng có thể tạo ra môi trường để bé gián tiếp học tiếng Anh thông qua chơi đùa (trò chơi đoán ô chữ), âm nhạc hay phim hoạt hình (Disney hoặc Sesame Street). Các bé còn nhỏ ham chơi nên nếu để nói về cách học mà các bé thích nhất, chắc chắn phải là chơi mà học, học mà chơi rồi :D

20. canhuyen1985

canhuyen1985 Thành viên chính thức

Em cũng đồng quan điểm với mn